PDA

View Full Version : Sách tiếng anh tham khảo lớp 11!

rembrant
12-08-2007, 12:47 AM
Sách tham khảo:

Có khá nhiều sách nhằm cung cấp cho yêu cầu học tiếng Anh.

Bạn nên cẩn trọng khôn ngoan trong việc chọn sách.

- T́m đọc những sách của tác giả nào viết hay. Nên biết ḿnh mua thể loại nào, cần cung ứng cho bạn điều ǵ. Đành rằng cần nhiều sách để tham khảo nhưng không phải bạ sách nào dạy tiếng Anh là mua, của bất cứ tác giả nào cũng không cần chắt lọc.

Có một số học viên, hễ mỗi sân ra phố gặp dạng sách viết về tiếng Anh là mua, bất kỳ là của ai. Có những quyển sách họ chưa có dịp đọc tới một lần. Chi vậy thưa bạn, làm như thế hoá ra bạn đă quá phí phạm không đúng chỗ. Bạn nên chắt lọc khi mua sách viết về ngoại ngữ, nhằm yêu cầu quyển sách ấy sẽ mang lại lợi ích cho bạn.

HIện tại ở các hiệu sách ,nhà sách trên toàn đất nước có bán rất nhièu loại sách tham khảo tiếng anh. Không phải quyển nào cũng hay cũng hữu ích đối với từng đối tượng.

Sự thật là có nhiều nhà xuất bản trên thị trường sách ,và cũng có rất nhiều những người viết sách tham khảo cho học sinh .

Rất nhiều cuốn sách tham khảo dành cho việc trau dồi kiến thức, nâng cao tŕnh độ tiếng anh của học sinh được xuất bản ngày càng nhiều theo mỗi năm . Giữa một biển sách như vậy th́ biết cách lựa chọn sách tham khảo cho bản thân là một việc rất quan trọng để bước vào đầu năm học mới.

Thêm một thực tế nữa là có rất nhiều quyển sách mang những tiêu đề khác nhau như : "Để học tốt tiếng anh" hay "tiếng anh nâng cao ", "trắc nghiệm tiếng anh"..........tuy tiêu đề là khác nhau nhưng nội dung hàm chứa trong 1 số quyển là tương đối giống nhau v́ do cùng một người biên soạn sách viết ra.

V̀ vậy khi đi mua sách tham khảo tiếng anh các bạn đừng mua quá nhiều sách của một tác giả hay của cùng một nhóm biên soạn. (v́ thấy tiêu đề khác và nhóm biên soạn được giới thiệu đều là những giáo sư.... )

Cần chú ư đến tên người biên soạn sách và nhà xuất bản:
Chọn mua những quyển sách cuả những nhà xuất bản uy tín như nhà xuất bản bộ giáo dục( Riêng khi đi mua sách tiếng anh th́ nên mua sách của nhà xuất bản đại học ngoại đại học quốc gia hà nội ) và những sách được viết bởi một số tên tuổi nổi tiếng nhà giáo của đại học ngọai ngữ .

Bắt đầu vào năm học mới chắc rằng ai cũng sẽ danh một buổi để đi t́m và chọn những quyển sách tham khảo phù hợp với tŕnh độ của bản thân mịnh

Đối với đối tượng là học sinh lớp 11 thường có ưu thế nghiêng về mua những cuốn sach tham khảo tiếng anh liên quan đến trắc nghiệm theo chủ trương của bộ GD.

Đáp ứng nhu cầu đó nhiều nhà xuất bản hàng loạt những cuốn sách rèn luyện việc làm bài trắc nghiệm tiếng anh.

Ḿnh đă có nh́n qua thị trường sách tiếng anh năm nay :

Đợi một vài tháng nữa chắc sách tham khảo sẽ có nhiều hơn nên có nhiều sự lựa chọn cho các bạn hơn nhưng hiện tại ḿnh thấy có một quyển trắc nghiệm tiếng anh khá được của ông Lương Hoành Trí.

Có bạn nào có các Kinh nghiệm chọn lựa mua sách tham khảo tiếng anh và biết một số cuốn sách các bạn đă đọc thấy hay th́ post lên nhá !
Các bạn có thể cho ḿnh biết một số cái tên Ngựi biên soạn sách nổi tiếng ko? Cảm ơn các bạn !!

seabird'
13-08-2007, 12:27 PM
Theo seabird' tác giả Vĩnh Bá viết sách rất hay, các em có thể tìm đọc.
Còn về sách lớp 11, do chị không học chương trình phân ban nên không biết sẽ góp ý cho các em sách nào . Tuy nhiên, vì các em phải nắm cái căn bản trước đãcho nên chị nghĩ các cuốn sách bài tập của nhà xuất bản thàng phố HCM sẽ có ích đấy, "bài tập tiếng anh 11"(bìa xanh biển của Mai Lan Hương, Nguyễn Thanh Loan). Trong quá trình dùng những sách trên, có thể không ít lần các em xem xong kết quả mà vẫn không hiểu( vì đôi lúc đáp án sai). Thế nên, theo chị nếu gặp trường hợp ấy các em có thể post lên để mọi người cùng chọn ra đáp án đúng hay giải thích giúp...
thân ái,

*o.Gemy.o*
13-08-2007, 06:18 PM
uhm , theo gemy mấy quyển của VĨnh Bá rất hay đó

FatJoe
14-08-2007, 11:03 AM
Mua quyển " Tuyển tập đề thi Olympic 3-4 lớp 11 " đi , Quyển đấy khoai phết :D

be tien
26-10-2007, 04:13 PM
Các bạn có những bài hát nào mà thích hợp với chương tŕnh anh văn lớp 11 cơ bản không? Có thể link cho ḿnh không? Thank you very much.
Người bạn mới.:smilie_goodjob:

princenguyen
26-10-2007, 07:49 PM
Các bạn có những bài hát nào mà thích hợp với chương tŕnh anh văn lớp 11 cơ bản không? Có thể link cho ḿnh không? Thank you very much.
Người bạn mới.:smilie_goodjob:

Cái nj` tui chịu :D (Công nhận x́ pem trên dethi.com khó thật, phải 30 kí tự mới được post :|)

chipvnn248
02-12-2007, 08:09 AM
Mọi người ơi, giúp tôi một việc với.Tôi là giáo viên, tốt nghiệp ĐH chuyên ngành Văn, và có cả bằng Tiếng Anh.Xin đi day văn nhưng giáo viên Văn đang thừa quá, hic,vì vậy Trường xếp tôi sẽ dạy TA trước, do đang thiếu GV Anh rất nhiệu.Thực lòng mà nói tôi chưa bao giờ soạn Giáo Án dạy TA lớp 11 cả, vì từ trước tới nay tôi chỉ đi phiên dịch là nhiều, và chỉ dạy gia sư thôi. Giờ có vụ này, khó quá.Các bạn có thể giúp tôi một chút đc ko? Ai đã, đang, và có GA TA 10,11, có thể post trả lời cứu mình đc ko? or bạn nào giúp mình vài đường link tài liệu đi. mình chân thành cảm ơn nhiều lắm.Helppppppppppp. mọi thông tinlàm ơn liên lạc với mình qua email "Chipvnn248@yaho.com" Chân thành cảm ơn.

caothub8
02-12-2007, 10:33 AM
Tôi học Tiếng Anh rất chăm chỉ, hoc thuộc từ mới rất nhanh, nhưng không hiểu sao rất hay quên và hâu như không tiến b. Bạn nao có bi quyết gì học sao cho nhanh tiến bộ và nkớ lâu chỉ cho tôi với! Cảm ơn các bạn trước nhé

Tu rain
06-12-2007, 07:01 PM
Tôi học Tiếng Anh rất chăm chỉ, hoc thuộc từ mới rất nhanh, nhưng không hiểu sao rất hay quên và hâu như không tiến b. Bạn nao có bi quyết ǵ học sao cho nhanh tiến bộ và nkớ lâu chỉ cho tôi với! Cảm ơn các bạn trước nhé

Cói lẽ bạn không luyện tập thường xuyên chăng :D

lz_zl
08-12-2007, 10:19 PM
sách tiếng anh trê thị trường thì nhiều lắm. chả biết đường nào mà tìm 1 quyển ưng ý, tốt nhất là nên xem kĩ trước khi mua, xem thử những câu hỏi trắc nghiệm, bài tập có bám sát vào bài học hay ko? mà muốn biết thì hẵng 1,2 tháng sau khi học mới biết. Nhưng theo mình cứ nắm chắc kiến thức, làm trong sgk và sbt là ổn rồi. Rồi lên dethi.net tham khảo là vẫn ổn.

nhuthao
08-12-2007, 11:22 PM
Tôi học Tiếng Anh rất chăm chỉ, hoc thuộc từ mới rất nhanh, nhưng không hiểu sao rất hay quên và hâu như không tiến b. Bạn nao có bi quyết ǵ học sao cho nhanh tiến bộ và nkớ lâu chỉ cho tôi với! Cảm ơn các bạn trước nhé
Tớ th́ nghĩ là nên làm nhiều bài tập th́ chắc là sẽ nhớ lâu hơn học thuộc ḷng .. từ vựng cũng vậy thui :) ~~> Maybe Tu rain nói đúng :D Bạn cần chăm chỉ làm bài, ko nên "quá chăm học thuộc bài" :D Chúc bạn học tốt :love:

nhuthao
08-12-2007, 11:27 PM
Giới thiệu với mọi ng` cuốn sách này: "Bài tập dùng kèm E 11" của bác Lưu Hoằng Trí <nhà xuất bản đại học quốc gia HN> :) b́a màu vàng... giá b́a là 29k... <rất hợp với túi t́n :D>. Bài tập trong ấy cũng khoai phết... nói chung cũng khá hay... Nói nhiều cũng bằng thừa :D.. mua thử xài thử rùi bik :D Have fun!

rembrant
10-12-2007, 01:02 AM
Giới thiệu với mọi ng` cuốn s&#225;ch n&#224;y: "B&#224;i tập d&#249;ng k&#232;m E 11" của b&#225;c Lưu Hoằng Tr&#237; <nh&#224; xuất bản đại học quốc gia HN> :) b&#236;a m&#224;u v&#224;ng... gi&#225; b&#236;a l&#224; 29k... <rất hợp với t&#250;i t&#236;n >. B&#224;i tập trong ấy cũng khoai phết... n&#243;i chung cũng kh&#225; hay... N&#243;i nhiều cũng bằng thừa .. mua thử x&#224;i thử r&#249;i bik Have fun!

ủa nh&#224; tui c&#243; quyển b&#236;a m&#224;u xanh than đồng t&#225;c giả nhưng nh&#224; xuất bản đại học Sư phạm t&#234;n "&#212;n tập v&#224; Kiểm tra bằng trắc nghiệm" , gi&#225; th&#236; xu&#253;t th&#236; bằng khoảng x&#233;m 25k => gi&#225; ch&#237;nh thức l&#224; 23k.......cả nh&#224; co&#225; mỗi quyển đo&#225; :D.....hết vốn ro&#224;i :D

legolas3k
13-11-2008, 09:11 PM
ḿnh nghĩ làm trong sgk và sbt ko ổn đâu, toàn kiến thức cũ cả. Ḿnh thấy TA của cấp 3 cứ lặp đi lặp lại chán lắm. Ḿnh cũgnzko hiểu v́ sao họ lại dạy cả viết thư, miêu ta biẻu đồ v.v. Những cái đó ko dành cho hs, ko thiết thực, cơ bản là thi Đh th́ ko có những cái đó, mà chỉ có trong ielts hoặc toefl thôi. Mà đă dạy viết essay và miêu tả biểu đồ th́ dạy hẳn làm 1 đề mục, dạy kĩ cho hs nắm chắc. đằng này lại chỉ cho có vài bài và hướng dẫn qua qua1 chút là xong.Những bài như thế chưa chắc đă đc dùng sau này, ktra 1 tiết cũng ko bao h có. Ḿnh nhiều lúc ngồi trong giờ TA mà tự hỏi học cái này làm ǵ. đề thi Đh th́ cũgn chỉ quanh quanh mấy câu ngữ pháp, viết lại câu mà chắc chắc là trong hầu hết các cuốn sách tham khảo đều có đáp án. Vậy là chỉ cầnlàm s.tham khảo chăm 1 chút là9 điểm ko khó. Vấn đề là vào Đh th́ những cái ḿnh học hầu hết ko dùng đến, vào Đh lại chủ yếu là học nghe và học nói.
Ḿnh nghĩ muốn thi ĐH khối D1 th́ chỉ cần cố gắng chăm chỉ làm ngữ pháp là ổn. Nhân thể ḿnh nêu 1 số cuốn ḿnh hay làm cho các bạn tham khảo nhé.
Ḿnh hay làm các đề thi ĐHcủa các năm trước.
Làm mấy cuốn đề thi Olimpic tiếng anh cũng ok, nhưng có vẻ hơi khó, nó dành cho những ai thik học TA thôi.
sách của Vĩnh Bá hay Xuân Bá cũng hay , nhưng mà h́nh như 2 ông này chép sách của nhau ấy.
tóm lại, muốn đạt điểm 9 TA thi ĐH th́ cách tốt nhất là cày và cày ngữ pháp day after day.

funnyseason
14-11-2008, 06:29 PM
Cày qua cày lại mỗi ngày th́ t́m đ6u ra thời gian.
Nói chung, học tiếng Anh để sử dụng th́ ngữ pháp không cần phải siêu đẳng, c̣n nếu học tiếng Anh để ngữ pháp siêu đẳng th́ chẳng có thời gian mà luyện nghe nói.
Có một người giáo viên nước ngoài đă nói với tui thế này, "In Vietnam, teachers teach English for exams, not for using"

legolas3k
17-11-2008, 12:52 PM
Mua quyển " Tuyển tập đề thi Olympic 3-4 lớp 11 " đi , Quyển đấy khoai phết :D
Ḿnh đồng ư vs ban fatjoe, cuốn này khá hay. :d

legolas3k
17-11-2008, 12:58 PM
Cày qua cày lại mỗi ngày th́ t́m đ6u ra thời gian.
Nói chung, học tiếng Anh để sử dụng th́ ngữ pháp không cần phải siêu đẳng, c̣n nếu học tiếng Anh để ngữ pháp siêu đẳng th́ chẳng có thời gian mà luyện nghe nói.
Có một người giáo viên nước ngoài đă nói với tui thế này, "In Vietnam, teachers teach English for exams, not for using"
v́ vậy cho nên, học T.a ở VN rất "tuyệt". Ḿnh là 1 người chăm cày ngữ pháp, nhưng nhiều lúc nh́n lại thấy gần như vô ích. Dù sao th́ học ở đâu fải theo ở đó thôi. Ứớc ǵ kiếm đc học bổng nhỉ.

legolas3k
17-11-2008, 12:59 PM
mà hay thật đấy , ḿnh tham gia diễn đàn lâu rồi mà vẫn gọi là học viên mới toe á?

shmily1512
24-02-2010, 10:21 AM
hi
ḿnh mới tham gia diễn đàn, mong được thảo luận với mọi người. thanks in advance :)
Ḿnh không biết nên làm bài tập trong quyển sách tiếng anh nào cho phong phú và sát với đề thi đại học nữa
Sách của Xuân Bá và Vĩnh Bá th́ có nhiều ư kiến là hay sai lắm , đơn cử là cô giáo dạy tiếng anh của ḿnh
ai có ư kiến suggest với

VŨ TUẤN HẢI
24-02-2010, 10:08 PM
Ḿnh thấy sách của Vĩnh Bá nổi tiếng bao đời nay :D. Sách lớp 11 th́ ḿnh thấy trên thị trường bán tum lum hết à, số lượng sách rất lớn nhưng khi chọn sách tham khảo Tiếng Anh của các lớp ḿnh thường chọn những cuốn sách của các tác giả là Giáo viên Anh Quốc Học Huế, nói tóm lại là của Alpha Book Center v́ ḿnh thấy nó tŕnh bày rơ ràng, đẹp mắt, bài tập đa dạng, dễ hiểu.
Lớp 11 ban cơ bản th́ hôm bữa ḿnh có đi chọn và mua cho chị ḿnh 1 cuốn đó là cuốn 2000 câu trắc nghiệm Tiếng Anh 11 v́ các đề kiểm tra của chị ḿnh đều là trắc nghiệm. C̣n ban nâng cao ḿnh không mua nhưng cũng biết một số cuốn như:
- English Practice 11 Advanced Level của Hoàng Thị Lệ M.A giáo viên chuyên Anh Quốc Học Huế - graduated in Aus
- English Workbook 11 Advanced của Vơ Tâm Lạc Hương M.A - giáo viên chuyên Anh Quốc Học Huế - graduated in Aus
- Bồi dưỡng HSG Tiếng Anh 11 của Nguyễn Phú Thọ.

Khi mua sách các bạn nên chú ư đến tác giả và NXB. Ḿnh thấy sách tham khảo Anh th́ NXB ĐH Quốc Gia Hà Nội có nhiều sách hay, ḿnh thấy các cuốn sách tham khảo Tiếng Anh của Trung tâm sách Alpha là hay, tŕnh bày rất rơ ràng, đẹp mắt nữa, nói chung là các bạn mua th́ biết :D. Chúc các bạn chọn được những cuốn sách hay cho ḿnh.

phanthi.anhngoc
23-07-2010, 09:02 PM
\

Đợi một vài tháng nữa chắc sách tham khảo sẽ có nhiều hơn nên có nhiều sự lựa chọn cho các bạn hơn nhưng hiện tại ḿnh thấy có một quyển trắc nghiệm tiếng anh khá được của ông Lương Hoành Trí.

bạn có thể đăng cả ảnh của quển sách ấ không
ḿnh rất muốn biết nhiều đầu sách TA

CÁM ƠN BẠN

king_ls5
08-01-2011, 07:27 PM
ban nao co link sach tham khao tieng anh 11 thi post len nhe