PDA

View Full Version : Thi IELTS ở BC hay IDP?

haido
23-12-2006, 12:48 AM
Có bạn nào biết sự khác biệt khi thi IELTS ở 2 trung tâm này không nhi? Cho ḿnh biết với . Thanks

ipkiss
23-12-2006, 02:06 PM
bạn muốn biết sự khác biệt về đề thi hay về thiết bị, các tổ chức, nơi thi....

hapi
23-12-2006, 05:52 PM
bạn muốn biết sự khác biệt về đề thi hay về thiết bị, các tổ chức, nơi thi....

Theo ḿnh biết th́ :
1. Đề thi: như nhau, có khi bạn gặp đề dễ nhưng cũng có lúc gặp cái đề khó nhăn răng :D
2. Thiết bị: IDP có cái hơn BC là nghe bằng wireless headphone song song với âm thanh ṿng , v́ vậy bạn sẽ có nhiều tùy chọn

Ai bít bổ sung thêm

gala3089
03-01-2007, 10:57 AM
Hic, tui đã thi IELTS 2 lần roài, 2 lần đều ở IDP. Sắp tơi tui sẽ thi ở BC và theo kinh nghiệm thì có nhận xét :
Đề thi thì phần lớn khác nhau vì BC và IDP ít khi trùng ngày và thường thì để ở BC dễ hơn IDP nhưng mà ở BC đề khó thì SUPER Khó :D . Còn WRITTING thì BC chấm dễ hơn IDP 1 chút :D .
Người ta thường nói rằng : nếu muốn điểm cao thì thi ở BC còn nếu muốn đo trình độ thì thi ở IDP. Đó là cái SLOGAN từ lâu nay, tui chưa thi ở BC lần nào nên ko dám chắc :D .

hapi
03-01-2007, 06:21 PM
Người ta thường nói rằng : nếu muốn điểm cao th́ thi ở BC c̣n nếu muốn đo tŕnh độ th́ thi ở IDP. Đó là cái SLOGAN từ lâu nay, tui chưa thi ở BC lần nào nên ko dám chắc :D .

Cách đây khoảng hơn 1 tháng, ở BC ra process ở task 1 đó :D
Ḿnh lại nghe 1 câu slogan ngược với bạn nên đă chọn thi ở IDP và thấy ok
anw, quyền lựa chọn là ở các bạn :rolleyes:

ipkiss
03-01-2007, 11:07 PM
mình cũng nghe như hapi vậy, ở IDP tương đối dễ chịu hơn. Trước đợt thi ngày 4/11/2006, ở IDP cũng ra process. Mình đã thi ở BC và thấy không hề dễ chịu tí nào, đặc biệt là listening đọc rất nhanh, lại nghe loa lớn trong phòng lớn của khách sạn WinsorPlaza, nên nếu bạn nào nghe không quen sẽ bối rối.
Tuy nhiên, mình thấy dù ở 2 bên đề ra như thế nào thì vẫn tuân theo tiêu chuẩn chung để đánh giá đúng khả năng, chứ không thể bên nào dễ hơn được, có chăng là do các bạn trước thi, gặp đúng chủ đề mình biết nhiều nên nghĩ là bên này dễ hơn bên kia. Cả 2 tổ chức đều có uy tín như nhau trên thế giới mà.

candykitty
03-01-2007, 11:26 PM
I think it is up to you since the material in both two centers comes from the same source (Cambridge). Some people like listening by headphone but the others prefer listening from the large speakers. If you are not accustomed with listening with a headphone, it could cause you feel interfering. On the other hand, examiners in oral of IDP are often Australian people. And it could be a trouble for someone who do not practice with an Australian teacher before.

hapi
04-01-2007, 12:09 PM
I think it is up to you since the material in both two centers comes from the same source (Cambridge). Some people like listening by headphone but the others prefer listening from the large speakers. If you are not accustomed with listening with a headphone, it could cause you feel interfering. On the other hand, examiners in oral of IDP are often Australian people. And it could be a trouble for someone who do not practice with an Australian teacher before.

I cant see any problems with Aus examiners,
remember that: Aus examiners also work in BC :rolleyes:

gala3089
05-01-2007, 10:23 AM
Ko theo tui thì AUS examiner thường khó chịu hơn English vì AUS đòi hỏi nhiều thứ. Thi Writting ở BC dễ chịu hơn IDP đấy, còn Listening thì có vẻ IDP tốt hơn vì tốc độ đọc của người AUS thường chậm rãi, còn reading thì BC có phần dễ hơn khoảng 0,001% :D ( = nhau) .
Còn tui thì lại thích nghe = loa hơn vì khi nghe English thì phải có BASS tui mới nghe tốt dc, còn chỉ có âm Bổng thôi thì tui nghe lại kém, chả hiểu tại sao. Mặc dù tui luyện nghe ở nhà = 2 cái.
AUS examiner work in BC rất ít, phần lớn là ENG và theo tui học ở RMIT ( tui đang là SV ở đây ) thì tui thấy giảng viên ngừơi Úc khó tính ơn các giảng viên các nứơc khác đấy.
Lần sắp tới tui sẽ thi ở BC vì tui thi ở IDP 2 lần roài, lần này đổi mới 1 chút. TUi đang có IELTS 6.5, hi vọng lần này là 7.0 trở lên :D .

candykitty
05-01-2007, 05:44 PM
As far as I know, IDP and British Council often organise IELTS at the same day, so it could not have any difference in the listening and reading section.

ipkiss
05-01-2007, 06:56 PM
đây là lịch thi ở IDP 2007, BC chưa có
http://www.idp.com.vn/IELTS/TestDate/

candykitty
05-01-2007, 09:32 PM
The same in BC, but you have to come there to get the shedule. What a drag!

gala3089
06-01-2007, 10:22 PM
Khác nhau đó, vì BC có ngày thứ 7 và CN còn IDP chỉ có ngày thứ 7 của tuần đầu tiên và ngày thứ 7 của tuần cuối trong tháng. Do đó 1/2 ngày thi của BC khác IDP đó.

DreamOfaScholar
07-02-2007, 07:09 PM
Ḿnh th́ mới thi ở BC. Nhưng cũng đă đi học nhiều chỗ, nói chuyện th́ thấy họ đa số nói thi ở IDP dễ hơn so với ở BC. Cũng chưa có dịp nào thi liên tiếp IDP và BC nên cũng không xác định được là chỗ nào khó hơn nữa. Nhưng nghe thiên hạ kháo nhau th́ IDP có vẻ trang thiết bị tốt hơn.

gala3089
08-02-2007, 08:57 AM
Khó hay dễ là do hên xiu của mỗi người thôi, người thi 2 bên đều dễ => như nhau, người thi bên này dễ bên kia khó => so sánh tùm lum. Nhưng theo mình thì cả 2 bên như nhau vì cùng do Cambridge ra đề mà, bàn luận về cái này chả có ích gì, cái chính là do khả năng của chính bạn, nếu khả năng bạn dc 6, 7, 8 thì thi ở đâu cũng là 6, 7, 8.
Thi ở IDP thì dc cái tai nghe khithi Listening thôi chứ có cái gì đâu.

candykitty
09-02-2007, 08:19 PM
Trời đất ơi, hai bên nếu thi cùng ngày thì cùng một đề thi, làm sao mà mình có thể cho rằng bên nào dễ hơn bên nào? Còn nếu có thi khác ngày thì đề thi đó vẫn do cùng một ngân hàng đề thi đưa ra một cách ngẫu nhiên (randomly). Bên idp phần nghe cho nhe bằng headphone, bên British Council nghe bằng speaker nhưng cũng rõ lắm. Còn lại thì như nhau hết. Nói chung có thể nói rằng thi cái gì cũng có tính hên xui trong đó, có thể bạn may mắn gặp bài thi có chủ đề hay các từ vựng phần nghe familiar với bạn thì bạn có khả năng đạt điểm cao hơn, tuy nhiên cũng khó nói lắm!

gala3089
10-02-2007, 07:45 AM
Trời đất ơi, hai bên nếu thi cùng ngày thì cùng một đề thi, làm sao mà mình có thể cho rằng bên nào dễ hơn bên nào? Còn nếu có thi khác ngày thì đề thi đó vẫn do cùng một ngân hàng đề thi đưa ra một cách ngẫu nhiên (randomly). Bên idp phần nghe cho nhe bằng headphone, bên British Council nghe bằng speaker nhưng cũng rõ lắm. Còn lại thì như nhau hết. Nói chung có thể nói rằng thi cái gì cũng có tính hên xui trong đó, có thể bạn may mắn gặp bài thi có chủ đề hay các từ vựng phần nghe familiar với bạn thì bạn có khả năng đạt điểm cao hơn, tuy nhiên cũng khó nói lắm!

Oh, I totally agree with you !!!, so everybody, please, do not discuss about which center is easier than another one.

ngoalongvietnam
18-02-2007, 11:07 PM
Cho mình hỏi thêm, nghe listening = headphone thì có đc mở âm lượng lớn ko? và lớn cỡ nào? tại listening là weakness của mình nên mình hơi lo. nếu mà nghe = headphone mà rõ+ to thì chắc mình chọn IDP quá.

gala3089
20-02-2007, 04:23 PM
HIHIHIHI, đã nghe bằng Headphone thì bạn cứ tự do mà mở âm lượng lớn nhỏ từ nhỏ nhất ko nghe gì đến lủng màng nhỉ :) .

lovelywhirlwind
25-02-2007, 10:17 PM
ừ tớ thấy thi IELTS ở IDP có vẻ thuận lợi hơn trong phần thi nghe.Ḿnh nghe nói ở BC bạn phải nghe qua đài, như vậy khó có thể tập trung cao như nghe bằng tai nghe ở IDP.
Ḿnh cũng muốn nhắn tới các bạn có ư xin học bổng.Các bạn nên t́m hiểu xem trường ḿnh định nộp đơn xin học bổng có yêu cầu về bằng IELTS do trung tâm nào cấp ko v́ như ḿnh được biết th́ có một số trường chỉ chấp nhận bằng IELTS do BC cấp thôi!

candykitty
26-02-2007, 09:12 AM
ừ tớ thấy thi IELTS ở IDP có vẻ thuận lợi hơn trong phần thi nghe.Ḿnh nghe nói ở BC bạn phải nghe qua đài, như vậy khó có thể tập trung cao như nghe bằng tai nghe ở IDP.
Ḿnh cũng muốn nhắn tới các bạn có ư xin học bổng.Các bạn nên t́m hiểu xem trường ḿnh định nộp đơn xin học bổng có yêu cầu về bằng IELTS do trung tâm nào cấp ko v́ như ḿnh được biết th́ có một số trường chỉ chấp nhận bằng IELTS do BC cấp thôi!
Kg đúng đâu bạn, thi ở đâu cũng dùng CD lấy từ trung tâm khảo thí IELTS thôi. Tuy nhiên bên BC mở bằng hệ thống speakers của windsor plaza nên nghe cũng rất rơ, c̣n bên idp mở qua headphone.

gala3089
26-02-2007, 03:57 PM
Thi = headphone ko phải lúc nào cũng hay đâu bạn. Mình nhớ năm ngoái mình thi chung phòng với mấy đứa bạn của mình, cái headphone ko nghe dc vì ko bắt sóng dc nên phải nghe = loa ngoài đó, coi chừng. Ngoài ra, khi vào phòng thi của IDP phải quăng DTDD ở ngoài nha, và phải tắt DTDD nữa, nếu ko sẽ nhiểu điên luôn đó.

haido
27-02-2007, 11:59 AM
Thi = headphone ko phải lúc nào cũng hay đâu bạn. Ḿnh nhớ năm ngoái ḿnh thi chung pḥng với mấy đứa bạn của ḿnh, cái headphone ko nghe dc v́ ko bắt sóng dc nên phải nghe = loa ngoài đó, coi chừng. Ngoài ra, khi vào pḥng thi của IDP phải quăng DTDD ở ngoài nha, và phải tắt DTDD nữa, nếu ko sẽ nhiểu điên luôn đó.

Thi ở BC họ cũng bắt để điện thoại ra ngoài, kể cả cái ví nữa

gala3089
27-02-2007, 03:28 PM
Thi ở đâu( BC hay IDP ) nó đều bắt xách hết đồ để ở ngoài, chỉ dc mang vào viết+ gôm + ID

candykitty
27-02-2007, 04:08 PM
Um, mang hết đồ ra, nhưng nói cái bóp tiền mà cũng phải đem ra thì kg đúng đâu, bữa mình đi thi thì mình vẫn có bóp tiền trong người mà. Có thể mang theo một chai nước uống (nhớ xé mark ra để đảm bảo kg viết gì trên mark), nhưng nhớ là trong quá trình thi sẽ kg ai cho ra ngoài đi rest room hết, trừ lúc thi writing (nhưng cũng kg được ra nếu còn 5 phút nữa là phải hand in), do đó nhớ uống ít nước thôi.

gala3089
28-02-2007, 02:26 PM
Tốt nhất là đừng uống nước :D , sau khi check in rồi xin ra ngoài đi Rest Room.
Ở BC thì hơi Strick vì ko cho đi rest room trong lúc thi. Còn thi ở IDP, nếu bạn thi ở Bộ Ngoại Giao trên đường Trần Quốc Thảo thì thích ra ngoài đi rest room thì ra, nhưng chỉ là lúc Supervisors đang thu bài và phát đề ( tốn ko ít thời gian, khoảng 3 phút, đủ để "làm việc", Restroom thì chỉ cách 5 bước đi bộ ), nếu thi ở ngay IDP trên đường Phan Kế Bính thì miễn, thi ở đó thì y chang BC .

candykitty
28-02-2007, 06:05 PM
Hôm mình thi tại Windsor Plaza do British Council tổ chức, check in xong rồi là ngồi luôn, kg cho ra nữa dù chỉ ngồi đợi tới lúc thi, do nó strictly như vậy nên mấy bạn nào có hệ tiêu hóa hơi yếu cần chú ý. @chauhien123: thi ở đâu cũng vậy thôi bạn!

gala3089
02-03-2007, 03:43 PM
Thi ở Windsor Plaza cũng may nó tắt máy lạnh khi vào phòng thi, nếu ko thì...
Mà thi IELTS sao mà strick thế ko bít, thi ĐH ở VN cũng đâu Strick dữ vậy. HIC .

yenhailam
12-03-2007, 07:19 PM
Ḿnh vừa thi IELTS ở B.C ngày 10.3 nè.Ḿnh thi ở KS Bông Sen.Pḥng của ḿnh chỉ có 15 người thôi.Âm thanh th́ rất là rơ,1 loa lớn để ở trên,2 loa nhỏ gắn trên trần nhà,nói chung là nghe rất là rơ.
Nếu dự định thi ở B.C thi nên đăng kí thi sớm trước khoảng 1 tháng.Ḿnh đăng kí thi trước 1 tháng nhưng vẫn phải thi nói vào ngày khác chứ ko thi cùng ngày nhưng theo ḿnh nghĩ th́ thi nói khác ngày tốt hơn v́ thi 3 môn kia xong cũng đă 12h rồi,nều bạn nào nhà xa nữa th́ mệt lắm.

hua_ngoc_thuy
24-04-2007, 02:17 AM
I have just visited BC websites to check informations on Ielts. According to it, those who take Ielts test after May 1 will have to suffer the test fee of 150USD. Hix, escalation of prices lead to the increase of the test fee !!! :(

reddevil89
11-06-2007, 08:39 PM
IBT là 160$ bạn ạ, giờ cái gì cũng đắt cả

Danieltran
02-07-2007, 03:46 PM
Ḿnh nghe nói thi ở BC đôi khi dễ hơn nhất là vào thang1. C̣n thi ở IDP th́ độ khó ổn định hơn nhưng phần speaking th́ chấm tương đối dệ

candykitty
03-07-2007, 02:00 PM
Bạn nghe ai nói vậy? Thi AV mà cũng tùy tháng nữa à?

double1185
12-07-2007, 12:18 PM
Mình nghĩ độ dễ hoàn toàn là do xác xuất, ko bao giờ có tháng nào dễ hơn và trung tâm nào dễ hơn cả, bởi đề ko fải do VN mà là 1 trung tâm quốc tế ra chung. Ví dụ như 2 đợt thi gần đay là 28/06 và 7/7(đều ở IDP) thì đề đọc hôm mồng 7 chỉ ở mức tb, còn đề 28 được đánh giá là khó. Nói chung về thi ở IDP thì hãy chuẩn bị tinh thần là tai nghe của bạn có thể bị hỏng bất cứ lúc nào nếu bạn ngồi ở khu cuối dãy( mình thi cũng bị hỏng tai nghe và fải ở lại nghe lại- may là mình hỏng ngay từ đầu nên chỉ thi lại, chứ có những ng chỉ hỏng và thi lại 1 đoạn , pó tay)

GiangVu
14-07-2007, 09:14 PM
Minh chua thi o trung tam nao
nhung nghe cac ban va co giao ke lai thi co mot so diem dang luu y nhu sau:
- Thi tai BC khong dung tai nghe rieng nhung duoc to chuc tai nhung dia diem co chat luong am thanh cuc tot=> khong can lo ngai ve chat luong am thanh. Trong khi thi tai IDP da co truong hop tai nghe bi họng
- BC to chuc rat chuyen nghiep va chat che. Gan nhu khong co chuyen thay doi lich thi, neu co thay doi se bao truoc cho thi sinh can than
- IDP thay doi lich thi, khi tiep tuc thay doi lai khong bao cho thi sinh(truong hop thi speaking thang 6 vua roi)
- Ban minh khi thi speaking gap 1 anh examiner: ban minh dang noi anh nhin dong ho, uong nuoc, vo dau but tai...(toi nghiep cau ban bi khung bo tinh than)
Vi vay ban than minh da chon BC cho ky thi sap toi!
Tren day chi la mot so thong tin ma minh thu thap duoc, dam bao su that!
Mong rang se co ich cho cac ban khi lua chon dia diem thi!

gala3089
15-07-2007, 12:16 PM
Chài, kinh dị dợ. Cũng may qua cái thời này rồi. Giờ thi ở đâu cũng dc , chả có gì bỡ ngở :D .

double1185
16-07-2007, 09:35 AM
Vấn đề là pà con lại đồn rằng thi ở IDP dễ hơn, còn examiner của speaking test thì lại là random(bất kỳ 1 IELTS examiner nào được chọn) nên bạn của bạn có thể gặp IE đấy ở BC cũng là chuyện bt. Với cả mình thấy nghe tai nghe thường kết quả vẫn cao hơn là nghe bằng loa ngoài. Ah nhưng khoản đóng tiền thì chắc chắn là BC pro hơn hẳn roài, bà con chỉ cần mang thẻ ATM wa xoẹt 1 cái là ok, ko fải lỉnh kỉnh vác 2t5 đến như ở IDP đâu.

gala3089
16-07-2007, 04:03 PM
IDP dễ hơn, đó là bọn mới vào nghê IELTS mới đồn tùm lum, còn ai thi nhiều thì chả ai nói vậy cả.
Bạn double giống mình ấy, thi Listening nghe loa ngoài dễ điểm cao hơn vì nó có hơi trầm trầm, mình rất thích thi nghe mà tiếng nó hơi trầm trầm 1 chút, nghe rõ hơn là tiếng Treable ko, phải có 1 tí Bass vô.

tam3010
17-07-2007, 09:20 PM
ủa sao nó tăng lệ fí nhanh zạy !

gala3089
18-07-2007, 04:30 PM
Tiền xăng dầu tăng, vàng tăng, giá điện tăng, giấy tăng, cái gì cũng tăng, dẫn đến lệ phí tăng đó là cách giải thích đơn giản và chính xá :D .

double1185
19-07-2007, 08:42 AM
Minh thấy cái tai nghe ko dây ở IDP ngon fết ấy chứ, trầm bass và vang trebe đầy đủ mà, con tai đấy mỗi tội trông thô wá, chứ ko mình đã kiếm 1 đôi về nghe cho sường roài :D.

gala3089
29-07-2007, 10:15 PM
Nghe tai nghe coi chừng đang nghe mất sóng => hết nghe , kekekekekeke.
Nghe bằng loa ngoài hay hơn, ta thích nghe bằng loa ngoài, kekekekekeke.
Cái tai nghe đó thô gì, tai nghe ko dây phải chịu loại bự bự nghe mới hay, loại nhỏ như tai nghe có dây nghe dở chết. Mà sao chả có cái phòng thi IELTS nào thiết kế giống phòng LAB học ANH VĂN nhỉ, làm như vậy sẽ dễ thi nghe, dễ kiểm soát việc trao đổi bài,bảo vệ sự riêng tư ( ko làm dc bài mà nhìn mọi người xung quanh cứ viết => xúc động đậy) ,....

double1185
30-07-2007, 01:34 AM
Ay thế mà tui cám ơn cái vụ mất sóng ấy lắm nhé, may mà đợt thi đấy vừa vào fát mất sóg lun nên fải ở lại lúc cuối nghe, leo lên bàn đầu nghe sướng ơi là sướng, cứ rõ mồn một, mà cảm giác rất thư giãn (KQ là 8.5, thú thật là mọi khi cũng có lần lên được 39 nhưng là do đề dễ quá, chứ còn toàn tằng tằng 33), ở ACET cũng nghe đài nhìu, fải vểnh tai lên và luôn có cảm giác mất tập trung.

gala3089
30-07-2007, 08:50 AM
Ghê Ghê, 8.5 bác thế nào cũng dc quăng lến báo, kekkekeeke.

reddevil89
30-07-2007, 09:09 AM
hic, 8.5 lận ạ, bác này tai con gì mà thính thế :D(con gì tai thính :D)

gala3089
30-07-2007, 09:14 AM
Uhm bác này chắc là ngồi thiền tĩnh tâm dữ lắm đây, mình làm mún hục hơi lun mà cũng chỉ dc có 8.0 là cao nhất mà bác này dc 8.5 kinh kinh , người mộ quá, phải về núi luyện lại thêm sau đó phân cao thấp lại mới dc.

hapi
31-07-2007, 01:23 PM
Uhm, bác Gala cứ luyện cho kỹ vào để đạt 8.5 nhé
Nhằm giúp bác và các bác khác đạt được 8--->9 nên mình lock cái topic này lại, một p hần cũng vì nó loãng rồi