PDA

View Full Version : cách phát âm 's

nhatsanght2
25-12-2006, 01:50 PM
các bạn ơi, ḿnh không biết cách phát âm sau dấu sở hữu cách như thế nào?
ví dụ : house's Tom th́ chữ "s" được phát âm theo nguyên tắc nào /s/ hay /z/
Và c̣n phát âm sau dấu ' nữa ví dụ he's a doctor th́ là /s/ hay /z/
các bạn nhớ giúp ḿnh nhen!

caodinhthanh
05-01-2007, 11:18 PM
các bạn ơi mình không biet phân biệt phát âm 's' và 'z', mong các ban chỉ cho mình với

thanhluan04ck2
06-01-2007, 08:19 AM
Các bạn ơi mính phát âm không chuẩn 'e' mong cảc bạn chỉ mình với

thanhtri
06-01-2007, 08:55 AM
mình không biet cach phát âm giup minh với

flower
09-01-2007, 09:57 AM
Mình có tham khảo các sách nhưng mình thấy phải có người hướng dẫn nói trực tiếp thì mới dễ hiểu

nguyenthihoa
16-01-2007, 05:14 PM
cai day hinh nhu là phat am/s/ dáy

viethai03k3
16-01-2007, 11:37 PM
Theo mình được biết ngoài những trường hợp s đi sau p,k hoặc f tức là những âm bật lưỡi thì phát âm là /s/,còn lại phát âm là /z/

tonhuunghiacm
19-01-2007, 09:31 AM
mình đã học qua các phát âm /s/ và /z/ sách đề cập khá chi tiết và dễ hiểu nhưng bây giờ mình không nhớ chính xác nữa. Mình sẽ xem lại và trả lời sau nhé!

tonhuunghiacm
19-01-2007, 09:34 AM
ḿnh đă học qua các phát âm /s/ và /z/ sách đề cập khá chi tiết và dễ hiểu nhưng bây giờ ḿnh không nhớ chính xác nữa. Ḿnh sẽ xem lại và trả lời sau nhé!

tonhuunghiacm
19-01-2007, 02:35 PM
vietthai03k3 trả lời đúng rùi đấy nhưng cho phép ḿnh bổ sung thêm:
khi s nằm sau các âm này: f, k, p, t và th khi có phiên âm là/0-/ th́ phát âm là/s/ c̣n lại là/z/.
ví dụ:
wants /s/
wraiths /s/
arms /z/
stops /s/
teachers /z/
books /s/

tonhuunghiacm
19-01-2007, 02:45 PM
cách giải thích của vietthai03k3 chưa chính lắm . Phải giải thích như thế này mới đúng:
cách phát âm/s/ hay/z/ tuỳ thuộc vào cách phát âm của âm đứng trước nó. Nếu âm trước nó là vô thanh(voiceless) thì s phải phát âm vô thanh(tức/s/). Nếu âm trước nó là hữu thanh thì (voiced) thì s phải phát âm hữu thanh(tức/z/).
danh sách các âm vô thanh mình đã liệt kê ở phần trả lời trên (f, k, p, t và 0-). Các âm còn lại là hữu thanh.

vermouth_love
19-01-2007, 06:46 PM
vậy c̣n cách phát âm 'ed' th́ sao ạ?

tonhuunghiacm
22-01-2007, 08:32 AM
àh cách phát âm 'ed' hả vermouth love?
có 3 cách phát âm 'ed':
- Nếu 'ed' theo sau 't' hoặc 'd' thì phát âm là /Id/
ví dụ: wanted, needed

- Nếu 'ed' theo sau các phiên âm (k, p, s, S, tS, 0-) thì phát âm là /t/
ví dụ:
looked/t/
stoped/t/
crossed/t/(chú ý:căn cứ vào phiên âm)
washed /t/
watched/t/
monolithed/t/

- ngoài 2 trường hợp trên, 'ed' theo sau tất cả các âm khác còn lại thì được phát âm là /d/
closed/d/
examined/d/

văn công
22-01-2007, 01:12 PM
nhân đây em cũng xin hỏi các bác chút
đây là 1 câu trong bài test 45minutes của ḿnh
khoanh tṛn từ có fát âm khác các từ c̣n lại
looked stopped missed divided em chọn d.divided nhưng khi chấm thầy nói là incorrect căi thầy th́ mang danh vô lễ nhưng ko căi th́ sao bít dc đúng hay sai fải ko ạ? Các bác nói xem em đúng hay sai( bởi v́ theo bit th́ động từ có đuôi-ed th́ sẽ fát âm theo quy tắc sau:
/id/:-ted, hoặc-ded. /t/:-k,-p,-s..etc... rùi/d/:-m,.... :) wên mât rùi nhưng đại khái là thế ) cám ơn sự chia sẻ

dươngmaithanhvân
23-01-2007, 10:58 AM
Theo mình là đúng vì mình cũng đã từng đọc cái qui tắc này ở globaleducation
Bạn có thể thắc mắc lại với thầy xem thế nào mới là đúng và tại sảo

dươngmaithanhvân
23-01-2007, 10:59 AM
Theo ḿnh là đúng v́ ḿnh cũng đă từng đọc cái qui tắc này ở globaleducation
Bạn có thể thắc mắc lại với thầy xem thế nào mới là đúng và tại sảo

ngườitôithuơng
23-01-2007, 10:16 PM
Bạn chọn divided là đúng rồi, v́ ba từ kia "ed" đều phát âm là /t/, tôi không hiểu thầy giáo của bạn đấy! Có lẽ bạn nên xin thầy giải thích tại sao chọn divided lại sai và như vậy th́ chữ nào là đúng?

dươngmaithanhvân
24-01-2007, 09:30 AM
Xin lỗi các bác,cho em x́ pam 1 tẹo.
To: Văn Công
Hay là thầy giáo của bạn .....thù bạn.(có ǵ không phải bỏ qua nha^__^)

jenny9290
18-02-2007, 12:12 AM
nhiều ư kiến wé ! vậy cuối cùng cho ḿnh hỏi cách phát âm sở hữu cách là như thế nào ,nó có giống cách phát âm chữ "s" hay không
Vd trong 4 câu này th́ ḿnh nên chọn câu nào?
a. Philip's b. Sue's c. Mary's d. Allen's
:confused:

Hyp
18-02-2007, 12:34 AM
nhiều ư kiến wé ! vậy cuối cùng cho ḿnh hỏi cách phát âm sở hữu cách là như thế nào ,nó có giống cách phát âm chữ "s" hay không
Vd trong 4 câu này th́ ḿnh nên chọn câu nào?
a. Philip's b. Sue's c. Mary's d. Allen's
:confused:
Ḿnh chọn a :D cái này đọc là /s/ trong khi mấy cái kia đọc là /z/ (nếu ḿnh ko nhầm :p ).
Bởi v́ theo ḿnh th́ cách phát âm sở hữu cách cũng giống với phát âm chữ s :)

beckentyang
24-02-2007, 08:57 PM
Theo ḿnh nếu cậu muốn phát âm chuẩn cậu phải tập nói cho nhiều và chịu khó tham khảo tự điển ở phần phiên âm quốc tế ấy !!!!

Mai Thị Thu Trang
10-07-2007, 10:29 AM
Ḿnh đang là SV năm nhất ĐHKt và ḿnh đang theo học lớp TOEIC ở TT Dương Minh.Mấy năm học phổ thông ḿnhkho6ng để ư đến cách đọc đúng phiên âm quốc tế, ḿnh chỉ đọc theo giáo viên thôi và có không ít lần thầy cô đọc sai mả bây giờ ḿnh mới biệt Bây giờ ḿnh khổ v́ cách đọc của ḿnh mất rội Các ban giúp ḿnh với, làm ơn chỉ ḿnh cách đọc phiên âm QT sang tiếng Việt với v́ thực sự ḿnh không biết lúc nào đọc âm/s/ , lúc nào đọc âm/z/. Nói chung ḿnh cần biết tất cả cách đọc những phiên âm QT sang tiếng Viêt. Giúp ḿnh nhẹ Cám ơn nhiều!!!

ngườitôithuơng
10-07-2007, 01:51 PM
Có 3 cách phát âm "S", và áp dụng cho cả danh từ thêm S (số nhiều), động từ thêm S (thì Hiện Tại Đơn), hoặc Sở hữu cách (Possessive Case)
1. /s/ sau các âm /p,t,k,f,(th) (TNK không đánh được chữ này, cái âm như cái hột vịt có gạch ở ngang lưng ấy)/
Ex: N: cups, hats, books, roofs, months...
V: stops, cuts, looks, laughs, bathes...
Possessive Case: Nick's car...
2. /iz/ sau các âm /s,∫,t∫,dz (chữ z không viết hoa nhé)/
Ex: N: buses, dishes, watches, oranges...
V: misses, washes, watches,changes...
Possessive Case: Doris's shirt, my boss's son
3. /z/ sau các âm còn lại.
Ex: chairs, tables, doctors...(N), opens, learns,...(V), Tom's house...(PC)

tetsu
09-08-2007, 11:02 PM
Kà Fê Phở Tái

Mấy bạn nhớ thế này cho dễ :D

hungsika
11-08-2007, 10:35 AM
Chính xác phải là như vầy:

1. Sau một vô thanh đọc là/s/ (voiceless sound + voiceless /s/)

2. Sau một hữu thanh đọc là/z/ (voiced sound + voiced /z/)

3. Sau các thanh sau đọc là /iz/: s,z,∫,z-hoa, t∫,dz-hoa

anhthu90
11-08-2007, 07:05 PM
em biết cách đọc đúng những từ có các âm này. Nhưng chả biết nói rõ cho mọi người thế nào. Nếu mọi người ở Hà Nội thì em xin giới thiệu lớp luyện nghe nói của cô Hương, hiện đang là gv trường Ams. Sau khi học xong thấy rất hiệu quả.Địa chỉ là 50 phố Giang Văn Minh

dangbinh86
28-08-2007, 10:19 AM
Chính xác phải là như vầy:

1. Sau một vô thanh đọc là/s/ (voiceless sound + voiceless /s/)

2. Sau một hữu thanh đọc là/z/ (voiced sound + voiced /z/)

3. Sau các thanh sau đọc là /iz/: s,z,∫,z-hoa, t∫,dz-hoa

chắc có bạn thắc mắt làm sao phân biệt nó là vô thanh hay hữu thanh ,>> cứ mỗi khi đọc ,các bạn lấy tay ấn nhẹ vào cổ họng thấy nó rè rè là hữu thanh, c̣n ko th́ vô thanh,
-/iz/ nguyên gốc của nó cũng là/s/ nhưng v́ sao phải đọc là/iz/ > xin thưa là, v́ khi những từ cuối âm đă đă đọc là /s/ để thêm s sau nữa chẳng lẽ phải đọc 2 lần s>s , v́ để tiện lợi cho việc đọc hơn nên nguời ta đă quy định là nhưng từ có âm cuối là/s/ th́ nếu chúng ta có thêm s nữa th́ s được thêm đó ko đọc là âm/s/ mà phải đọc là âm/iz/...
ví dụ:
+ dog's >> để tay lên cỏ họng, nhớ là ấn nhẹ thôi ko thui tắt thỏ là tui ko chịu trách nhiệm đâu. >> có thấy rè ko .. vậy th́ đọc là /z/
+actress's >> chẳng lẽ phải đọc /s//s/ >> rất khó nên phải đọc âm cuối là /iz/, đó là nguyên tắt do ngừoi ta quy định.
>> nói vậy có đúng ko vậy các bác.

daifu.huang
02-09-2007, 08:38 PM
các bạn đề cập vẫn chưa đủ, ḿnh sửa lại tí chút:Đọc là:
- /s/: khi s theo sau các từ tận cùng là :k, p, t, f
- /iz/: khi các từ tận cùng là :s, x, ch, sh chuyển sang số nhiều
- /z/: với các từ c̣n lại

heo_fifi
02-12-2010, 07:51 PM
cái này cứ học đi học lại rồi mà vẫn cứ quên!!! có ai có cách nào giúp nhớ lâu được không??? chỉ giùm vs!!!!

andrewpeter
02-12-2010, 10:40 PM
Kà Fê Phở Tái

Mấy bạn nhớ thế này cho dễ :D
Không biết quy luật này dùng như thế nào các bạn nhi? Giúp ḿnh với.

nos1080
21-12-2010, 01:13 PM
Hồi trước ḿnh học ở trường có thêm nguyên tắc này nữa nè : Vowel + S + Vowel th́ đọc là z :
vd như là : is it ........, raise , .... this is ... chủ yếu là dùng trong liaison trong american english thôi nhá.
c̣n cách đọc ED nè :
- /id/ : t, d
-/ t/ : unvoiced
-/ d/ : voiced
C̣n cách đọc S / ES nè :
- /iz/ :S,SS,SH,CH,X,Z :
- /S/ : unvoiced
- /Z/ : voiced , O.
voiced , unvoiced gồm Begin, middle , throat ḿnh ko đề cập đến
trong đó Unvoiced là mấy âm bật hơi mà ko rung cuống họng ấy mấy bạn :
Vd : P , T, K, F, S, θ, ∫, t∫, H ..
Voiced là âm giữ lại hơi trong miệng nhưng mà rung cuống họng ấy :D
Vd: B, D, G, V, Z, đ ( âm này trong chữ this ấy ḿnh ko viết đc ), ʒ, d ʒ, M,N, η,L,W,R,J…

Ḿnh ko nhớ rơ lắm đâu nhe có ǵ sai đừng có trách đó

nos1080
21-12-2010, 01:19 PM
À ḿnh quên mất Vowel + S + Consonant có khi đọc là s, có khi đọc là z theo kinh nghiệm thực tế nha ... ḿnh hỏi rồi mà ko ai có kết luận chính thức cả ... nguyên tăc nào cũng có exceptions cả mà

thetear1311
22-12-2010, 10:29 AM
Ḿnh cũng muốn họ lại cách phát âm, lâu không dùng nên quên hết cả rùi, hu hu