PDA

View Full Version : Các bài tập t́nh huống kinh tế bằng tiếng Anh

Doremonbk
26-07-2007, 08:28 AM
Xin chào các bạn
Ḿnh lập ra topic này với hy vọng chúng ta sẽ đóng góp các bài tập t́nh huống kinh tế hay và các giải pháp cho t́nh huống đó. Ḿnh nghĩ đây ko chỉ là cơ hội học tập tiếng Anh tốt mà c̣n là cơ hội để làm giàu thêm về kiến thức kinh tế cũng như cho thấy sự năng động của giới trẻ Việt Nam trong thời kỳ hội nhập như hiện nay.
Rất mong sự tham gia và đóng góp của các bạn.

bookworm
26-07-2007, 01:20 PM
Mình cảm ơn ý tưởng sáng tạo của bạn Doreamonbk. Mình mong bạn sẽ tiếp tục đóng góp cho box này

Doremonbk
03-08-2007, 10:45 AM
huhu ko ai hưởng ứng topic này à. Có lẽ tui cũng cho nó bay luôn vậy huhu

Trần Thanh Châu
03-08-2007, 10:50 AM
thanx for ur situation. it's nice!

haint.hnn
04-09-2007, 08:42 PM
Rat cam on Doremonbk ve topic nay!

best_seller249
07-09-2007, 10:57 PM
xin loi nghe co ve hay nhung qua that minh van ko hieu y tuong cua ban ve topic nay la j

shihamoni
08-09-2007, 08:11 AM
Xin chào bạn

Trước hết để học tiếng Anh th́ ḿnh rất ủng hộ topic của bạn. Tuy nhiên, nếu chỉ là để giới thiệu hoặc cung cấp thông tin cho các bạn th́ như vậy là được rồi, ḿnh nghỉ có lẻ ít người tham gia v́ các bạn chỉ tham gia một lần đầu để tiếp nhận thông tin và sẽ tự học. Mặt khác, nếu bạn có ư tưởng để cùng nhau học tiếng Anh chuyên ngành kinh tế thương mại, theo ḿnh nghỉ, bạn phải vạch ra một kế hoạch học tập thật rơ ràng, cụ thể. Ví dụ: bắt đầu học từ đâu, bạn đưa ra các bài tập từ dễ đến khó, và sau cùng phải có đáp án, có thông tin phản hồi cùng các bạn (có thể là các bài tập về dịch văn bản thương mại, bài tập về từ vựng chuyên ngành, hoặc hướng dẫn t́m hiểu về bộ chứng từ xuất nhập khẩu,... hoặc h́nh thức nào khác sinh động hơn)

Ḿnh có vài ư muốn chia sẻ cùng bạn
Thân,
nguyenvantho

namnhoai
24-10-2007, 11:11 PM
and now, english is very comportable for me about my working. but, my english is very bad. i want to have more and more friend to learn english

vicky2482002
07-11-2007, 10:54 PM
idea của u rất thũ vị, nhưng cho hỏi là đã chính được hiện thực hoá hay chưa?

luuhama
15-11-2007, 11:59 AM
truoc hết chúng ta nên có 1 "chiên lược "cụ thể, chẳng hạn như chúng ta nên đưa ra các tình huống xảy ra. Ví dụ:giao tiếp với khách hàng, nhận đơn đặt hàng, giao tiếp trong văn phòng..mỗi tuần có 1 topic cụ thể, mọi người sẽ tham gia, mỗi người góp 1 câu, cuối tuần chúng ta sẽ tập hợp lại thành 1 bài hoc. Đó là ý kiến của mình, nếu được mình nghĩ nên triễn khai ngay vào thứ 2tuần sau(có thể lấy 1 ngày trong tuần để đưa ra topic), vì ý tường này có từ lâu mà chưa chịu áp dụng, thật uổng phí

autumn23586
15-11-2007, 12:07 PM
That goog idea! I agree with you !

giangbo95
13-12-2007, 02:33 PM
I like to meet economic situations. it's good for me and you to improve our English abilitỵ

bao nhien
13-12-2007, 11:39 PM
ḿnh thấy ư kiên này rất hay,ḿnh đồng ư với bạn luuhama,nên đưa ra 1 t́nh huống cụ thể rồi tập họp ư kiến của nhiều người rồi bàn luận ,giải quyết bằng tiếng anh,sẽ thú vị lắm

minh lợi
14-12-2007, 03:03 AM
ḿnh là một sinh viên củatrường kinh tề nhưng anh văn về kinh tế ḿnh lại quá tồi các bạn giúp ḿnh với nhé

overseahnvn
28-03-2008, 01:36 AM
Tôi gặp một Invoice của một seller, tôi đang băn khoăn về điều khoản thanh toán trong bản invoice tôi nhận được, cụ thể như sau:
+ đây là lần đầu tiên kư hợp đồng
+ payment terms: Bank T/T
+ Precondition: After receiving our performa Invoice customers are required to pay the JPY 2.750.000 of Vehicle price within one week the validity period stated on the Invoice. (Tổng tiền chúng tôi thanh toán theo giá FOB là JPY3.391.500).
+ Money-back Guarantee: When it is not possible to ship it by world affairs and our circumstances:The full amount is repaid. If the problem occurs at goods, alternatives guarantee is done.
About the cancellation: Resultant damage is another at the cancellation it is assumed 20% of the amount payment within one week after payment. It is assumed 50% of the amount of payment within Two week. IF any more is 80% fee & actual cost.
Tôi đă quyết định không tham gia kư kết v́ đây là lần đầu tiên kư hợp đồng mua bán ngoại thương, thông thường th́ chúng tôi mua thanh toán L/C là hợp lư.
Các bạn có thể tham gia ư kiến với tôi. Tôi chuyên tham gia mua bán với Nhật Bản.

NSONNSS
07-05-2008, 04:19 PM
Bạn post đầy đủ các điều khoản lên th́ ḿnh mới tư vấn được. Thanh toán bằng T/T cũng đơn giản. v́ mấy câu tiếng Anh mà bỏ cả 1 HĐ, nản quá. BY the way, bạn xuất hay nhập nhỉ.

superbean
17-06-2008, 03:20 PM
Ḿnh lại có ư kiến thế này. Thực ra trong mỗi môn học như Marketing, Finance, Microecnomic hay Macroecnomic...nếu được học sách của nước ngoài đều có những bài tập t́nh huốn( Case study) rất đa dang. Ḿnh nghĩ nếu ai có tài liêu th́ có thể share cho mọi người cùng tham khảo. Có Case study nào hay th́ mọi người cùng thảo luân. Như vậy không chỉ nâng cao được vốn Anh ngữ mà c̣n có thể cả những kiến thức về kinh tế và học hỏi cách giải quyết vấn đề nữa.

minhdat
01-07-2008, 11:16 AM
Chào các bạn!
ḿnh muốn học giỏi tiếng anh chuyên nghành thương mai. ngoài kiến thức cơ bản về từ , ngữ pháp , các bạn xem có phương pháp nào hay gioi thieu cho minh nh.
cảm ơn:grad:

liema222
01-07-2008, 12:38 PM
có rất nhiều bài tập t́nh huống bằng tiếng anh, tốt nhất bạn nào có th́ share cho mọi người cùng thảo luận (nếu có từ mới th́ dịch luôn nhá)

Trương thị huyền
03-07-2008, 09:41 AM
[quote=Doremonbk;68576]huhu ko ai hưởng ứng topic này à. Có lẽ tui cũng cho nó bay luôn vậy huhu[/quo
me^^
i am glad to join in your topic
i think that it is a interest topic and it is useful for economical students^^
so in my opinion, we should uphold this topic
my yahoo account is "aokecaro1604"
and welcome to me^^
i hope we will meet other in near future^^
:wizard:

Trương thị huyền
03-07-2008, 09:47 AM
hi
same of the mind^^
in your ability, u can post case study and suggest helping from all of people

luncun_79
23-08-2008, 07:56 PM
ḿnh cũng đồng ư với ư kiến của mọi người Ḿnh đưa ra một t́nh huống sạuMọi người cùng cho ư kiến nhạ
V́ ḿnh cũng chưa chuẩn bị trước nên ḿnh sẽ cho t́nh huống bằng Tiếng Viêt.Lần sau nhất định sẽ là English
bạn là kế toán của công ty. Tại ĐH tổng kết cuối năm bạn sẽ tŕnh bày nhưng vấn đề ǵ?Và tŕnh bày như thế nào???

summerhq2006
25-08-2008, 08:27 AM
bạn là kế toán của công ty. Tại ĐH tổng kết cuối năm bạn sẽ tŕnh bày nhưng vấn đề ǵ?Và tŕnh bày như thế nào???
I am acountant, but have many acountants in my company. I think that have many things to present in end-year summation that depend on each company. With me, the first is loss/profit, then purchase, expenses, inventory, and cost-benefit analysis,.. I like to use MS Excel, MS PowerPoint for the present.

bizboy
26-09-2008, 09:29 PM
nhạt nhẽo quá