PDA

View Full Version : Chọn trường cấp 3 nào để bồi dưỡng kĩ năng tiếng Anh

tienganhVUS
23-05-2015, 01:43 PM
Về cơ bản th́ đứa em gái nhà ḿnh học hành ổn 3 môn cơ bản Toán Lư Hóa. Nó cũng không bị đuối tiếng Anh nhưng hẵng c̣n kém lắm nên ḿnh cũng phân vân không biết chọn trường cấp thế nào để bồi cho nó thêm. Ḿnh ở Tân Phú, các bạn có thể suggest vài trường tư thục ngon ngon không?
Ḿnh là người phải định hướng học hành cho em ḿnh

phuonganh1992
25-05-2015, 12:54 PM
Về cơ bản th́ đứa em gái nhà ḿnh học hành ổn 3 môn cơ bản Toán Lư Hóa. Nó cũng không bị đuối tiếng Anh nhưng hẵng c̣n kém lắm nên ḿnh cũng phân vân không biết chọn trường cấp thế nào để bồi cho nó thêm. Ḿnh ở Tân Phú, các bạn có thể suggest vài trường tư thục ngon ngon không?
Ḿnh là người phải định hướng học hành cho em ḿnh
Vậy cho đi học Qt là lên ngay mà bạn ơi

Cof
31-05-2015, 02:23 PM
Năm ngoái ḿnh cũng phân vân như bạn này, nh́n chung là có nhiều sự lựa chọn cho con em của ḿnh. Cơ mà cho đi du học ngay th́ tiền lực không đủ đâu bạn ạ :D. Ḿnh thấy nên học ở trường nào mà có chất lượng đào tạo tiếng Anh tốt một chút là ok lắm rồi.

umboc
31-05-2015, 02:30 PM
Ḿnh cũng ở Tân Phú, cụ thể là ở Tân Sơn Nh́. Trước ḿnh học ở tư thục Thành Nhân gần nhà, ngoài các môn ban A là thế mạnh th́ học sinh trường ḿnh cũng được train rất kĩ về tiếng Anh đó.

phuonganh1992
31-05-2015, 02:31 PM
Ừ công nhận là học trường QT th́ học phí đắt hơn rất nhiều. Các trường tư thục bây giờ cũng đầu tư ác lắm các bạn ạ :D

umboc
31-05-2015, 02:32 PM
Trước ḿnh học tiếng ANh rất ngu, cơ mà sau vào trường, được các cô rèn lại cho từ đầu và tạo nền móng, căn bản rất tốt. Thành ra giờ ḿnh có thể tự tin giao tiếp bằng tiếng Anh rất tốt rồi.

phuonganh1992
31-05-2015, 02:33 PM
Lời khuyên cuối cho bác thớt đó là, nên xem xét các trường theo tiêu chí Điểm thi ĐH > Gần Nhà > Môi trường > Học phí...

Meoluoingungay
31-05-2015, 02:34 PM
Trường Thành Nhân ở đâu hả bạn trẻ ^. Ḿnh không nội thành có thể học không? (Ḿnh hỏi hộ đứa em)

Cof
31-05-2015, 02:34 PM
Bạn này hỏi dở quá, tất nhiên là được rồi. Bạn cứ nộp hồ sơ chắc là có thể đăng kư học được thôi. Cơ mà nếu nhà xa th́ nên xem xét thêm yếu tố ở trọ, ở nội trú...

umboc
31-05-2015, 02:35 PM
Vừa xinh trường cũ của ḿnh có đủ các tiêu chí ấy, thậm chí nội trú của trường ḿnh có đẹp mê li nữa cơ.

Quyetdaica
31-05-2015, 02:35 PM
Tiếng Anh ở Thành Nhân tốt đến cỡ nào hả bồ ơi?

umboc
31-05-2015, 02:38 PM
Ví dụ như ḿnh là một ví dụ sống nè. Ngoài ra, ở trường ḿnh, ḿnh rất tự hào được học phát âm và luyện nói với giáo viên nước ngoài, native speakers ư. Thành ra sau khi học với các cô, ḿnh đă sửa được rất nhiều âm gió khó và hoàn toàn loại bỏ được giọng ngọng của ḿnh :p

phuonganh1992
31-05-2015, 02:38 PM
Kinh trường bạn có cả giáo viên nước ngoài cơ?

umboc
31-05-2015, 02:41 PM
Thực ra là trường ḿnh có liên kết với một số trung tâm tiếng Anh, h́nh như là tập đoàn Liên Á Châu th́ phải, để kí hợp đồng mới các cô về dạy. Các cô vừa chu đáo, nhiệt t́nh lại c̣n nice nữa chứ. Giờ ḿnh vẫn giữ liên lạc với các cô dạy ḿnh, thi thoảng nói chuyện, giới thiệu cho cô về các vùng đất của Việt Nam ḿnh đó!

Meoluoingungay
31-05-2015, 02:41 PM
Có hẳn giáo viên bản ngữ thế th́ học phí chắc phải đắt lắm nhỉ!

umboc
31-05-2015, 02:44 PM
Ḿnh cũng không hiểu thế nào là đắt, là rẻ, nhưng ḿnh thấy học phí của Thành Nhân vẫn ngang bằng các trường phổ thông tư thục khác và tuân theo các quy định của bộ giáo dục ;). Thế là rẻ đấy chứ nhề :p

Quyetdaica
08-06-2015, 10:25 AM
Nh́n chung anh văn tốt th́ phải học ngay từ đầu càng sớm càng tốt, học bài bản chứ cứ học loạn x́ ngậu lên th́ khó nắm vững kiến thức lắm, có thể tự học nhưng phải chia ra rơ ràng như: nghe, nói, đọc, viết. Chịu khó giao tiếp nói từ những thứ đơn giản ở SG có nhà văn hóa thanh niên chiều cn nào cũng có lớp thảo luận anh ngữ đó

umboc
08-06-2015, 10:28 AM
Nếu học ở THPT Thành Nhân th́ thực tế chẳng phải đi đâu xa cả bạn ạ. Ngay trong trường cũng có CLB sinh hoạt tiếng Anh để rèn luyện thêm sau mỗi giờ lên lớp rồi đó!

Cof
08-06-2015, 10:28 AM
Kinh, cấp 3 mà cũng có CLB tiếng Anh cơ ạ :3. Trường này đầu tư gớm.

phuonganh1992
08-06-2015, 10:29 AM
Học sinh giờ năng động thật, hẳn là nhà trường cũng quan tâm nữa chứ hồi cấp 3 mà nhát vừa tồ, chẳng biết làm ǵ ngoài ăn với học. Lên ĐH các anh chị phải lôi kéo măi mới dám tham gia các hoạt động Câu lạc bộ chứ. Giá mà ḿnh tự tin sớm hơn th́ đă không mất quăng thời gian đẹp đẽ đó.

Meoluoingungay
08-06-2015, 10:32 AM
Nếu học ở THPT Thành Nhân th́ thực tế chẳng phải đi đâu xa cả bạn ạ. Ngay trong trường cũng có CLB sinh hoạt tiếng Anh để rèn luyện thêm sau mỗi giờ lên lớp rồi đó!
Nếu trường này mà đầu tư như vậy th́ đúng là hoành tráng thật. Cơ mà không biết trường này dạy chủ yếu theo ban ǵ nhỉ?

umboc
08-06-2015, 10:33 AM
Trường THPT Thành Nhân học theo ban cơ bản (Toán, Lư , Hóa nâng cao) v́ thế nhà trường đă tăng tiết một cách tối đa cho 03 môn học trên. Vào trường THPT Thành Nhân các em học sinh khá giỏi có khả năng vào các trường Đại Học khối A rất cao ạ.Các thầy cô giáo ở đây đều rất nhiệt t́nh, tâm huyết với học sinh. Đặc biệt là giáo viên quản nhiệm th́ coi học sinh như con, rất tâm lí và chu đáo ạ.

Meoluoingungay
14-06-2015, 11:17 AM
Năm nay em ḿnh từ lớp 9 lên lớp 10. Giờ ḿnh muốn làm thủ tục cho em nhập học ở THPT Thành Nhân th́ làm như thế nào nhỉ?

umboc
14-06-2015, 11:22 AM
Nếu nhóc nhà ḿnh học lớp 9 lên lớp 10, th́ bạn cần bản phô tô học bạ THCS. Nếu chưa nhận được học bạ từ trường THCS th́ bác chỉ cần xin phiếu điểm cuối các năm, rồi xin xác nhận của trường là ok rồi. Bác cứ đem qua trường, cơ sở 1 hay 2 đều được, mà hai cơ sở của trường cũng đều gần nhau ạ.

Meoluoingungay
14-06-2015, 11:23 AM
Ừ okay, ḿnh cũng thuyết phục được ba má cho nó học ở đây cho gần nhà. Chất lượng giáo dục cũng rất ổn mà sáng cửa đậu đại học. Khổ cái là nhỏ nhà ḿnh học hành cũng bết bát quá, hi vọng vào các thầy cô ở Thành Nhân vậy.

umboc
14-06-2015, 11:26 AM
Em nhớ là chỉ cần học lực lớp 9 xếp loại khá trở lên. Riêng với học sinh có học lực trung b́nh, điểm trung b́nh các môn Toán; Lư ; Hóa cuối năm học phải đạt từ 6,0 trở lên chị ạ. Người ta làm thế này cũng để lọc bớt mấy thành phần bất hảo ở đầu vào đó.

Cof
14-06-2015, 11:27 AM
Ḿnh thấy thế là chuẩn nhất rồi, một số trường c̣n lôm côm cứ xin là tuyển thẳng cơ, cuối cùng th́ môi trường học tập lại toàn thành phần du côn, tệ nạn, ảnh hưởng đến con em ḿnh http://img.webtretho.com/forum/images/smilies/biggrin.gif

Meoluoingungay
14-06-2015, 11:28 AM
Thế th́ chẳng lo, con em ḿnh cũng ngoan, mỗi tội hơi chậm trong học hành và hơi nhút nhát với bạn bè cùng trang lứa thôi. Cho học ở Thành Nhân cũng là để gần nhà, tiện bảo ban chăm sóc cho nó :v

umboc
14-06-2015, 11:30 AM
Rồi một năm nữa bạn khác thấy, con em chị nếu có quyết tâm sẽ học bật lên được ngay. Ở Thành Nhân được cái các thầy cô giáo rất tận t́nh và tâm huyết với học sinh, coi học sinh như con ḿnh ấy. Ví dụ như nhóc nhà em, trước học hóa có ra ǵ đâu, năm nay đă lọt tóp đầu của lớp về môn Hóa rồi http://img.webtretho.com/forum/images/smilies/biggrin.gif.

Cof
14-06-2015, 11:31 AM
Giờ trường học như THành Nhân là hiếm đấy, làm ǵ c̣n mấy trường mà giáo viên tâm huyết với học sinh, rồi th́ học tiếng Anh giáo viên bản xứ, trang thiết bị th́ khang trang hiện đại như thế này nữa

Meoluoingungay
14-06-2015, 11:32 AM
Vâng hehe, ḿnh cũng hi vọng lắm khi cho em ḿnh học ở Thành Nhân, cám ơn tất cả các bạn đă tư vấn nhiệt t́nh cho ḿnh nhé! Tuần sau ḿnh đưa em đi làm hồ sơ nhập học luôn