Lịch khai giảng các lớp học OFFLINE tháng 5/2017

www.OnThiTOEIC.vn - Website Ôn thi TOEIC miễn phí

Facebook Group Học tiếng Anh MIỄN PHÍ

Top 15 Stats
Latest Posts Loading...
Loading...
Loading...

Hiện kết quả 1 đến 2 trong tổng số 2

Đề tài: nhờ các anh chị xem giúp em câu này với ạ

Cám ơn
    295
    Được cám ơn 10 lần

Mặc định nhờ các anh chị xem giúp em câu này với ạ

"It's quite nice to live so close to work"
    câu này về mặt ngữ nghĩa th́ ko có vấn đề ǵ ạ, nhưng về mặt ngữ pháp em thấy ko ổn v́ sau động từ live tự

dưng lại là tính từ em nghĩ ko đúng ạ, em đă kiểm tra trong từ điển th́ sau động từ live ko có adjective theo

sau hoặc là nếu close là adverb th́ ko thể có to được v́ cả cụm close to là dùng trong trường hợp close là

adjective ạ, hoặc là viết lại th́ "....live to be so close to work" th́ mới đúng ạ, em nghĩ vậy ko biết có đúng ko

nhờ các anh chị xem giúp ạ, nếu sai th́ nó là trường hợp ngữ pháp nào khác đấy ạ.
    Em cảm ơn.
    Sửa lần cuối bởi henryfrance : 23-04-2017 lúc 08:08 PM

Facebook Group Học tiếng Anh MIỄN PHÍ

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 8,504 lần

Trích Nguyên văn bởi henryfrance Xem bài viết
    "It's quite nice to live so close to work"
    câu này về mặt ngữ nghĩa th́ ko có vấn đề ǵ ạ, nhưng về mặt ngữ pháp em thấy ko ổn v́ sau động từ live tự

dưng lại là tính từ em nghĩ ko đúng ạ, em đă kiểm tra trong từ điển th́ sau động từ live ko có adjective theo

sau hoặc là nếu close là adverb th́ ko thể có to được v́ cả cụm close to là dùng trong trường hợp close là

adjective ạ, hoặc là viết lại th́ "....live to be so close to work" th́ mới đúng ạ, em nghĩ vậy ko biết có đúng ko

nhờ các anh chị xem giúp ạ, nếu sai th́ nó là trường hợp ngữ pháp nào khác đấy ạ.
    Em cảm ơn.
    You should have consulted the OALD more closely. In the entry for "close" as an adverb and under the Idioms section, we have

close to, close up => in a position very near to something

The picture looks very different when you see it close to.

In your sentence, the word "work" is a noun and not a verb. According to the OALD, it has the following relevant definition:

place of job [uncountable] (used without the) the place where you do your job

I go to work at 8 o'clock.
    When do you leave for work?
    The new legislation concerns health and safety at work.
    I have to leave work early today.
    Her friends from work came to see her in the hospital.

There is nothing wrong grammatically with your sentence. In fact, if you Google the following expression "live so close to", you will get the following result:

"live so close to" => About 476,000,000 results (0.68 seconds)

Here are some samples:

All your life, you live so close to truth, it becomes a permanent blur in the corner of your eye

live so close to the edge of survival

It's convenient to live so close to the train station.

Its awesome that we live so close to each other.

lucky to live so close to the theater (the ocean, the festival, school, the hospital, the subway, work, the train station, etc. )

Note that after "to", the word must be a noun (with or without the article "the" or "a,an") => close to work, close to school, close to the ocean, close to the subway, close to an hospital, close to a restaurant etc.
    Sửa lần cuối bởi LHX : 24-04-2017 lúc 08:15 AM

Lich khai giang TOEIC Academy

3. 5 thành viên cám ơn LHX v́ bài viết hữu ích

henryfrance (24-04-2017),inhtoan (26-04-2017),ngườitôithuơng (25-04-2017),nschwenddani (15-05-2017),tuanlong (24-04-2017)

Đề tài tương tự

1. Nhờ anh chị dịch giúp em mấy từ này với ạ
    By henryfrance in forum Dịch Anh - Việt
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 02-11-2014, 10:37 PM
  2. Nhờ anh chị dịch giúp em mấy từ này với ạ
    By henryfrance in forum Dịch Anh - Việt
    Trả lời: 2
    Bài cuối: 31-10-2014, 12:50 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài cuối: 20-10-2014, 08:49 PM
  4. Nhờ mọi người kiểm tra lỗi dịch giúp em với ạ
    By Ladykillah in forum Dịch Việt- Anh
    Trả lời: 5
    Bài cuối: 03-09-2013, 05:25 AM
  5. Dịch Giúp Ḿnh 1 Đoạn Tiếng Anh Về Thị Trường Với.
    By boy_osin_ngu_xau in forum Dịch Anh - Việt
    Trả lời: 9
    Bài cuối: 26-02-2013, 06:00 PM