PDA

View Full Version : làm sao để có 1 bài essay hoàn hảo

duc.nghia_nt
22-06-2007, 09:32 AM
:) ḿnh đang tập writting theo dạng thi IELTS, nhưng ḿnh gặp rất nh́u khó khăn trong việc bố cục bài essay của ḿnh. Mấy bạn cho ḿnh hỏi làm cách nào để khi làm bài writting, sau khi kết thúc , ḿnh có thể có 1 bài essay với các paragraph với những ư được sắp xếp logic và chặt chẽ với nhau vậy???

viduc
22-06-2007, 11:47 AM
INITIAL STEPS FOR GENERAL OUTLINE IN ESSAY
1. brainstorm for topic
2. topic choice.
3. topic question
4. thesis statemennt and introduction
5. brainstorm to find support for thesis
6. topic sentence body paragraph
7. topic sentence body paragraph
8. topic sentence body paragraph
9. conclusion

the essay structure should 5 paragraph
1. introduction _ last sentence: thesis statement
2. topic sentence _ explain using concrete details
3. topic sentece _ explain using concrete details
4. topic sentence _ explain susing concrete details
5. conclusion _ three or four sentences that repeat your thesis statement using different words

good luck
lyly

duc.nghia_nt
22-06-2007, 12:48 PM
also thanks you very much, but viduc, you've already know my wanted when i post topic here. Good luck

asknans
25-06-2007, 12:42 PM
also thanks you very much, but viduc, you've already know my wanted when i post topic here. Good luck

Cậu này học writing nhiều quá rồi hay sao mà ḿnh đọc chả hiểu cậu ấy viết ǵ :smilie_crazy:

nanky
25-06-2007, 12:47 PM
em cũng ko hiểu gì hết,tiếng anh của em kém lắm mong mọi người giúp đỡ

hapi
25-06-2007, 04:32 PM
"Bài essay hoàn hảo" means 9.0 writing score in Ielts? Dont wanna say " No way " but......

duc.nghia_nt
26-06-2007, 10:20 AM
ielts writting score 9.0 , incredible!!!, you are so excellent !!

hapi
27-06-2007, 09:50 AM
ielts writting score 9.0 , incredible!!!, you are so excellent !!
OH hohhho, you misleaded my opinion, guyz!
anw, just got band 7 for writing and i dont intend to achieve " bài essay hoàn hảo" as you do cuz i dont like writing
Gud luck then :)

chanlamroi
25-09-2007, 10:02 PM
Minh dang lam mot bai essay(5-10 trang) ve American movie, dai loai la ve cong nghe lam phim cua My, vi sao phim My lai vuot xa ve trinh do so voi phim anh cua cac nuoc khac, dac biet la Chau A, hay vi sao phim My lai duoc ua chuong hon...
Nhung minh ko tim duoc trang web nao co nhung thong tin ma minh dang can. Moi nguoi ai biet co the mach cho minh duoc ko? cang nhieu cang tot vi minh co 2 tuan de nghien cuu va lua chon truoc khi viet ma. Minh se rat biet on và cam on nhieu:not-worthy:

minhlord
06-10-2007, 12:08 PM
Theo như ư kiến của tớ, tại v́ tớ học TOEFL kiểu viết khác nhiều so với IELTS (TOEFL th́ thường đưa ra ư kiến của người viết, c̣n IELTS nghiêng về nhận xét các quan điểm-tớ nghĩ vậy) nên cũng ko rành về IELTS lắm, nhưng có điều này tớ nghĩ là đúng:
- Bạn mua 1 quyển sách dạy viết về và tập chép vài bài mà bạn thấy hay trong đó độ 3-5 lần, tự nhận xét cẩn thận và nói như thế nào nhỉ... ah, "get the feeling of that essay ^^". Sau vài lần như thế bạn viết sẽ hay hơn. Tớ làm như vậy và thấy hiệu quả đối với TOEFL, IELTS chắc cũng vậy :Devil: :Devil: :Devil:.
- Dĩ nhiên là tập ngữ pháp, synonyms và vocab nhiều vào, có như vậy tập viết mới hay được.

Goodluck! Btw, tớ viết được 8/10 (4/5 TOEFL ibt), thế đă ok chưa nhỉ???

minhlord
06-10-2007, 12:11 PM
Ah, tớ nghĩ bài essay hoàn hảo chẳng có ǵ hoàn hảo cả nhưng bài essay chỉ có một vài minor mistake th́ cũng là hoàn hảo đấy chứ. Những bài 5/5 của TOEFL vẫn có một số lỗi ngữ pháp mà :smilie_goodjob:
Được 9/9 chắc cũng ko phải ko thể đâu :smilie_goodjob: