PDA

View Full Version : kinh nghiệm học ibt writing

peodep
31-03-2010, 03:17 PM
Với nhiều người, họ quan niệm rằng nên kết hợp học Reading với Writing, nhưng với tôi, tôi lại thấy sẽ hiệu quả hơn nữa khi kết hợp học Writing với Speaking. Khi học TOEFL iBT Writing, các bạn sẽ thấy các câu hỏi trong đề thi sẽ xoay quanh bộ 185 đề do ETS* biên soạn. Các bạn có thể in bộ câu hỏi đó ra, và sẽ thật tuyệt vời khi bạn có thể dùng tài liệu đó để luyện Speaking. Ḿnh thường học mỗi ngày khoảng 5 câu, với mỗi câu, ḿnh sẽ dành ra khoảng 30 giây để đọc và 1 phút để suy nghĩ về câu trả lời. Thông thường, các câu hỏi sẽ hỏi theo 2 hướng: hướng tích cực và hướng tiêu cực của một vấn đề. Chính v́ vậy, các bạn cũng nên suy nghĩ và trả lời theo cả 2 hướng và cố gắng liệt kê ra đủ ư trong thời gian nói là 1 phút nhưng vẫn phải đủ để bạn phát triển ư nếu phải viết trong 30 phút. Sau khi luyện nói và viết đủ bộ 185 đề Writing, tôi không dám chắc điểm các bạn sẽ chắc chắn cao, nhưng tôi dám khẳng định, các bạn có thể nói và viết tốt hơn trước rất nhiều do được chuẩn bị kĩ càng về kiến thức nền, mức độ trôi chảy, cách diễn đạt và phản xạ nhanh đối với câu hỏi được đưa ra.
trích http://www.equest.edu.vn/detail.php?id=197&catid=56

quy_do_55
27-04-2010, 01:11 AM
Ḿnh th́ đang t́m cách hỏi xem kinh nghiệm mọi người học cụ thể writing thế nào. Chứ c̣n coppy kiểu này th́ nhàm quá rôi. Nếu mọi người có cách nào cụ thể hơn vào chia sẻ cho bà con với!( thực ra phần writing của ḿnh cực tệ, hic, chắc tại phần ngữ pháp của ḿnh kém quá)

BLUE_SKY3101
20-07-2010, 03:16 PM
ḿnh hoàn toàn đồng ư với bạn này!