PDA

View Full Version : Lấy ielts trong ṿng 3 tháng! Nhờ các bạn tư vấn giúp!

minhdang2050
07-04-2010, 01:18 PM
Chào các bạn,

Tôi thật vui hôm nay vô t́nh t́m được trang web này
Từ giờ đến tháng cuối 7/2010 Tôi bắt buộc phải lấy được ielts 6.0. Tŕnh độ tiếng Anh của Tôi ở mức trung b́nh Tôi hiện đang sống ở tỉnh lẻ và đang định đi học khóa Anh văn tổng hợp theo giáo tŕnh New Cutting edge tại địa phưong(có người nước ngoài giảng dạy) và tự ôn ielts ở nhà Như vậy có ổn không và có thể đạt được mục đích không.

Nếu tự ôn ở nhà th́ nên mua và bắt đầu theo thứ tự bằng những cuốn sách nào.

Mong sự tư vấn của các bạn
Cảm ơn rất nhiều

Van_An_AoF
07-04-2010, 03:24 PM
Bạn ôn IELTS theo những cuốn nao?
Nếu bạn tự học được th́ bấm vào đâyhttp://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=14457 để học tập kinh nghiệm của anh reddevil 89 nhá:

trangnguyen12
07-04-2010, 09:59 PM
Em thấy đi học mọt khóa với người nước ngoài cũng tốt, tạo cho ḿnh môi trường dùng tiéng anh và phản xạ tốt, dù rằng cuốn giáo tŕnh New cutting edge ko có liên quan ǵ đến Ielts cả.
Trên diễn đàn cũng có nhiều bài viét chia sẻ kinh nghiệm của các tiền bối đi trước, anh có thể tham khảo thệm
6.0Ielts chắc cũng ko quá khó đâu ạh, em cũng quen một anh học kiến trúc, ôn thi Ielts tầm 4tháng mà trước đó ông ko học hành tử tế dâu
Chúc anh thành công

minhdang2050
08-04-2010, 10:39 PM
Chào các bạn,

Tôi định thuê 1 giáo viên(người Việt) kèm riêng một ḿnh luyện thi ielts(3 buổi tuần) và 3 buổi học thêm chương tŕnh New cutting edge( giao vien nuoc ngoai). Mọi người tư vấn giúp có nên không( v́ nếu vào Sai G̣n ôn thi chi phí sẽ cao hơn nhiều)

Mong nhận được tư vấn từ các bạn
Cảm ơn nhiều

blackmoon156
10-04-2010, 11:15 PM
Chào bạn,
Nếu là ḿnh, ḿnh sẽ ko đi học khóa a văn tổng quát trong thời gian này v́ nó ko focus vào các kỹ năng của ielts. Nếu bạn nhất định cần ielts trong 3 tháng tới th́ nên đi học 1 lớp luyện ielts hoặc học với giáo viên kèm riêng như bạn nói cộng với tự học nhà+ đọc tips làm bài trên diễn đàn .

hppdphong77
11-04-2010, 02:40 PM
Chao ban Minhdang, ban dang o dau vay, neu o Cần Thơ và chuẩn bị khoảng 3-4 tháng th́ liên lạc voi minh nhé

avse
11-04-2010, 04:31 PM
Con theo minh thi ban nen tim mot truong day ielts tot, chat luong ma học , nhu thế sẽ giúp bạn mau tiến bộ hơn. tốt nhất là học với giáo viên nước ngoài v́ bạn không những lấy được ielts điểm cao mà con tăng khả năng nghe nói tiếng anh. Nếu bạn ở TPHCM bạn có thể gọi số này 08 35427 3436 để được tư vấn thệm

minhdang2050
11-04-2010, 10:20 PM
Con theo minh thi ban nen tim mot truong day ielts tot, chat luong ma học , nhu thế sẽ giúp bạn mau tiến bộ hơn. tốt nhất là học với giáo viên nước ngoài v́ bạn không những lấy được ielts điểm cao mà con tăng khả năng nghe nói tiếng anh. Nếu bạn ở TPHCM bạn có thể gọi số này 08 35427 3436 để được tư vấn thệm

Chào các bạn, khổ nỗi ḿnh ở B́nh Định, không có điều kiên. Nếu luyện riêng iels th́ chỉ luyện với giáo viên người Việt thôi, ḿnh học Tiêng Anh tổng quát để có điều kiện luyện nói với người nước ngoại

gala3089
13-04-2010, 09:43 AM
IELTS 6.0 không phải là chuyện ǵ khó nữa v́ IELTS hiện nay nó dễ hơn hùi xưa v́ IELTS mún marketing cho ḿnh 1 chút :D .

IELTS 6.0 th́ nên t́m 1 ai đó hướng dẫn bạn luyện thi IELTS, như vậy sẽ tốt hơn là bạn tự học từ đầu tới cuối. Họ sẽ hướng dẫn cách làm bài, các quy định trong thi IELTS, ...

Nếu học trung tâm mà trong thời gian ngắn th́ có thể đến trung tâm ngoại ngữ An Dương Vương, ĐH SP để học.

C̣n học những nơi như ACET, BC th́ cần phải có thời gian dài :D .

minhdang2050
14-04-2010, 10:57 PM
Chào các bạn,
Hiện giờ sức của ḿnh ở khoảng 4.0. Nếu ḿnh luyện toàn thời gian cùng với giáo viên kèm riêng thi liệu sau 3 tháng có đạt được 6.0 kịp khộng Bạn nào đă tăng tốc trong thời gian ngắn như vậy không, vui ḷng chia sẻ kinh nghiệm vợi

Cảm ơn các bạn nhiều

gala3089
15-04-2010, 08:22 AM
Luyện toàn thời gian với giáo viên kèm riêng 1 tháng là đủ rùi, nói chi 3 tháng :D , trư phi bạn là beginner, ko biết ǵ về IELTS :D .

Van_An_AoF
15-04-2010, 11:51 AM
Tháng 12 năm ngoái e mới có 5.5 IELTS, 26/6 này em tính thi lần 2 th́ khả năng được 6.0 có khả quan không các bác? Tự e nhận thấy Listening improves dramatically nhất (đợt trc e đc có 5 :55_003:), Reading th́ khá hơn chút ít. 2 cái kia th́ không bik.:48_002:

gala3089
15-04-2010, 01:43 PM
Sao lại ko, tới 6 tháng, có khi 6.5, 7.0 cũng ko chừng

Van_An_AoF
15-04-2010, 06:40 PM
Cái chính là tháng 1 em ôn đựợc dăm buổi à uôm lắm:59:, tháng 2 th́ nghỉ Tết, chơi bời học đc mỗi tí Lis+ Read thui :58_002:, tháng 3 mới thực sự ôn nghiêm túc hơn chút c̣n thật sự nghiêm túc th́ mới đựợc 1 tháng trở lại thôi bác ạ:48_002:
Bác có cái mẫu Writing nào useful không share em voi, em đang hoang mang kinh khủng lun.

gala3089
15-04-2010, 08:41 PM
C̣n tới hơn 2 tháng mà, c̣n kịp, cứ giành toàn thời gian để học IELTS th́ sẽ có thể được 6.5 :D

minhdang2050
15-04-2010, 11:09 PM
Luyện toàn thời gian với giáo viên kèm riêng 1 tháng là đủ rùi, nói chi 3 tháng :D , trư phi bạn là beginner, ko biết ǵ về IELTS :D .

Bạn gala3089 đă bao giờ ôn trong thời gian ngắn đó chưa?

Bạn thi eilts được bao nhiêu điêm. Hôm trước gặp cô bé tư vấn nói nếu ôn cật lực trong 3 tháng cùng giáo viên th́ từ 4.0 chỉ lên cao nhất là 5.0 làm ḿnh oải quá. Hôm nay nghe bạn nói cảm thấy hy vọng lại một chút.

Van_An_AoF
16-04-2010, 12:09 AM
Bác gala3089 thuộc hàng cao thủ rồi, nh́n mục tiêu 7.0 + những cái bác đă đạt được thật đáng kính phục.
4.0 lên 5.0 th́ ḿnh nghĩ là nó cách nhau khoảng không far, VD: 13/40 => 4.0, c̣n 16/40 => 5.0 rồi. Chỉ khổ nhất là 5.0 lên 6.0, 6.0 lên 7.0, cách nhau dài dặc. 16-> 23-> 30/40.

minhdang2050
16-04-2010, 11:24 AM
Bác gala3089 thuộc hàng cao thủ rồi, nh́n mục tiêu 7.0 + những cái bác đă đạt được thật đáng kính phục.
4.0 lên 5.0 th́ ḿnh nghĩ là nó cách nhau khoảng không far, VD: 13/40 => 4.0, c̣n 16/40 => 5.0 rồi. Chỉ khổ nhất là 5.0 lên 6.0, 6.0 lên 7.0, cách nhau dài dặc. 16-> 23-> 30/40.

Chao ban,
Theo bạn từ 4.0->5.0 và từ 5.0 lên 6.0 mất bao nhiêu thời gian (nếu tập trung toàn bộ thời gian)

Van_An_AoF
16-04-2010, 11:33 AM
Cái này th́ ḿnh không biết được, nhưng chắc chắn khoảng cách 4.0 lên 5.0 ngắn hơn nhiều khoảng cách 5.0 lên 6.0. Ḿnh cũng đang trong giai đoạn từ 5.0 lên 6.0 đây (đối với Listening). Giá hồi cấp 3 học hành nghiêm túc th́ giờ lên dễ hơn rồi.

tieulien_nhoc
16-04-2010, 11:40 AM
Đúng đấy, nếu bạn muốn 5 lên 6 th́ cần đầu tư nhiều thời gian hơn v́ dải band điểm nó dài hơn mà!

Robin92
16-04-2010, 04:22 PM
Em nghĩ IELTS không cần biết nhiều cấu trúc ngữ pháp đặc biệt lắm, nên ko cần học tốt tiếng anh trong 3 năm cấp III cũng ổn^^! Chỉ cần dùng 1 số th́, cấu trúc. Quan trọng là khả năng nghe, đọc, sư dụng tiếng Anh như thế nào. Và đặc biệt là quá tŕnh ôn tập nữa^^! Em có đọc 1 số tips trong diễn đàn th́ thấy anh chị bảo phải học bao nhiêu giờ đó th́ lên đc 1 band điểm^^! (với đk là học đều đặn)

Van_An_AoF
16-04-2010, 04:28 PM
Không, ngữ pháp th́ anh học rất tử tế mỗi tội không chịu nghe nhiều ư, nhưng 1 phần cũng tại thời đó băng đĩa nó cùi bắp quá, cọt cà cọt kẹt nghe được 2 phút muốn turn off luôn đó. Mà lại học khối A nữa nên hồi tập trung thi ĐH môn Anh ḿnh hơi ém nhẹ , h mới see hậu quả.

gala3089
16-04-2010, 09:10 PM
Em nghĩ IELTS không cần biết nhiều cấu trúc ngữ pháp đặc biệt lắm, nên ko cần học tốt tiếng anh trong 3 năm cấp III cũng ổn^^! Chỉ cần dùng 1 số th́, cấu trúc. Quan trọng là khả năng nghe, đọc, sư dụng tiếng Anh như thế nào. Và đặc biệt là quá tŕnh ôn tập nữa^^! Em có đọc 1 số tips trong diễn đàn th́ thấy anh chị bảo phải học bao nhiêu giờ đó th́ lên đc 1 band điểm^^! (với đk là học đều đặn)

Cái này bạn lấy điểm thấp th́ được, chứ muốn điểm cao th́ không thể như vậy được đâu :embarrassed::embarrassed:

Không, ngữ pháp th́ anh học rất tử tế mỗi tội không chịu nghe nhiều ư, nhưng 1 phần cũng tại thời đó băng đĩa nó cùi bắp quá, cọt cà cọt kẹt nghe được 2 phút muốn turn off luôn đó. Mà lại học khối A nữa nên hồi tập trung thi ĐH môn Anh ḿnh hơi ém nhẹ , h mới see hậu quả.

Coi Anime nhiều là nghe giỏi chứ ǵ, vừa giải trí, vừa tập nghe englíh :embarrassed:.
Ḿnh hùi đó bỏ English 3 năm cấp III nè anh văn phải nói là gần như ko pik ǵ, extremely stupid, thi 12 xong, luyện từ tháng 8 tới tháng 11, thi IELTS để vào RMIT :thumbs-up-nomi:

Van_An_AoF
16-04-2010, 09:59 PM
Anime ạ, hồi trc e cũng xem nhưng toàn misunderstanding thui nên nản. Mấy cái video ở đầu diễn đàn coi được không bác, em thấy mấy cái thành ngữ đấy áp dụng vào speaking có vẻ ngon. Mà bác luyện có 3 tháng được 6.5 để vô RMIT hả? Khủng thật.

gala3089
16-04-2010, 10:52 PM
Hùi đó là tháng 8/2006 begin luyện ở ACET, tới tháng 11 là học xong lớp 6,7,IELTS Preparation. Rùi luyện tháng 12 thi.

ACET hùi đó học phí rẻ hơn bây giờ rất nh́u :D

Robin92
16-04-2010, 11:41 PM
Cái này bạn lấy điểm thấp th́ được, chứ muốn điểm cao th́ không thể như vậy được đâu :embarrassed::embarrassed:
Dạ không, em thi được 7.0 mà anh. Nhờ phần Listening với Reading kéo lên. Em nghĩ vậy mà hay^^!

gala3089
16-04-2010, 11:55 PM
Thế th́ nói làm gi. Cái cần là all band trên 7

Robin92
17-04-2010, 07:33 AM
Vậy thì thêm 2.5 tháng nữa xD

gala3089
17-04-2010, 08:28 AM
Writing chả pik 2.5 tháng đủ ko nữa :54_002::54_002: .

IELTS 7.0 mà L + R kéo lên th́ cũng không phải là khó, mà với nhiều người phải nói là easy. C̣n all band trên 7.0 th́ mới gọi la cao thủ.

Nhưng mà cho dù có 7.0, 8.0 th́ sao, qua nước ngoài th́ cũng chả là ǵ đâu. Bao nhiêu người điểm cao mà ra nước ngoài cũng chịu không thấu. Nói chung th́ mún giỏi th́ phải có điều kiện giao tiếp với nước ngoài thường xuyên, mỗi ngày, môi trườg xung quanh chỉ là English , ko phải là VN.

Mục tiêu cuối cùng của chúng ta là như người Anh :D .

minhdang2050
19-04-2010, 10:03 PM
Chưa bạn nào giúp tôi câu hỏi nếu 4.0 lên 6.0, nếu miệt mài và có giáo viên kèm riêng th́ mất khoảng bao lâu ha các bạn?

gala3089
20-04-2010, 04:10 PM
Nhớ trả lời rồi mà ta. Bạn nói bạn có 3 tháng, ḿnh trả lời bạn là trong 3 tháng đó thừa sức lên 6.0 if chỉ luyện IELTS không làm ǵ khác. Có ǵ đâu. 6.0 không phải là cái ǵ lớn đâu.

minhdang2050
21-04-2010, 04:16 PM
Nhớ trả lời rồi mà ta. Bạn nói bạn có 3 tháng, ḿnh trả lời bạn là trong 3 tháng đó thừa sức lên 6.0 if chỉ luyện IELTS không làm ǵ khác. Có ǵ đâu. 6.0 không phải là cái ǵ lớn đâu.
Cảm ơn bạn Gala thật nhiều,
Trường hợp không có điều kiện đến trung tâm có thể tự ôn ở nhà có được không? Nên chọn phương thức có giáo viên kèm riêng hay đến các trung tâm(ở nơi tôi đang sinh sống không có lớp ielts mà chỉ có TOEIC)
Ở tŕnh độ 4.0 nên bắt đầu từ sách nào.

gala3089
21-04-2010, 10:05 PM
Giáo viên kèm hay trung tâm đều dc, quan trọng là có 1 người am hiểu về IELTS hướng dẫn bạn, đừng có kím ai dạy TOELF, TOEIC dạy em là được rùi :56::56:.

Sách học th́ mới học nên dùng những cuốn sách về kỹ năng như Academic Writing for IELTS (Của Sam McCarter, Nguyễn Thành Yếu dịch), Từ vựng để thi đậu IELTS, TOELF, TOEIC, GMAT, GRE, ... của tác giả Vương Đằng, Prepare for IELTS - Skills and Strategies của First News mua bản quyền của Insearch: UTS ( Đây là sách của ACET xuất bản ra ngoài ), Focus on IELTS - Reading and Writing và Listening and Speaking (Quyền màu vàng) và cuối cùng là cuốn IELTS Foundation.

Rùi sau đó bạn chuyển sang luyện tests. Bạn luyện all cuốn Cambridge, IELTS Testbuilder, IELTS on Track, Insight to IELTS, ... C̣n muốn 6.5 -> 7.0 trở lên th́ luyện IELTS Practice Test Plus

blackmoon156
22-04-2010, 09:42 PM
Ḿnh k nhớ đọc trong tài liệu nào, h́nh như Cam phần mở đâu giới thiệu :-? th́ để lên 0.5 bạn mất tầm 200 h hoc. Tuy nhiên chắc nó cug varie tùy ng và tùy độ tập trung khi học và phương pháp học có hợp lư kọ Nếu từ 4 lên 6 trong 3 tháng cug là 1 vấn đề lớn đấy, ko biết là bạn test thế nào mà biết ḿnh đang ở tầm 4, v́ nếu bạn chưa có skill làm bài th́ khi học, biết cách làm th́ điểm sẽ tăng nhiều c̣n nếu bạn biết cách làm rồi nhưng do kiến thức căn bản kém, th́ sẽ khó từ 4 lên 6 lăm

gala3089
23-04-2010, 05:22 PM
Mới vào th́ đừng luyện test mà hăy luyện từng skills.
Hăy xem luyện IELTS như khi luyện công, đầu tiên phải là nội công căn bản skill hít thở, skill đứng tấn, các chiêu thức căn bản, đó là những cuốn sách luyện skills như ḿnh nói ở trên. Rùi sau đó mới dùng tới những bí kíp vơ công. Đó là những cuốn đề, giúp ḿnh luyện tập, phát triển những nền tảng căn bản lên. Bạn có nền tảng căn bản rùi th́ tự nhin học sẽ thấy rất nhanh tiến bộ. Như coi Quách Tĩnh học, được Mă Ngọc dạy cho căn bản, th́ sau nay học Hàng Long Thập Bát Chưởng rất nhanh, dù tư chất ko cao. Rùi ok rùi th́ ra giang hồ BC hay IDP :D

minhdang2050
23-04-2010, 10:09 PM
Ḿnh gần như chưa biết đến ielts và chưa chuẩn bị ǵ trước khi tét nên có lẽ kỹ năng làm bài chưa cọ Ḿnh test tại 1 trung tâm ngoại ngữ và họ cho biết khoảng 4.0 iẹlts 3 tháng có kịp 6.0 kọ Ḿnh đang định nhờ giáo viên kèm riêng

gala3089
24-04-2010, 08:02 AM
Chài, sao cứ có 1 câu hỏi wài, đă nói từ 4.0 lên 6.0 không có ǵ khó lắm, 3 tháng chỉ học IELTS là có thể làm được.

Cứ làm như ḿnh nói, mua những cuốn sách trên, luyện kỹ năng làm bài , từng skills, trong 2 tháng đầu, tháng cuối luyện đề là 6.0 như chơi.

Giáo viên kèm riêng chỉ là để hướng dẫn, định hướng, sữa chữa những lỗi sai thui, chứ phần lớn là do bản thân ḿnh.

minhdang2050
29-04-2010, 03:40 PM
Chào các bạn,
Thi ielts sau khi thi 1 lần phải đợi 3 tháng sau mới được thi lần tiếp theo đúng không. Có thể thi 2 lần trong 2 tháng kề nhau được không?

Kvan_2711
29-04-2010, 03:46 PM
Chào các bạn,
Thi ielts sau khi thi 1 lần phải đợi 3 tháng sau mới được thi lần tiếp theo đúng không. Có thể thi 2 lần trong 2 tháng kề nhau được không?

IELTS không giới hạn số lần cũng như thời gian thi. Bạn có thể đăng kí 2 lần thi kế tiếp nhau cũng không sao. Đợi 3 tháng cũng chỉ là để cho có thời gian ôn thi hiệu quả tăng band score thôi.
Chúc bạn thi thành công.

congtiger
04-05-2010, 09:31 AM
Chài, sao cứ có 1 câu hỏi wài, đă nói từ 4.0 lên 6.0 không có ǵ khó lắm, 3 tháng chỉ học IELTS là có thể làm được.

Cứ làm như ḿnh nói, mua những cuốn sách trên, luyện kỹ năng làm bài , từng skills, trong 2 tháng đầu, tháng cuối luyện đề là 6.0 như chơi.

Giáo viên kèm riêng chỉ là để hướng dẫn, định hướng, sữa chữa những lỗi sai thui, chứ phần lớn là do bản thân ḿnh.

Hi all,
Ielts đối với ḿnh quả là cơn ác mộng, lúc đầu không biết ǵ về nó, chỉ kịp t́m hiểu trước 1 tuần đi thi đựợc overall:4.5(L:4.5;R:4.5;W:4.5;S:5.0); sau đó đọc sách thêm 1 tư đi thi vẫn được 4.5 in overall; mà aim của ḿnh chỉ có 5.0. Sau đó thi tiếp vẫn 4.5. Ḿnh đang định tính về VN học 1 course để được 5.0. Vậy có nên ko?(ḿnh đang sống ở nước ngoài EU)

congtiger
04-05-2010, 09:38 AM
Ḿnh gần như chưa biết đến ielts và chưa chuẩn bị ǵ trước khi tét nên có lẽ kỹ năng làm bài chưa cọ Ḿnh test tại 1 trung tâm ngoại ngữ và họ cho biết khoảng 4.0 iẹlts 3 tháng có kịp 6.0 kọ Ḿnh đang định nhờ giáo viên kèm riêng

Theo ḿnh cái này rất khó, v́ ḿnh cũng trong hoàn cảnh này (giống bạn), ḿnh sống ở châu âu và vẫn dùng tiếng anh nhưng ko nhiều, nhưng v́ ḿnh học tiếng anh khi ḿnh đă lơn tuổi và tự học (mặc dù ḿnh chỉ cần từ 4.5 lên 5.0)

minhdang2050
05-05-2010, 09:18 AM
Chào các bạn,
Hiện tôi đang theo học chương tŕnh New Cutting adge(một số buổi có giáo viên nước ngoài giảng dạy). Đồng thời Tôi cũng chuẩn bị tham gia khóa học ielts do giáo viên người Việt kèm riêng. Nếu tham gia học 2 giáo tŕnh một lúc liệu có nên không vi nếu học một lúc 2 giáo tŕnh như trên thi 1 tuần tôi phai đi học 6 buổi hơn nữa sẽ không đủ thời gian để học kỹ từng giáo trinh.
Theo các bạn có nên nghỉ bớt chương tŕnh tiếng anh tổng quát NewCutting adge để chuyên luyện ielts khộng Luyện ielts với gv người Việt có ổn về khâu nói và nghe không. ( hocj tiếng Anh tổng quát th́ được cái có gv nước ngoài-mặc dù chương tŕnh không liên quan đến ielts)

Nhờ các bạn tư vấn giụp Cảm ơn nhiêu.

Nhân đây tôi cũng cảm ơn sụ tư vấn, hướng dẫn nhiệt t́nh của tất cả các bạn trong diễn đan. Nhất là bạn gala3089 (http://www.tienganh.com.vn/member.php?u=6847), nếu Việt Nam có đề cử Hiệp Sĩ Anh Văn tôi sẽ là người bỏ phiếu cho bạn :-)

minhdang2050
07-05-2010, 11:27 AM
có ai tư vấn giúp ḿnh với. Cảm ơn nhiều.

minhdang2050
07-05-2010, 11:29 AM
có ai t vn giúp ḿnh vi. Cm n nhiu.

blackmoon156
07-05-2010, 02:30 PM
Reading và listening th́ tự học là chính bạn ah, ḿnh đi học ielts th́ thấy tips scan hoặc nhận ra những câu paraphrase lại rất quan trọng trong reading, c̣n listening th́ kỹ năng đoán trong ngữ cảnh của câu hỏi. C̣n chủ yếu là tự luyện ở nhà, khóa học của ḿnh 32 buổi, 2h/ buổi nhưng chắc chỉ tầm 5- 7 buổi cho cả reading và listening và ḿnh nghĩ các khóa học khác cug vậy thôi. Có chăng nếu bạn k tự ngồi làm đề, rồi rút kinh nghiệmcho mỗi câu sai của ḿnh được th́ đi học để có người ép làm đề, và chỉ cho bạn tại sao câu này lại là đáp án này chứ k phải cái này cái kia. Nếu bạn ko giới hạn khoản tiền nong th́ có thể th́ có thể học với giáo viên phần reading và listening rồi, nhưng ḿnh nghĩ bạn cug lớn rồi, motive 1 chút và tự học, hoặc rủ bạn học nhóm reading và listening sẽ okie hơn, tiết kiệm chi phí. Khi học nhóm có ng làm được câu này sẽ giải thích cho người kia tại sao bạn í làm đúng c̣n ḿnh lại sai, tuy nhiên với tjan ngắn việc t́m được 1 nhóm ưng í, tổ chức nhóm sẽ có thể take time của bạn. 3 test 1 tuần, ḿnh nghĩ như vậy mới okiẹ
Listening th́ cug là cái ḿnh yếu nên k dám nói nhiều, với ḿnh th́ khó hơn reading v́ k nghe được th́ chả tips nào dùng được. Cố gắng nghe nhiều và nghe kỹ các đoạn test listening.
Việc bạn học cutting edge, với giáo viên nước ngoài sẽ giúp bạn có phản xạ nói, có môi trường để thực hành t.anh nói. Nếu bạn được nói chuyện nhiều với gv bản ngữ của bạn ở lớp th́ cứ tjan 1 lớp như vậy. Phục vụ cho kỹ năng nói của ban. Kết hợp với đó, 1 khóa với giáo viên t.việt sẽ giúp bạn có 1 số kỹ năng, một số tips để cùng với 1 khả năng t.anh như nhau, cùng 1 khả năng bật ra, nói ra t.anh như nhau bạn sẽ biết nói như thế nào để đạt điểm cao nhất trog giới hạn của bạn. Giáo viên sẽ hướng dẫn tips, cung cấp cho bạn từ mới hỗ trợ cho bài nói. Tuy nhiên, việc áp dụng nó là ở bạn, nên vẫn phải tự luyện, tự nói, và check theo những criteria của ielts để tự chỉnh sửa.
Về viết, học với giáo viên việt sẽ giúp bạn nhiều thứ đó. Có người sửa và góp ư cho bài viết của bạn , hướng dẫn bạn 1 cách viết academic như thế nào, những từ mới phụ trợ bạn trog quá tŕnh viết.

hiện tại h ḿnh cug đang hoc 3 buổi ielts 1 tuần+ làm thêm 1 số việc khác nữa nên 6 buổi 1 tuần trog thời jan luyện gấp k phải là nhiều. Tuy nhiên với mỗi buổi học ielts, bạn cần dành ít nhất thời jan tương tự buổi học để luyện tập. như vây ít nhất là 6h 1 tuần nữa. ng ta tính là 200 h bạn lên được 0.5 vậy bạn cần 800 h để lên được từ 4 đến 6.

minhdang2050
07-05-2010, 04:07 PM
Thanks ban blackmoon156; nhng hôm trc bn t vn cho ḿnh khác mà :-)

Chào bn,
Nu là ḿnh, ḿnh s ko i hc khóa a vn tng quát trong thi gian này v́ nó ko focus vào các k nng ca ielts. Nu bn nht nh cn ielts trong 3 tháng ti th́ nên i hc 1 lp luyn ielts hoc hc vi giáo viên kèm riêng nh bn nói cng vi t hc nhà+ c tips làm bài trên din àn .

Hsh

htnghiencuu
08-05-2010, 11:40 AM
chao ban minhdang2050, ḿnh cũng ở BĐ và dự định cuối tháng 6 thi ielts, ḿnh cũng chẳng biết ǵ nhiều về ielts, và hiện tại điểm chắc cũng như bạn, ḿnh cũng đang lo quá, ko biết thế nào cả

ptnh
10-05-2010, 06:34 PM
truoc day em cu nghi ielts la cai gi khung khiep lam co nhung vao day doc thay moi nguoi noi no don gian qua, em cung phai cham chi den dua muc tieu cua minh len cao cao phat thoi

minhdang2050
10-05-2010, 11:00 PM
truoc day em cu nghi ielts la cai gi khung khiep lam co nhung vao day doc thay moi nguoi noi no don gian qua, em cung phai cham chi den dua muc tieu cua minh len cao cao phat thoi

Bạn đă từng thi chưa và đạt bao nhiêu điệm bạn ôn thi trong bao lậu Co thể chia sẻ kinh nghiệm được không

congtiger
10-05-2010, 11:18 PM
Bạn đă từng thi chưa và đạt bao nhiêu điệm bạn ôn thi trong bao lậu Co thể chia sẻ kinh nghiệm được không
Hi Minhdang2050,
Thế t́nh h́nh bạn học tiếng anh thế nào rồi, thi thử IELTS xem sao ? Ḿnh thấy khó quá, mạc dù mục tiêu của ḿnh là 5.0
Có nick yahoo ko cho ḿnh bọn ḿnh trao đổi với nhau

ptnh
10-05-2010, 11:41 PM
hix, em da thi dau. chi la dang muon thi thoi nhung trinh con ga qua,, lang thang di tim kinh nghiem hoc thi thi vao day thay nhieu cai hay qua, co găng on luyen thoi , nam sau em moi thi ạ

qvanpi
13-05-2010, 07:39 AM
với reading, listening bạn có thể tự thực hành ở nhà và tự kiểm tra được những tips cho hai kĩ năng này đă có ở diễn đàn, writing bạn có thể viết đều đặn task 1 + task 2 rồi gửi cô giáo nhờ họ check cho, và khi họ check xong bạn nên viết lại cho hoàn chỉnh, coi như là 1 lần học và hạn chế dùng từ điển nếu có nên dùng từ điển anh - anh. Speaking th́ nghe BBC hay CNN rồi nói lại vừa luyện phát âm vừa luyện nghe luôn, và học cả từ mới nữa. Luyện tập chăm chỉ, hàng ngày th́ tôi nghĩ đạt được 6.5 IELTS không khó. Giáo viên chỉ giúp ḿnh phần nào thôi quan trọng là sự nỗ lực của bản thân. Giáo viên giỏi nhưng học sinh không chăm th́ kết quả đạt được cũng không được là bao nhiêu.

hieusakura
30-05-2010, 11:44 AM
chào các bạn,ḿnh ở b́nh dương lân.tiếng anh của ḿnh cũng tàm tam.ḿnh không biết nên bắt đầu học từ hết. kiu.!!!!!!!!!

solthien
14-06-2010, 04:51 PM
hik ! Khong biết mấy bạn có nổ kô nữa , hoặc nếu bạn nào ôn từ 3 đến 6 tháng mà đc 6. 0 th́ chắc đă học anh văn rất tốt trc đó , hoặc có 5 tháng nguyên vẹn để học anh vă n, chẳng ai lại nói ILÉLT dễ đến mức nhưu thế ! Có nhiều người học trong RMIT ,mà học măi , học măi mà cũng chưa đc 5. 0 !!!! Có bạn học 6 tháng mà chỉ măi 5.5 chứ hok lên 6. 0
Nếu nói khoác , th́ kô nên , hoặc nếu đúng th́ nên nói rơ , để ai đó hok ảo tưởng.

solthien
14-06-2010, 06:11 PM

.
tính thử nhá , 1 ngày học khoảng 14 tiếng , mà học trỏngh 3 tháng vậy là học trong 1260 h tức là nếu học mỗi ngày 2 tiếng th́ phải học khoảng 1,75 năm , !!!!

viebboy
14-06-2010, 09:57 PM
theo ḿnh th́ với ai ở giữa tŕnh độ intermediate và advanced th́ chuyện học 3 tháng thi để trên 6.0 là không quá khó
mỗi ngày nếu bạn chăm chỉ nghe bbc podcast trong 2-3 tiếng. ban đầu bạn chả hiểu dc nhiêu, có khi không hiểu ǵ nhưng rồi sẽ quen với tiếng anh, sau 1 tháng là thấy khác hẳn. 2 tháng cuối th́ chỉ dành thời gian làm test, tuần làm khoảng 5 test nghe, cứ chăm chỉ luyện mà không bỏ ngày nào th́ môn nghe kiếm 6.5-7.0 là không khó
reading trong tháng đầu th́ học theo giáo tŕnh thôi, và cày cả vocab nữa, mỗi ngày cứ viết 1 list khoảng 15 từ, rảnh là mang ra đọc, bất kể đâu, bất kể lúc nào( tuy cái này theo kiểu hơi nhồi nhét nhưng trong 3 tháng làm liên tục th́ cũng ok). 2 tháng c̣n lại th́ làm test. 4 test 1 tuần là ổn. reading cần chú ư kĩ tại sao ḿnh sai thôi, cái thời gian check đáp án, t́m hiểu sao sai, sao hiểu sai mất nhiều thời gian nhưng quan trong, tốt nhất bạn ghi tất cả những lỗi sai vào 1 file, tối trước khi đi ngủ đọc lại, nhớ lại lúc ḿnh làm ḿnh nghĩ thế nào mà để sai
.
writing phần task 1 ḿnh không nói v́ nó khá dễ, học cái technique thôi
task 2 theo ḿnh tháng đầu bạn nên học phần writing của cuốn barron ielts và speaking and writing strategies for the toefl ibt. cũng trong thời gian đó, mỗi tối dành 20 phút đọc essay mẫu và soạn ideas ra 1 file riêng. 2 tháng c̣n lại th́ chỉ chọn đọc essay của ielts thôi. bạn thấy đấy. chỉ cần tháng đầu, bạn làm việc tích cực, bạn đă thấy tŕnh bạn lên rồi.
2 tháng cuối rất quan trọng, tập trung luyện cho ḿnh quen vs áp lực thi cử. thường th́ khi luyện ta làm dc trên 6.0 nhưng thi nó rơi rớt biết là bao nhiêu, luyện tất cả là luyện cái miệng ḿnh. đi thi ta thường mất b́nh tĩnh, cái miệng nếu hằng ngày đọc to ra mọi thứ nhiều ( mạnh dạn đọc to bài essay ra, mạnh dạn luyện nói ra thật to, mạnh dạn đọc wordlist của bạn ra thật to)--> khi đi thi cái mieng sẽ tỏ ra hiệu quả. khi 2 tháng cuối bạn luyện writing,mỗi ngày vẫn duy tŕ việc đọc ideas và essay mẫu nhé, nhưng 1 tuần bạn nên vào các forum, chọn lấy bất cứ để essay nào, dành cho ḿnh 45' để luyện ( nên luyện lúc sáng sớm ), cuối ngày coi lại bài viết ḿnh, kiểm tra lại coi đáng nhẽ ra ḿnh có thể viết hơn được như thế nào, nếu bài đó có cơ hội viết lần 2 th́ sẽ viết lại thế nào, buổi tối nên viết lại bài đó hoàn chỉnh.
với tinh thần cao trong việc quyết tâm luyện thi ielts và tự bản thân bạn nhận ra được cái giá trị sau này bạn nhận được trong việc dành trọn 3 tháng hết sức ḿnh luyện thi. luyện 3 tháng không quá khó để được trên 6.0 đâu bạn ạ

p/s: luyện bộ cam th́ luyện theo thứ tự 4-1-2-3-5-6