Lịch khai giảng các lớp học OFFLINE tháng 10/2014

Học tiếng Anh Giao Tiếp online: TiengAnhGiaoTiep.com

www.OnThiTOEIC.vn - Website Ôn thi TOEIC miễn phí

Top 15 Stats
Latest Posts Loading...
Loading...
Loading...

Trang 1 / 34 123411 ... CuốiCuối
Hiện kết quả 1 đến 10 trong tổng số 334

Đề tài: Chia sẻ KN học (especially 4 beginners)- Bắt đầu thế nào-tự học hay học thêm-sách ǵ

Cám ơn
    11
    Được cám ơn 736 lần

Smile

Chào các bạn

Ḿnh vừa lấy điểm thi ngày 6.9 tại IDP: Overall 7.5 - Reading 8.5 - Listening 8.5 - Speaking 7.0 - Writing 6.5.
    Trước hết, ḿnh thật sự muốn cảm ơn nhiều bạn trong diễn đàn như reddevil, ipkiss, double1185... kinh nghiệm và các chia sẻ của các bạn đă giúp ḿnh rất nhiều trong quá tŕnh ôn để đạt dc điểm số như thế này.

Khi bắt đầu ôn IELTS cách đây khoảng 3.5 - 4 tháng th́ khởi điểm của ḿnh chắc chỉ khoảng 5.0 - 5.5, đi phỏng vấn ở ACET người ta nhất định không cho vào lớp 7 v́ viết & nói c̣n yếu. Quá tŕnh học ôn cũng khá vất vả và đặc biệt là cảm thấy rất mông lung v́ KN của bạn bè và trên mạng rất nhiều nhưng chủ yếu là các tips dùng cho thi cử. C̣n với một người hoàn toàn mới, chưa biết ǵ và cũng không biết bắt đầu từ đâu, nên làm ǵ trước, học sách ǵ.. th́ hầu như ko thấy, nếu có th́ cũng rất chung chung. Cho nên tuy quá tŕnh ôn của ḿnh không thật sự lâu nhưng nh́n lại th́ ḿnh vẫn cảm thấy đă lăng phí khá nhiều tiền bạc & thời gian do quá "gà" về nhiều thứ.

V́ thế cho nên ḿnh muốn tổng kết lại các kinh nghiệm của bản thân ḿnh, từ quá tŕnh học & thi vừa qua, về việc bắt đầu như thế nào, nên tự học hay đi học thêm, nên học thêm ở đâu, nên học sách ǵ và học theo tŕnh tự nào, nên luyện các kĩ năng thế nào, trước ngày thi 1 tháng và trước ngày thi 1 tuần nên làm ǵ.. Hi vọng là chia sẻ của ḿnh sẽ có ích cho các bạn, nhất là những bạn cũng đang trong t́nh trạng giống ḿnh khi bắt đầu học IELTS là không biết làm ǵ và chẳng biết phải bắt đầu từ đâu. Và v́ nó chỉ là kinh nghiệm cá nhân nên ḿnh cũng mong sẽ nhận được sự góp ư của các bạn, để những bài viết dưới này và topic này sẽ thật sự là một tài liệu tham khảo có ích "for IELTS beginners"

(Từ đây trở đi ḿnh sẽ post dưới dạng Q & A với các Q mà beginners hay hỏi nhất nhé)

Q1: Ḿnh cần phải thi IELTS để đi học tiếp, nhưng chưa biết ǵ về nó cả, ḿnh phải bắt đầu như thế nào?

A: Trước tiên bạn cần phải biết IELTS là ǵ, nó gồm có những phần thi nào, dạng bài ra sao, cách chấm điểm như thế nào, và các thông tin khác như nơi tổ chức, lịch thi, lệ phí, thủ tuc... Tất cả những điều này đều có thể t́m thấy trong các topic dính ở trong box hoặc các bạn có thể đọc tại đây(ḿnh rất thích bài viết này của double1185 )

http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=7848

Việc tiếp theo là bạn nên tự xác định tŕnh độ hiện tại của bạn là ǵ. Nếu có điều kiện, bạn hăy đăng kí placement test tại ACET. V́ người ktra bạn đều là các thầy cô rất có kn(đa phần là examiner) nên theo ḿnh đánh giá ở ACET là khá chính xác. Nếu bạn đc xếp vào AE5 trở lên th́ có thể bắt đầu luyện IETLS. Ngược lại, nếu từ AE4 trở xuống , theo ḿnh bạn nên t́m một lớp ngữ pháp hoặc tự củng cố NP cơ bản đă , ko nên học IELTS ngay v́ có học hiệu quả cũng sẽ ko cao.

Bạn cũng có thể làm thử 1 test trong bộ Cambridge Test for IELTS. Nên làm trong quyển 5 hoặc 6 để xem tŕnh độ đọc và nghe đến khoảng nào. Nếu điểm từ 15-17 trở xuống th́ quay về củng cố NPháp, cao hơn th́ bắt tay vào luyện IELTS

Sau khi biết đc tŕnh độ của ḿnh đang ở khoảng nào, bạn cũng nên vạch ra một mục tiêu cụ thể và hợp lư (đc biệt là trong trường hợp ko có nhiều tgian, cần IELTS gấp) Đây là đkiện cần để xác định kế hoạch học tiếp theo.

Q2: Tôi đang ở khoảng 5, liệu 6 tháng nữa tôi có thể get band 6.0 được không?

Q3: Tôi vừa thi và đạt 6.0. Tôi cần 7.0 vào tháng sau. HỌc sách nào, làm thế nào, học thêm ai..?

A: Thực sự ḿnh gặp kiểu câu hỏi này ở rất nhiều diễn đàn. Theo ḿnh nghĩ, cái quan trọng nằm ở việc bạn học như thế nào và thời gian cụ thể bạn đầu tư cho nó chứ ko thể ước tính kiểu 3,4 tháng/ điểm đc.

M̀nh ko nhớ chính xác con số này đc ghi ở đâu , h́nh như trong bộ Cam , họ nói rằng để lên đc 1đ bạn cần tối thiểu là 200 giờ học. Con số này tất nhiên sẽ khác tuỳ vào khả năng của từng người và tùy vào mức điểm(VD càng về sau th́ nâng điểm lên càng khó) Nhưng ḿnh nghĩ nó khá đúng nếu coi là số giờ học TB để lên 1 điểm trong overall band score. Sẽ không bao giờ có chuyện mỗi ngày bạn học 1 tiếng mà sau 1 tháng bạn lại có thể từ 6.0 lên 7.0. V́ thế nên nếu đă quyết tâm thi IELTS th́ cũng phải xác định sẽ bỏ ra 1 khoảng thời gian tương đối cho nó. Ngôn ngữ nào cũng cần thời gian, ko học kiểu ăn xổi ở th́ được.

Quay trở về việc giờ học, lấy con số 200 kia ra làm chuẩn th́ nếu mỗi ngày bạn học 2 tiếng, bạn sẽ cần khoảng 100 ngày, tức là 3 tháng . Nếu bạn có nhiều tgian hơn, khoảng 4, 5 tiếng th́ chỉ cần khoảng 1 tháng rưỡi. Tuy nhiên, ḿnh nghĩ học khoảng 3-5 tiếng là mức vừa-nhiều. Không nên học nhiều hơn trừ phi bạn đă quen với kiểu học như vậy. Riêng ḿnh th́ đă thử 6 tiếng 1 ngày và sau 2, 3 ngày th́ thấy stress khủng khiếp Vả lại ngoài IELTS ra chúng ta cũng c̣n nhiều thứ khác để làm nữa

Q4: Tôi nên học ở đâu th́ tốt? Học cô Đức, cô Vân, thầy Hải Jim hay ACET , BC? Có nên học các thầy cô dạy ở ngoài như thầy Ken, cô Kiran, cô Alizabeth không? Liệu các thầy cô có thật sự là examiner và dạy tốt như quảng cáo ko?

Tóm lại là đi học thêm hay tự hoc. Nếu học thêm th́ học ở đâu?

A: Điều đầu tiên mà ḿnh muốn nói là không phải cứ học 1 thầy cô nào đấy là có thể đc 1 số điểm như mong muốn. VD ko fải cứ học cô Đức là điểm viết sẽ đc 6-7 hoặc ko fải cứ học xong AE7 ở ACET là có thể đc 6.5. Bản thân ḿnh cũng đi học ở ACET và thêm 1 lớp luyện riêng S và W của 1 cô giáo ng Sing ở bên ngoài nhưng ḿnh cảm thấy việc học ở đây chỉ chiếm nhiều nhất là 30% trong số điểm mà ḿnh đạt đc, 70% c̣n lại do ḿnh tự hoc. V́ thế nếu bạn hỏi ḿnh có nên đi học thêm không th́ ḿnh sẽ trả lời "tự học tốt hơn rất nhiều"

Lư do thứ 1: trong 4 kĩ năng của IELTS, fần lớn các thầy cô chỉ tập trung vào nói và viết, nhất là viết v́ lớp đông th́ cũng ko luyện nói đc nhiều. Kể cả học viết th́ cũng chỉ học lí thuyết là nhiều, viết nhiều lắm đc khoảng 3 - 5 bài (tính trung b́nh) Cho nên khi học ở AE7 của ACET, mặc dù lớp dạy rất tốt nhưng ḿnh vẫn cảm thấy hơi phí tiền và nếu ở nhà chắc là sẽ học đc nhiều hơn v́ có hơi nhiều thứ câu giờ. Ngoài ra, những lí thuyết viết học ở lớp th́ có thể học ở trong sách (cái này ḿnh sẽ nói rơ hơn ở phần về sách) Kể cả tips của các thầy cô cũng có thể hỏi hoặc xem trên mạng (có khi c̣n nhiều hơn)

Đến đây sẽ có nhiều bạn nói rằng tự học ở nhà rất khó, rất mất tập trung. Bản thân ḿnh cũng ko phải là ng có khả năng tự học nhưng nếu bạn chỉ dựa vào lớp học thêm th́ rất khó có thể đc từ 7.0 trở lên, trừ phi bạn đă có basic rất tốt rồi. Cho nên nếu bạn ko có thói quen tự học th́ nên tập, mỗi ngày một ít, vào 1 giờ nhất định, ngồi vào bàn và học cái ǵ ḿnh thích trước. VD trước đây ḿnh hay bắt đầu bằng R v́ đó là kĩ năng ḿnh khá nhất. Dần dần sẽ tạo ra thói quen, quan trọng là phải kiên tŕ và tự nhắc nhở bản thân là nếu ko học th́ 150$ sẽ thành giấy vụn mất Lên thư viện học cũng giúp tập trung hơn

Thật ra mọi ng nói rằng nếu bạn chưa biết ǵ về IELTS th́ nên đi học 1 khoá để biết, nhưng ḿnh nghĩ bỏ ra mấy trĐ chỉ để "biết" th́ hơi......:-| c̣n kiến thức bạn có thể học ở trên lớp học thêm th́ ḿnh nghĩ hoàn toàn có thể tự học từ sách và mạng đươc. Cho nên theo ḿnh tốt nhất là tự học ở nhà và tham gia vào 1 nhóm bạn bè để luyện S hoặc cả W cũng đc, cho có thêm động lực

Lí do 2: Ḿnh không học các thầy cô ng Việt, chỉ học ACET và 1 cô giáo ở ngoài cho nên no comment với lớp học của các thầy cô ng Việt. Nhưng có 1 lần, 1 examiner ở ACET phàn nàn với bọn ḿnh là chấm bài của hs gặp nhiều stock phrase quá - kiểu các cụm từ hay mẫu câu ư mà (thg là do gv VN dạy cho hs) Ḿnh nghĩ các bạn cũng nên lưu ư cái này.

Về ACET, ḿnh ko học lớp Pre nhưng AE 7 dạy viết khá bài bản, có điều ko viết và đc chấm nhiều và câu giờ làm các thứ linh tinh khá nhiều, đọc và nghe hầu như ko lên đc mấy. Tuy nhiên, ḿnh vẫn nghĩ rằng đây là 1 trong những nơi luyện IELTS tốt nhất HN, nhưng nên cố gắng thi vào các lớp cao, từ AE6 trở lên (làm thế nào để vào đc những lớp này cũng có 1 ít tips, ḿnh sẽ nói sau )

Hiện tại có rất nhiều gv nc ngoài mở lớp riêng, quảng cáo th́ ai cũng hay và giỏi hết. Ḿnh đă tham gia 1 lớp chuyên luyện W và S của 1 cô giáo th́ thấy là tài liệu của cô fần lớn đều photo từ các sách ra cả, ko có ǵ mới. Cũng đc luyện nói nhưng ko nhiều lắm và kể cả các gợi ư và tips nói của cô cũng từ sách ra. Cô cũng nhiệt t́nh chấm bài viết nhưng ḿnh cảm thấy cô chấm hơi...thiếu cẩn thận vd, task2 của ḿnh cô đọc trong 5p rồi cho điểm (ḿnh cũng ko biết có fải examiner cũng chấm thế ko ) và sau khi cô chấm xong ḿnh vẫn phát hiện thấy lỗi sai trong bài. Các thầy cô khác ḿnh ko rơ dạy thế nào nhưng ḿnh thấy tài liệu fần lớn dựa trên gtŕnh lớp Pre IELTS của ACET và các sách đang có trên thị trg. Mà cái này chúng ta có thể tự kiếm đc nên ko cần phải đến lớp để các thầy cô photo cho

Ngoài ra, việc ktra đầu vào ở các lớp học bên ngoài ko đc tốt như ACET cho nên trong lớp có nhiều tŕnh độ khác nhau, điều này cũng làm ảnh hưởng đến chất lượng dạy và hoc.

TÓm lại, ḿnh thấy đi học thêm có một số ích lợi là học ở trên lớp v́ có thầy cô nên sẽ có thêm 1 ít động lực + làm bài trên lớp -> tự chữ vào đầu đc 1 ít + tiếp xúc với examiner, học đc 1 ít tips. Ngoài ra...h́nh như hết rùi. À, có cái này ḿnh thấy đúng , đấy là đi học thêm th́ giải quyết dc khâu "yên tâm" Nói vậy thôi nhưng ḿnh thấy để thi đc tốt IELTS, tự học là cách tốt nhất và đảm bảo nhất.

@ tyluonlandan: hihi, tuổi trẻ tài cao fải là mấy em 9x ư chứ, mấy em ấy thi 7.5 với 8.0 ầm ầm, tớ già rùi, cày cuốc đc từng này là thở phào thoát nạn

Tiếp theo về vấn đề học thêm nhé.

Q5: Làm thế nào để thi đc vào lớp học mà ḿnh mong muốn ở trung tâm ? (cụ thể hơn là các lớp 6,7 và pre ở ACET hoặc các lớp IELTS ở bên ngoài)

Như tớ đă nói ở trên, tớ theo trường phái "tự học" (sau khi đă bỏ khá nhiều tiền để đi học thêm ) Nhưng nếu bạn vẫn muốn đi học thêm th́ việc tiếp theo hiển nhiên là đăng kí thi đầu vào. (so sánh giữa các nơi khác nhau, chất lượng, học phí tớ sẽ ko bàn đến v́ tớ ko học ở nhiều nơi nên cũng ko biết nhiều, với cả hay dở nhiều khi c̣n tuỳ từng ng học cảm nhận nữa) À, tớ ở HN nên chi? biết về các địa chỉ của HN thôi nhé.

Tớ ko học các thầy cô VN nên ko biết ktra đầu vào thế nào, có điều tớ thây như cô Đức th́ có vẻ nhận rất dễ. Hôm tớ gọi điện hỏi thử, cô bảo là nếu cháu học ĐH NT, NN, hoặc đă thi IELTS rồi th́ khỏi phải làm bài ktra đầu vào. Cụ thể bài ktra thế nào th́ nhờ bạn nào đă thi rồi nói cho mọi ng biết nhé .

Về các trung tâm và chỗ học của thầy cô nc ngoài: Tớ ko học BC nên ko biết về chỗ này. Các thầy cô khác th́ tớ có thử Mr Andy và 1 cô giáo ở ḷ Tạ quang bửu th́ thấy đề ở đây giống với đề của ACET (ngữ pháp + viết luận) Nhưng đánh giá dễ hơn, ở chỗ Mr. Andy tớ đc cho thẳng vào lớp IELTS và c̣n đc khen tới tấp nữa, sang ACET th́....thê thảm

Đề kiểm tra ở ACET gồm có 1 bài ngữ pháp 60 câu và 3 bài luận. Đề viết của 3 bài luận h́nh như mới đổi. Bạn nào mới thi th́ cho mọi ng biết luôn nhé, h́nh như chỉ có 2 đề, mối đề 3 topic thui. Để vào đc lớp AE6 tớ nghĩ chắc cũng phải đạt điểm ngữ pháp từ 35- 40 trở lên (thật ra nếu bạn ko đc mức đó th́ cũng ko nên cố xin vào lớp cao làm ǵ v́ bài NP khá dễ, điểm thấp dưới mức đó là bị mất căn bản rồi, nên học lại NP trc đă) Theo tớ thấy + tham khảo ư kiến nhiều bạn khác, th́ họ đánh giá chủ yếu trên bài viết và đoạn phỏng vấn sau bài viết,cho nên cần đặc biệt cố gắng cái này.

Bài viết khá dài nên bạn không cần phải viết hết nhưng để vào đc lớp cao th́ PHẢI biết viết theo kiêu Academic. Cụ thể, tối thiểu nên có những thứ sau đây:

+ Đoạn văn có topic sentence và supporting sentences. Viết đơn giản và ngắn gọn thôi.

+ KHÔNG sử dụng các từ và cách diễn đạt informal. VD Hạn chế sử dụng personal pronouns như I, we, you, ... Tuyệt đối ko dùng don't, can't, won't.. và các từ viết tắt, ".etc" , "..."

+ KHÔNG bắt đầu câu bằng "And, Or, But, So, Because".

+ Cố gắng nhét 1 vài từ academic vào và tránh các từ quá đơn giản như "good, bad, low, high".. VD : có thể thay "a lot of" = "a number of, a variety of, numerous, a great deal of" hoặc thay "good" = positive (có 1 list từ formal để thay thế cho common words, tớ sẽ post sau nhé)

Nếu đạt đc những thứ này tớ nghĩ bài luận của các bạn sẽ đc đánh giá ko tệ đâu. C̣n nhiều hơn th́ chắc là ko cần học ACET rùi À, nếu bạn nào muốn biết cụ thể hơn về viết văn theo kiểu academic th́ có thể đọc quyển "Academic Essay" của Gabi Duigu- b́a đỏ, giá 18k th́ phải, cũng ko dài lắm đâu

Phần phỏng vấn thường ng ta sẽ hỏi bạn học tiếng Anh bao lâu rồi, bạn cần bao nhiêu điểm, bạn học như thế nào, có học với ng nc ngoài bao giờ chưa.. Ḿnh thấy có 1 mẹo mọi ng hay mách nhau là nói với ng ta bạn sắp thi , để đc xếp vào lớp cao hơn. Nhưng mẹo này có lẽ nên kết hợp với việc bạn hạ thấp mục tiêu của bạn xuống. VD nói bạn chỉ cần 6.0 thôi + xin xỏ -> có thể đc vào học lớp 7 hoặc pre (nhưng mà ko chắc đúng 100% đâu nhé)

Tớ học lớp 6 và 7 của ACET th́ thấy lớp 7 học tốt hơn lớp 6 rất nhiều, dạy viết rất ổn. Lớp Pre th́ xem giáo tŕnh thấy chủ yếu là bài tập từ trong các sách và học đc thêm 1 số tips của thầy cô nữa. Có lẽ nếu để học th́ lớp 7 là học đc nhiều nhất. Tuy nhiên, tớ muốn nhắc lại điều này 1 lần nữa, tips này để dùng cho những bạn ở mấp mé khoảng lớp AE5, 6, cố gắng xin thêm 1 lớp th́ tiết kiệm đc tiền hơn (thực sự hồi xưa học tớ thấy lớp 6 khá chán nhưng mà ko học lớp 6 th́ ko đc vào lớp 7 ) C̣n với những bạn mà chỉ ở mức lớp 3,4 th́ tớ nghĩ ko nên vào lớp cao quá, khó theo đc lắm, mà tự nhiên làm cho ḿnh mệt mỏi.

Phew..hết phần về việc học thêm rùi nhé. Tạm thời tớ chỉ nghĩ ra thế này thôi. Các bạn có thêm câu hỏi ǵ th́ post rồi mọi ng cùng thảo luận nhé. Phần tiếp theo tớ sẽ viết về việc tự học và sách vở nha

Q6: Tự học và sách vở.

Về việc tự học ở nhà, số giờ cần thiết tớ đă nêu ra ở trên, học như thế nào th́ rất khó nói, có điều tớ nghĩ các bạn nên duy tŕ học cả 4 kĩ năng một cách đều đặn. Tức là không nên học một lèo mấy ngày toàn Listening, xong rồi lại học một mạch toàn Reading. Cố gắng mỗi ngày 1 tiếng L, 1 tiếng R sẽ tốt hơn.

Vậy học ở nhà th́ học sách ǵ bây giờ? Sai lầm của tớ là v́ ko biết tham khảo ở đâu, đọc trên mạng th́ trăm ngàn ư kiến khác nhau, nên ko đánh giá đc độ khó dễ, hay dở của sách. Nhiều khi làm đc khoảng vài bài rồi thấy dễ quá, bỏ làm quyển khác, hoặc làm xong quyển khó rồi th́ làm sang 1 quyển khác dễ hơn Và tốn tiền mua về cả những quyển mà theo tớ là chán phèo

Sách luyện IELTS có 2 loại, luyện skill và luyện đề. Tớ thấy rất nhiều bạn bắt đầu bằng bộ Cam. Không phải là ko tốt nhưng Cam là một loại tập hợp đề , trừ phi bạn chỉ c̣n 1,2 tuần nữa c̣n không nên bắt đầu bằng sách luyện đề mà nên luyện skill trước đă. Khi nào gần đến ngày thi hăy làm đề và cố gắng làm trong đk như thi thật. Đây là lời khuyên của nhiều thầy cô ở ACET , nó sẽ cho hiệu quả tốt hơn .

Tớ sẽ cố gắng giới thiệu sơ qua về nội dung của các sách luyện IELTS đang thịnh hành, và đánh giá nó phù hợp với tŕnh độ nào. Có điều, tất cả những nxét ở dưới đây đều là đánh giá của riêng tớ, nếu có ǵ chưa đc chính xác, mong các bạn khác bổ sung giúp tớ nhé Ngoài ra tớ cũng mong sự giúp đỡ của các bạn trong phần này nữa, v́ tớ chỉ viết về những quyển tớ đă làm thôi, những quyển chưa làm th́ ko dám comment ǵ hết.

Tớ sẽ sắp xếp sách theo thứ tự từ dễ đến khó, cũng là thứ tự nên học trước- sau nhé. Mong là phần này sẽ giúp các bạn chọn sách dễ hơn.

Đầu tiên là cách sách để luyện skill nhé.

1. Step up to IELTS - TGiả: Vanessa Jakeman & Clare Mc Dowell

Quyển này chia bài theo topic, có 16 topic tất cả. Mỗi bài đều có các bài tập để luyện tất cả các kĩ năng. Sử dụng quyển này để làm quen với IELTS khá tốt, ngoài ra nó cũng bổ sung đc 1 số vocab theo chủ đề. Bài tập không khó lắm. Thích hợp với các bạn tŕnh độ ở tầm 5.0- 6.0

2. Action Plan for IELTS - TGiả: Vanessa Jakeman & Clare Mc Dowell

Quyển này chia theo từng phần luyện kĩ năng riêng. Dùng để làm quen với IELTS khá tốt v́ bài tập đc chia theo các dạng câu hỏi có thể xuất hiện trong đề nên làm hết th́ cũng có thể có đc cái nh́n tổng thể về bài thi. KHông nhiều bài tập lắm (tớ làm trong khoảng nửa tuần th́ xong) và bài tập cũng không khó lắm. Thích hợp với các bạn tŕnh độ ở tầm 5.0-6.0

3. Prepare for IELTS + IELTS preparation - của Insearch

Bộ này có 2 cuốn luyện skill (R + W và L + S) và 2 cuốn Test (Academic+ general) mỗi cuốn gồm 5 bài. Bài tập rất cơ bản, vd phần nghe th́ bắt đầu từ nghe số trở đi. Nhưng cũng không khó lắm. Đặc biệt là quyển Test , khá dễ, tớ làm hồi mới học toàn đc tầm 37-38 , cho nên theo tớ ko cần mua quyển Test, học 2 quyển luyện skill là đc rồi. Nhưng có phần Speaking mẫu trong cuốn Test khá hay, có thể học đc nhiều, tớ thấy chỉ nên mua đĩa của rieêg phần đó thôi. Thích hợp với các bạn ở tŕnh độ từ 5.5-6.5

4. Cambridge Grammar for IELTS - Tgiả Diana Hopkins & Pauline Cullen

Highly recommend quyển này. Có 20 bài về 20 vấn đề NP khác nhau, 1 điểm hay là ng ta highlight những cấu trúc NP có ích trong IELTS, đặc biệt là dùng cho bài viết . Sau mỗi bài có bài tập luyện các kĩ năng và vừa để ôn lại NP của bài . Dùng để ôn lại NP rất tốt. Thích hợp với các bạn ở tŕnh độ từ 6.0 - 6.5

<tạm thế đă nhé, giờ muộn rồi, mai tớ sẽ viết tiếp. Thực ra tớ ko biết việc tớ đánh giá sách theo tŕnh độ thế này có giúp ích đc nhiều cho các bạn ko, nếu bạn nào cảm thấy okie th́ nhắn cho tớ bít 1 tiếng để tớ tiếp tục nha , nếu ko th́ chuyển sang phần khác >
    Sửa lần cuối bởi linhtrang2k5 : 12-07-2011 lúc 03:15 PM

2. 340 thành viên cám ơn linhtrang2k5 v́ bài viết hữu ích

000Gara000 (15-07-2010),0414 (23-06-2011),0beronkt (07-06-2013),1908 (08-01-2012),321188 (05-07-2011),achibibi (09-02-2009),alex_del (10-10-2009),ambi_t (25-10-2008),Amytrang (20-06-2009),andysimple (13-05-2011),anhhuikii (07-11-2010),anhthu0409 (05-04-2009),anhuong (03-04-2009),aphongday (21-06-2010),arsenaltheo (23-01-2012),atidus (24-03-2010),austin (25-11-2008),ayu_rukawa (05-06-2011),Azures (08-05-2012),Baby Moon (24-09-2009),barefoot_hero (03-03-2010),bella88 (21-06-2013),beo8590 (08-05-2009),bequay_17ht (23-05-2009),Bik (24-02-2010),bimbo (29-06-2011),bjs (05-06-2011),blackfish13 (02-11-2008),blackmouth1291 (10-04-2010),Blouse (29-07-2010),bluehanoi (17-09-2009),bluesky84511 (16-11-2008),boybuon231 (02-04-2012),Bruce Lee Nguyen (30-10-2013),cabi (11-04-2009),cafeidol_13 (02-11-2011),Candy2903 (17-01-2010),cao thi hong van (11-06-2011),champi20 (03-10-2009),chann (15-06-2011),chau2603 (10-06-2010),cheeze.news (16-07-2011),cherubstreet (03-09-2010),chienan (25-03-2010),Childrenofmen (01-01-2010),chimom (03-04-2009),chu t tung (16-08-2010),chun_lee_kio (17-06-2010),ciellie (26-09-2011),Clums_girl (16-02-2012),coffee_bean (23-02-2010),colen89 (17-08-2010),congbui93 (02-06-2013),congchua_toitay (29-03-2010),conguocdcm (11-08-2011),coolza (19-06-2009),cosmos14 (30-04-2013),CQ480203 (08-01-2013),crazykid (24-12-2009),dangminhhuynh (25-09-2011),Datvovan (28-09-2008),Demo_s00s (30-07-2010),Desvo (17-03-2011),dfg (06-01-2009),dinh linh (29-09-2010),dinhhuy298 (22-01-2010),dinhxuanson (15-05-2011),dnsk (18-10-2011),Dolorest (06-09-2010),dolphin89 (12-09-2012),dominhtuan2411 (15-06-2012),dongocanhthu97 (07-06-2014),doraemon91vn (09-04-2011),dphdh (23-07-2012),dúcncc (06-12-2010),dulichbui (25-06-2009),dunglt2790 (10-11-2010),duong862000 (15-01-2010),duongtay (06-12-2009),duu_u30 (22-03-2013),duydh89 (08-11-2011),dzungdev (07-04-2011),eagle8x (19-07-2010),echxanh2210 (14-07-2010),En.92 (23-04-2012),eragon2511 (13-11-2009),estacy (10-07-2010),fabulous (02-05-2014),faithlove (31-08-2009),fatedtoloveu (09-07-2010),findvn (05-07-2009),firstlove110 (18-11-2009),giacmonhonhoi12 (21-08-2011),giavy (20-06-2009),girlz_cucxinh (20-03-2010),goodday2010 (16-08-2012),greenivy87 (14-11-2011),Greenwich (16-10-2012),họcđi (23-03-2013),Hà Thị Vân Anh (18-04-2010),haantran96 (25-12-2011),hamy115 (17-10-2011),hana0011 (14-10-2011),hangaothuy (29-10-2008),hanhhanhjj (03-04-2012),hatcatnhonhoi_qt (27-01-2012),hatelion (28-07-2011),heidey303 (22-04-2010),heodaika (19-12-2008),heohocanh (15-11-2012),hi_moinguoi (14-11-2010),HLynK (14-10-2010),hoaanhdao13 (13-04-2013),hoanang_1987 (03-08-2010),hoang manh de (17-07-2010),hoangphuongchi (29-09-2008),hongphuc0103 (29-07-2010),hunght511993 (09-08-2010),hung_la_so_mot (23-07-2010),huyennguyen1507 (29-11-2008),ielts7.5 (12-04-2009),ilovebi (11-05-2010),imneverbackdown (24-02-2011),inconchamchi (11-07-2009),ivyduongvu (20-06-2011),jacykhanh (09-06-2011),janetkute (29-07-2010),Jef (21-09-2011),jyl (23-04-2011),kawaiami (02-10-2010),kdt0210 (12-02-2011),kdt210 (25-10-2009),Kem_vn (09-06-2011),kendy83 (08-01-2014),kenken0903 (27-08-2012),kenzhin88 (08-07-2009),kh2a (29-09-2008),khanhmilano (02-01-2011),khongngunghoc (16-04-2014),khuduba (24-06-2010),kicu2009 (13-11-2009),kienkicuc (14-04-2013),kimvan_0702 (07-08-2012),kinhkhakha (16-01-2012),KinoGen (01-11-2010),kiss046 (27-01-2012),kisu (27-06-2011),konoyuki (04-04-2011),krei_zie (04-07-2011),kyo9 (02-05-2011),lairy (06-07-2011),lamnhuphong (20-06-2013),lananh0501 (27-10-2011),langnghe155 (02-04-2010),LE DINH KHIEM (22-11-2011),lee86 (03-04-2009),lehang288 (16-06-2010),lehien25 (29-09-2011),lemontree_hut (22-12-2011),lethongminh4 (02-03-2013),Lexus_CP (10-05-2010),lih_oni (22-08-2010),linhhoangk (29-07-2012),Lionet1987 (10-10-2008),lionking1111 (19-12-2008),lionking113 (21-09-2008),littleangel_ttl91 (17-07-2011),lizzlizz (01-01-2011),loctm (30-08-2010),lonely92 (25-10-2011),Lotte (03-12-2008),lovelychubby (09-09-2011),loverstar92 (03-04-2011),LT_3 (06-04-2011),lulu93 (20-05-2012),luv1802 (15-09-2009),lynk1904 (18-07-2011),maianhtv (25-07-2011),maithadu (17-06-2009),maithanhthuy (09-10-2013),maiy (21-06-2010),manh minh (06-05-2011),manu_2510 (15-01-2011),maple leaf (24-04-2009),mattroidena1 (26-03-2009),mayhong (16-10-2009),meansgirls (08-06-2010),meoluoi23 (12-09-2013),meoxinh (23-09-2008),Mezt (15-07-2011),minhdang2050 (21-04-2010),MINHMINHMINH (11-09-2009),minh_khoa (02-01-2009),Miss Smile (10-06-2011),miz (08-07-2009),Moonbaby86 (03-01-2011),mouseify (19-09-2010),Mr ZigZag (03-10-2008),mrvta (10-06-2011),myangle04 (10-06-2010),myanhdao (06-09-2012),myphuong123456789 (10-10-2009),Narga (05-06-2011),naTuan90 (08-05-2013),ngaydautien86 (29-08-2009),nghtman (28-09-2012),nglanphuong1988 (24-06-2010),ngoaithuy (13-08-2010),ngoc_hlu2312 (08-12-2010),ngothaison_2007 (13-07-2009),Nguyễn Hải Vinh (16-03-2013),nguyenthuy0610 (31-03-2010),NguyetHoang (17-09-2011),NHA82 (19-04-2010),nhatthinh (06-10-2010),nhavanhoa (16-01-2010),nhimque (30-08-2009),nholam2012 (02-07-2012),nhplong2003 (30-09-2008),niar23 (25-08-2009),noname89 (01-08-2010),nospecial (09-03-2014),nt276 (17-10-2012),NTHT (04-03-2010),NulluN (13-11-2011),nuongcute93 (05-09-2012),o0lma0o (24-09-2009),onlylove_067 (01-09-2010),pakonkun (25-12-2010),payment (12-01-2010),peevesthao (21-06-2010),phạm trường niên (12-07-2010),phonglanden7 (20-10-2012),phuocbeo (05-03-2013),phuong121 (08-02-2009),Phuong1990 (22-07-2010),phuonglm86 (04-06-2011),phutc (10-09-2011),pinktran (22-10-2011),pippi7787 (26-02-2010),pitrate (20-07-2010),pkms22_12 (01-04-2010),princess03 (28-07-2010),ptn2307 (11-05-2011),pubpy (03-08-2011),PulpoP (21-06-2011),qraaty (24-06-2010),quanghoa289 (31-07-2011),quangtien_a238 (08-09-2011),quangtoan19 (24-08-2013),Rainie Ng (13-10-2012),reddevil89 (21-09-2008),redwind1990 (22-10-2011),renus (11-04-2011),rocker_9x (21-09-2008),rockyhai (03-03-2013),romantics892005 (08-06-2011),rose77 (28-10-2010),Rosecharming (23-07-2009),sa_anh (17-07-2010),seabird' (05-04-2013),Seifer (18-05-2010),sellthoc (19-07-2011),shallie kjm (16-07-2010),shinoshijo (12-09-2011),Sino.Sora (31-12-2012),smile_mth (27-07-2010),soc_trui (03-06-2010),songquanvcc (12-07-2010),sonlonlg (07-11-2011),sonluong165 (29-09-2008),sorcerer_neu (20-03-2010),soulkeeper93 (28-06-2010),Stanford (20-04-2011),sua_dau_nanh_0608 (26-01-2010),sunshine89 (10-07-2009),supuansuchu (27-08-2009),su_sky (15-10-2011),tamneu91 (04-06-2011),tanloc (28-09-2008),tdt296 (30-06-2009),thailamour (14-07-2010),thanhdongsl (19-05-2012),ThanhThao Nguyen (06-05-2010),thanhuyenkt (16-08-2011),thatsmygoal (09-10-2009),thnv7.5 (20-03-2010),thoigian (02-01-2009),thonhk (28-03-2010),tho_mun (12-06-2011),thphuonghn (18-06-2009),thu suong (08-05-2010),thuhien231 (12-07-2010),thuquan91 (15-03-2012),thuvan-92 (15-11-2010),thuychelsea (06-12-2008),thuytien170490 (10-07-2010),thuy_duongc (09-06-2009),tiendat_lhp (10-02-2013),tieungunhi139 (11-02-2011),tieuyen_2784 (11-10-2010),tiffany_arch (23-10-2011),tink (29-04-2011),tomato11 (04-03-2010),tommy493 (08-01-2009),TramLyTNP (19-01-2010),tran binh yen (29-05-2010),Tran Gia Lac (02-03-2014),trangbem (24-01-2010),trangcongthanh (04-11-2009),trangngan (16-08-2012),tranthanhtuanvn (15-06-2010),tranvanvu (07-03-2010),truongkobe (08-04-2013),tuanlong (28-09-2008),tunglam75 (12-01-2009),urnothing4me (19-08-2013),VŨ TUẤN HẢI (06-01-2010),valentinovk (18-09-2011),VhRoRa (09-08-2010),vi hiền (23-07-2011),viking_1091 (05-08-2011),vincy91 (30-09-2012),vinhanqh89 (13-09-2010),VinhLT (30-04-2011),vnslancelot (12-01-2010),vukhi1993 (08-06-2013),vu_vantien (05-06-2010),wanboi (29-05-2011),wendy_tran93 (29-03-2009),wicbpotw (04-03-2010),yarni (13-10-2009),yoori (11-10-2008),youtube689 (16-10-2012),zaizai_annie (22-07-2009),ziangmin (07-04-2010),zprockart (20-07-2010)

Cám ơn
    3
    Được cám ơn 5 lần

Bài viết của c rất hay và hữu ích .Nhưng từ sáng đến h k thấy post tiếp j cả..Hic,ngồi chờ ṃn mỏi. C post tiếp nhế___^. Thanks

Học tiếng Anh chất lượng cao

Lớp học OFFLINE của TiengAnh.com.vn

Ngữ pháp, Ngữ âm, Giao tiếp, Luyện thi TOEIC

Bạn muốn chat tiếng anh

www.ChatTiengAnh.com

Chat bằng tiếng Anh, luyện tiếng Anh

4. 4 thành viên cám ơn nang_thuytinh_xanh88 v́ bài viết hữu ích

hoaanhdao13 (13-04-2013),little candy (17-02-2011),nhplong2003 (30-09-2008),tamneu91 (04-06-2011)

Cám ơn
    11
    Được cám ơn 736 lần

Trích Nguyên văn bởi nang_thuytinh_xanh88 Xem bài viết
    Bài viết của c rất hay và hữu ích .Nhưng từ sáng đến h k thấy post tiếp j cả..Hic,ngồi chờ ṃn mỏi. C post tiếp nhế___^. Thanks
    Cảm ơn em Chúc em học tốt nha, mong là những thứ này của chị có thể giúp em và nhiều bạn khác học nhanh hơn và hiệu quả hơn

@ các bạn: ḿnh ko phải là ng giỏi văn, và mắc bệnh nghề nghiệp nữa nên đôi khi có thể viết hơi dài ḍng, ḷng ṿng. Nếu có ǵ mong các bạn góp ư nha. Giờ buồn ngủ quá, đi ngủ đă, mai viết tiếp về việc học thêm và sách vở

G9 cả nhà
    Sửa lần cuối bởi linhtrang2k5 : 12-07-2011 lúc 03:16 PM

Thi thử TOEIC miễn phí tại TiengAnh.com.vn

Thi thử TOEIC của TiengAnh.com.vn

Thi thử như thi thật, đề thi sát đề thật

Trắc nghiệm tiếng Anh

www.LuyenTiengAnh.com

Tổng hợp 1000+ bài trắc nghiệm tiếng Anh

6. 6 thành viên cám ơn linhtrang2k5 v́ bài viết hữu ích

hoaanhdao13 (13-04-2013),leantran (11-10-2011),lllvlllrhung (03-05-2011),Sino.Sora (31-12-2012),thu suong (08-05-2010),vu_vantien (19-06-2010)

Cám ơn
    51
    Được cám ơn 4 lần

Bravo !!! này th́ 10 chữ
    Sửa lần cuối bởi Datvovan : 15-07-2010 lúc 06:30 PM

Học Tiếng Anh Giao tiếp

www.TiengAnhGiaoTiep.com

Học Tiếng Anh Giao tiếp miễn phí

Ôn thi TOEIC miễn phí

www.OnThiTOEIC.vn

Ôn thi TOEIC trực tuyến miễn phí

Cám ơn
    11
    Được cám ơn 736 lần

Trích Nguyên văn bởi Datvovan Xem bài viết
    Bravo !!! ( Đọc xong cái này cảm tưởng giống như lúc Bác Hồ đọc được bản thảo về tư tưởng CM )
    Sợ quá :P Bạn cảm thấy những ǵ ḿnh viết có ích là ḿnh vui rồi. Thanks

@ reddevil: cảm ơn bạn v́ đă gộp vào giùm ḿnh từ bài sau ḿnh sẽ để ư chắp nó lại, nhưng chắc chỉ dài như bài đầu tiên là vừa nhỉ , dài quá ḿnh sợ theo dơi sẽ khó khăn .
    Sửa lần cuối bởi linhtrang2k5 : 12-07-2011 lúc 03:17 PM

Học tiếng Anh online thu phí

www.TruongNgoaiNgu.com.vn

Học tiếng Anh online hiệu quả

Cám ơn
    10
    Được cám ơn 358 lần

Đề nghị bạn linhtrang2k5 tiếp tục post bài chia sẻ kinh nghiệm luyện ielts của ḿnh.Thông tin bạn cung cấp rất bổ ích. Thanks very much.

10. Thành viên sau cám ơn lionking113 v́ bài viết hữu ích

thanhlong_bk (06-01-2010)

Nơi cư ngụ
    TPHCM
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 52 lần

Thumbs up

Ngưỡng mộ quá. Tuổi trẻ tài cao. À, Trang học ở ACET TpHCM hay ở Hà Nội vậy ? Đang chờ you post hết bí kíp để "học hỏi" đó

Cám ơn
    10
    Được cám ơn 358 lần

Thực sự là những bài viết của bạn rất bổ ích. Hy vọng thời gian tới sẽ tiếp tục được bạn chia sẻ những kinh nghiệm của bạn trong việc thi ielts.

13. 2 thành viên cám ơn lionking113 v́ bài viết hữu ích

Lam Ha (22-02-2010),valentinovk (18-09-2011)

Cám ơn
    11
    Được cám ơn 736 lần

5. Instant IELTS - Tgiả Guy Brook-Hart

Sách chia bài tập theo từng kĩ năng, mỗi bài về 1 chủ đề khác nhau nên khá có ích trong việc cung cấp vocab theo chủ đề. Ngoài ra, có đánh dấu bài tập theo từng dạng và có cung cấp tips. Tuy nhiên, bài tập không khó lắm, ko tricky lắm. Riêng phần viết tớ ko học nên ko biết thế nào. Thích hợp với tŕnh độ từ 5.5 trở lên.

6. Focus on IELTS và Focus on Academic Skills for IELTS

* Lưu ư: cẩn thận đừng mua nhầm thành "Focusing on IELTS" nhé

Highly recommend 2 quyển này. Gtŕnh Focus gồm 20 bài theo 20 chủ đề khác nhau. Mỗi bài đều có bài tập Focus vào cả 4 kĩ năng, cung cấp thêm khá nhiều vocab và kĩ năng làm bài. Gtŕnh Focus on Academic.. gần như là sách bài tập của Gtŕnh Focus, chia làm 10 bài (mỗi bài tương đc với 2 bài trong sách focus). Cá nhân tớ thấy ôn theo quyển này khá ổn, bài tập không thật khó nhưng cũng không dễ. Ngoài ra, tớ c̣n học đc khá nhiều phrasal verbs+ idioms trong bài luyện nghe để áp dụng vào phần thi speaking nữa . Tóm lại là 2 cuốn này tuyệt. Thích hợp với tŕnh độ từ 6.0 trở lên

7. IELTS to success - Tgiả Janina Tucker & Eric van Bemmel

Quyển này có 1 cái hay là ở phần đầu cung cấp Strategies cho cả 4 kĩ năng. Tớ thấy hướng dẫn cách làm bài khá cụ thể, đặc biệt là phần speaking khá hay. Bài tập cũng ổn. Thích hợp với tŕnh độ từ 6.0 trở lên.

8. Insight into IELTS + Insight into IELTS extra - Tgiả Vanessa Jakeman & Clare McDowell

Đây có vẻ như là 2 trong số những quyển sách IELTS đc nhiều ng recommend nhất. Cấu trúc của 2 quyển khá giống nhau- chia theo từng kĩ năng. Mỗi kĩ năng có lí thuyết và bài tập của từng dạng bài. Nếu ôn hết th́ sẽ nắm đc hết các dạng bài của IELTS. Mỗi tội là bài tập ko nhiều lắm, mỗi dạng có khoảng 2 bài thôi. Quyển extra theo tớ th́ hay hơn, đặc biệt là phần dạy Writing. Chỉ có 1 vđề là file nghe quyển extra tớ down từ mạng về th́ tệ kinh khủng, ko biết có link nào cung cấp file rơ hơn ko.
    Thích hợp với tŕnh độ 6.5 trở lên.

9. Strategies for the IELTS Test - Tgiả Lư Á Tân (NXB Tổng hợp TPHCM Phát hành)

* Lưu ư, cũng có 1 quyển sách khác cùng tên, của 1 tgiả ng Anh hay Úc gĩ đấy, nhưng quyển đó tớ chưa làm nên ko biết. Bộ này là của Trung Quốc biên soạn, gồm 4 quyển cho 4 kĩ năng. Sách đắt, khoảng 70- 80k/quyển, riêng quyển nghe th́ có 8cd nữa. Điều quan trọng là tớ KHÔNG RECOMMEND bộ này. Theo ư kiến riêng của tớ th́ bộ này không hay. Nhất là quyển nghe, bài tập cũng đa dạng và phong phú nhưng cả quyển chỉ có 3 giọng, thành ra nghe quen tai -> chả lên đc. Nội dung bài nghe cũng chủ yếu toàn về chuyện đời sống của du học sinh và văn hoá của 1 số nc, na ná nhau , ko có kiểu lecture hay các bài nghe thường thấy trong section 3 của bài thi. Quyển Reading bài tập th́ nhiều nhưng đáp án ko giải thích tại sao lại thế, mức độ khó ko đồng đều , nói chung là ko tốt. (ư kiến cá nhân )

10. 202 Useful Excercises for IELTS - Garry Adams & Terry Peck

Quyển 202 này khá khó (và cả các quyển 101, 404 trong cùng bộ với nó nữa) Cho nên tuy bài tập ở trong quyển này khá hay, ôn tổng hợp nhưng ko thích hợp nếu dùng để làm quen với IELTS, làm để nâng skill th́ đc. Điểm hay của quyển này là ngoài việc ôn IELTS nó c̣n giúp ng học ôn cả vocab và ngữ pháp nữa. Thích hợp với tŕnh độ tầm 6.5 trở lên.

11. A book for IELTS - Sam Mc Carter

Phải nói là sách của Sam Mc Carter quyển nào cũng khó nhưng tất cả đều rất hay. Quyển này đặc biệt hay ở phần Reading (đc biệt luyện 2 dạng bài T/F/NG và Matching là 2 dạng bài thường dễ mất điểm nhất) và Writing task 1. Thích hợp với tŕnh độ từ 7.0 trở lên.

12. Check your vocabulary for IELTS - Rawdon Wyatt

Ko biết xếp quyển này vào tŕnh độ nào. Nhưng rất rất nên học quyển này, đặc biệt là phần 2 về các chủ đề. Bạn có thể học mỗi ngày 1 bài, từ th́ ko nên nhồi nhét quá nhiều, nhưng phải duy tŕ đều đặn và có review nhé. Nếu vẫn muốn học thêm vocab th́ có thể tham khảo quyển Vocabulary in use (tŕnh độ Intermediate và Advanced )

* Các sách luyện riêng từng kĩ năng:

+ Đọc hiểu

13. Reading Tests - Sam Mc Carter

Chỉ luyện riêng về Reading nhưng đây là 1 quyển rất đáng làm. Cái hay nhất là phần đáp án có giải thích cụ thể tại sao đáp án này lại đúng và các đáp án c̣n lại th́ sai. Ngoài ra có thể học thêm 1 số academic words nữa (có thể giúp ích cho writing) Thích hợp với tŕnh độ từ 6.5 - 7.0 trở lên.

+ Luyện viết:

14. Visuals - Tgiả Gabi Duigu

Dạy viết task 1. Rất hay. Cung cấp tương đối đầy đủ các mẫu câu và từ vựng cần thiết để mô tả bảng biểu, đồ thị, so sánh, đối chiếu....

15. Essay Writing for English Tests - Tgiả Gabi Duigu

Cùng bộ với quyển trên nhưng dạy riêng Task2. Hay và đáng đoc.

16. Academic Writing Practice for IELTS - sam McCarter

Rất hay và khó. Nếu bạn muốn và cần điểm viết từ 7.0 trở lên th́ nên học quyển này , có rất nhiều cách diễn đạt hay và academic kinh khủng -> cố gắng bắt chiếc rồi nhét vào bài viết của ḿnh

17. A book for IELTS - Sam Mc Carter

Học xong quyển 16 mà vẫn muốn học tiếp th́ học sang quyển này nhé

Ngoài ra, c̣n 1 số quyển khác ko hẳn là viết bài theo kiểu IELTS mà là kĩ năng viết Academic Essay nói chung, nếu có thời gian mà học được th́ tuyêt. Có 2 quyển mà mọi ng có vẻ sử dụng nhiều là : Proficiency Writing và Introduction to Academic Writing (2nd edition)

Tạm thời sách để luyện skill th́ có những quyển đó (c̣n nhiều nữa nhưng tớ cũng chưa nhớ ra hết) Trước khi chuyển sang phần sách luyện đề tớ muốn nói là với 2 kĩ năng Reading và Listening, các bạn có thể làm bao nhiêu sách cũng được , miễn là đừng làm quyển khó trc, quyển dễ sau. Nhưng với writing th́ tớ nghĩ điều quan trọng là phải viết bài tử tế. Sách chỉ là lí thuyết + mẹo và bài tập cho ḿnh làm quen thôi. Nên ko cần thiết phải làm hết trong sách(vả lại, trừ sách của Sam ra, những quyển c̣n lại daỵ cũng na ná nhau thôi)

VD: bạn có thể làm Step up -> Focus -> Insight để nắm đc lí thuyết cơ bản khi viết task 1 và task 2 . Hoặc học sách của Gabi Duigu. Sau đó học thẳng mấy quyển khó của Sam để học thêm 1 ít từ vựng và cấu trúc nâng cao, rồi bắt tay vào viết bài hoàn chỉnh luôn. Có 1 kinh nghiệm tớ học đc của bạn reddevil là tớ hay viết theo các đề có trong sách, rồi xem bài mẫu của họ để học cách viết, và rút ra kn cho riêng ḿnh. Cái này đến phần luyện viết tớ sẽ nói kĩ hơn.

Mệt quá, tạm thế đă nhé, lúc nào rảnh lại viết tiếp. Phew.....
    Sửa lần cuối bởi linhtrang2k5 : 12-07-2011 lúc 03:16 PM

15. 95 thành viên cám ơn linhtrang2k5 v́ bài viết hữu ích

321188 (05-07-2011),alex_del (11-10-2009),Amytrang (20-06-2009),anbinh_leo (15-04-2011),anhthu0409 (05-04-2009),aphongday (21-06-2010),ayu_rukawa (05-06-2011),Bruce Lee Nguyen (30-10-2013),canhcutcut (25-07-2011),cao thi hong van (11-06-2011),champi20 (03-10-2009),chu t tung (18-08-2010),coffee_bean (12-08-2010),congbui93 (02-06-2013),cosmos14 (30-04-2013),crazykid (01-03-2012),datalink (24-02-2010),Datvovan (26-09-2008),dongocanhthu97 (07-06-2014),dphdh (30-07-2012),dúcncc (06-12-2010),dunglt2790 (10-11-2010),duu_u30 (22-03-2013),eagle8x (19-07-2010),estesanvaxia (04-08-2010),FreeRock (18-06-2011),GinaPham (29-10-2008),Greenwich (16-10-2012),hatelion (28-07-2011),heidey303 (22-04-2010),heohocanh (15-11-2012),hoaanhdao13 (13-04-2013),hoang manh de (17-07-2010),hoangphantung (31-01-2012),hung_la_so_mot (23-07-2010),imneverbackdown (24-02-2011),k0anthitcho (07-07-2012),kawaiami (02-10-2010),kdt210 (11-05-2010),KinoGen (01-11-2010),kunkun308 (14-07-2011),lairy (08-07-2011),lehang288 (16-06-2010),lethuht (22-02-2011),lih_oni (16-07-2011),loctm (30-08-2010),loverstar92 (03-04-2011),manu_2510 (15-01-2011),MARUKO-CHAN (12-07-2010),mayhong (15-07-2010),Miss Smile (10-06-2011),Mr ZigZag (05-10-2008),nghiatienganh (24-04-2011),ngothaison_2007 (21-07-2009),nuongcute93 (05-09-2012),n_tuanh (23-09-2008),Pham Thi Van Anh (16-01-2011),Phuong1990 (28-02-2011),phuonglm86 (04-06-2011),phuongtrang90 (23-04-2009),qraaty (24-06-2010),rockyhai (03-03-2013),rose77 (09-11-2010),secret0206 (12-10-2011),shallie kjm (16-07-2010),ShiJJ94 (20-07-2012),Sino.Sora (31-12-2012),Stanford (20-04-2011),staylive (23-12-2009),sua_dau_nanh_0608 (26-01-2010),sweetangel (16-08-2010),tanloc (28-09-2008),teppivn_90 (31-07-2010),thanhdongsl (19-05-2012),ThanhThao Nguyen (06-05-2010),the_sky_116 (13-01-2012),thu suong (08-05-2010),thuhainfo (17-07-2009),tieungunhi139 (11-02-2011),tracypham (03-08-2010),TranDuong255 (16-08-2011),trangcongthanh (04-11-2009),trangngan (16-08-2012),tuanlong (28-09-2008),VŨ TUẤN HẢI (29-12-2009),valentinovk (18-09-2011),vcbxiu (23-03-2009),vincy91 (30-09-2012),vu_vantien (19-06-2010),wendy_tran93 (01-04-2009),xeom86 (27-09-2008),xmancat96 (04-07-2013),yarni (14-10-2009),youtube689 (17-10-2012)

Cám ơn
    51
    Được cám ơn 4 lần

Bài viết đang hay mà bạn ko viết tiếp nữa à (

17. 2 thành viên cám ơn Datvovan v́ bài viết hữu ích

dungta2109 (19-08-2010),hoangphantung (31-01-2012)

Trang 1 / 34 123411 ... CuốiCuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 2
    Bài cuối: 10-05-2012, 02:15 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài cuối: 24-02-2012, 02:13 PM
  3. Phần mềm tự học tiếng Trung (phát âm chuẩn giọng Bắc Kinh)
    By chau4400 in forum Chia sẻ tài liệu học tập
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 02-10-2011, 09:22 AM
  4. Phần mềm tự học tiếng Trung (phát âm chuẩn giọng Bắc Kinh)
    Bài cuối: 25-09-2011, 08:14 AM
  5. Phần mềm tự học tiếng Trung (phát âm chuẩn giọng Bắc Kinh)
    Bài cuối: 28-08-2011, 09:15 AM