PDA

View Full Version : có ai học ngoại giao ko?

Huyensweet
06-07-2013, 01:14 PM
chào cả nhà, năm nay em học lớp 12......Em đang học khối D nhé....Em đang có chút băn khoăn về vc chọn trg năm tới..... có khả năng về giao tiếp, thich học về du lịch và ngoại giao. Nhưng mọi ng trong nhà thich em học về kinh tế v́ "sau này mới có cơ hội xin vc".........Hức hức, năm ngoái em nhắm mục tiêu cho ḿnh là sẽ thi Học viện ngoại giao, em cày cật lực....Cơ mà em có quen bà chị học Ngoại giao, chị ư bảo mỗi năm ra trg có 3,4 bằng giỏi, tầm hơn chục bằng khá........điểm rả nghiệt ngă.......Em c̣n nghe nói, trong đó toàn nhà giàu, vai vế, chơi trội, ḿnh vào chỉ có lép vế,...........rồi ra trg, phải học cực giỏi, nếu ko th́ con ông cháu cha mới vào đc trong bộ........Con ra ngoài, bằng khá giỏi ở trg khó lấy trong trg nên cũng khó xin vc........Giờ em bắt đầu thực sự thấy lo........ko biết em có nên tiếp tục lựa chọn của ḿnh ko

Thanh_RSV
06-07-2013, 08:26 PM
chào cả nhà, năm nay em học lớp 12......Em đang học khối D nhé....Em đang có chút băn khoăn về vc chọn trg năm tới..... có khả năng về giao tiếp, thich học về du lịch và ngoại giao. Nhưng mọi ng trong nhà thich em học về kinh tế v́ "sau này mới có cơ hội xin vc".........Hức hức, năm ngoái em nhắm mục tiêu cho ḿnh là sẽ thi Học viện ngoại giao, em cày cật lực....Cơ mà em có quen bà chị học Ngoại giao, chị ư bảo mỗi năm ra trg có 3,4 bằng giỏi, tầm hơn chục bằng khá........điểm rả nghiệt ngă.......Em c̣n nghe nói, trong đó toàn nhà giàu, vai vế, chơi trội, ḿnh vào chỉ có lép vế,...........rồi ra trg, phải học cực giỏi, nếu ko th́ con ông cháu cha mới vào đc trong bộ........Con ra ngoài, bằng khá giỏi ở trg khó lấy trong trg nên cũng khó xin vc........Giờ em bắt đầu thực sự thấy lo........ko biết em có nên tiếp tục lựa chọn của ḿnh ko
I advise you to pursue what you like because I've seen too many people who regret that they learned and followed majors they don't like. After a long time learn these majors, they feel sad and some of them turned to another ones which are their fortes, it's waste of time.
Different people will have different opinions and outlooks about a thing. You must determine carefully your targeted school. What's about "Bà chị học ngoại giao"?, are her opinions right? ...
In the crunch situation, it's very difficult for graduates to find suitable jobs. Workforce in the financial and economic field is saturated, it's a big mistake to think that "học về kinh tế để dễ xin việc".
Think it over before make your decision.

Huyensweet
28-07-2013, 10:20 AM
thanks so much. I will think carefull