PDA

View Full Version : [Box 9 2008-2009] Writing Contest !- Khẳng định bản thân !

lazygirl
19-08-2009, 12:06 AM
WRITING CONTEST- KHẲNG ĐỊNH BẢN THÂN

I-Mục đích :

-Ôn lại kiến thức đă học từ lớp 9

-Áp dụng và nâng cao kĩ năng Writing

-Rút ra kinh nghiệm không những từ BGK mà c̣n từ khán giả.

II-Đối tượng:

ai là members của tienganh.com.vn đều được hoan nghinh !

III-Thể lệ :

-Cuộc thi sẽ có 2 ṿng, số lượng thí sinh lọt vào ṿng chung kết sẽ bằng

50% số thí sinh ở ṿng "gửi xe" : ))

VD: Có 10 bạn tham gia dự thi , th́ sẽ có 5 bạn lọt vào ṿng 2.

-Các bạn sẽ viết theo Topic mà BGK đưa ra .

-Nói trước, các bạn hăy viết những ǵ các bạn nghĩ, trong khoảng từ 300-500 chữ
và trong bài viết phải thể hiện đc cá tính và quan điểm của bạn. Nhưng quan trọng hơn cả , là các bạn phải viết đúng kí thuật, đúng ngữ pháp, đúng chính tả.Nếu sai sẽ bị trừ điểm không thương tiếc !

-Chúng tớ sẽ gia hạn thời gian nộp bài.Trong thời gian đó, các bạn nộp bài xong,

chẳng hạn? Nhưng muốn sửa v́ phát hiện ḿnh sai, th́ cứ việc sửa thoải

mái, thậm chí thay bằng một bài khác là đc. Miễn là đến thời hạn th́ chúng tôi sẽ

lấy bài cuối cùng.

-Trong khi thi, nhưng những-người-không-tham-gia-dự-thi có quyền ủng hộ, b́nh

luận, nhận xét, "nhắc bài",...miễn là không quá thời hạn. BGK không được góp ư với thí sinh về bài dự thi của họ khi thời gian chưa kết thúc

-BGK KHÔNG ĐƯỢC PHÉP DỰ THI và sẽ chấm điểm trong ṿng một tuần và đưa ra Topic ṿng 2.Sau đó, sẽ post nhận xét, đánh giá , và sửa chữa của BGK đối với từng Bài dự thi.

-Mọi thắc mắc + bài dự thi đều post tại đây hết nha (Tiết kiệm đất , xài ké mà :D )

-DO CUỘC THI HOK GIỚI HẠN TUỔI TÁC CHO NÊN.... BGK SẼ CÂN NHẮC TÙY THEO TR̀NH ĐỘ VÀ TUỔI TÁC CỦA THÍ SINH MÀ CHO ĐIỂM !

IV- Thành Phần BGK :
1.Bác Wellfrog
2.Lazygirl- Từng Phụ Trách TA lớp 9 2008-2009
3.Funnyseason - Phụ Trách TA lớp 10 2009-2010
4.Mr.hand- Phụ Trách TA lớp 10 2009-2010
5.Supper_bongbong-Phụ Trách TA lớp 10 2009-2010

V-Cơ cấu giải thưởng :
BA BẠN ĐOẠT GIẢI TH̀ QUÀ SẼ CHUYỂN ĐẾN TẬN NHÀ BẰNG ĐƯỜNG BƯU ĐIỆN. ( CHỈ CÓ AI THẮNG CUỘC MỚI BIẾT QUÀ CỦA M̀NH LÀ G̀ THOAI)

Và theo thứ tự lần lượt sẽ được nhận những cái mác to đùng như sau : "Thành viên xuất sắc nhất/nh́/ba TA BOX 9 2008-2009" (cái này bàn với bác Tuanlong sau !).

VD: Something like that:

[/URL]http://i316.photobucket.com/albums/mm331/thuong_013/1-2.jpg (http://i316.photobucket.com/albums/mm331/thuong_013/1-2.jpg)

VI-[U]Bản đăng kí :

-Mọi người trước bài dự thi khi thêm mấy ḍng này nữa nha :

Họ Và Tên :
Lớp:
Hiện đang hoạt động tại box :

-Bên cạnh đó , mọi người cũng đánh số thứ tự để tiện trong viện kiểm soát

nhé !

VII-Topic: (300-500 words only)

CÁC BẠN CHỌN MỘT TRONG CÁC TOPIC SAU ĐỂ VIẾT NHA

1. can you tell us why should we choose you as a candidate to 2nd round ?

2. what is your strength ?

3. what is your weakness?

4. what do you want to become when you grow up ?

5. what will studying abroad help you ?

6. "Man build house, women make it home" ? How do you you think about this ?

( Giữ nguyên của Mr.Hand nhé ^^)

7.Show me a song you'd like to listen. Tell me your feelings. (only just Vietnam, US, UK)

V́ thời điểm này là lúc các bạn ôn thi kiểm tra học ḱ, nên box 10 chúng tớ quyết định ṿng một sẽ khóa sổ nhận bài vào 12 P.M ngày 25-1-2010 !!!

Good luck ! Best wishes for all of you ! :love:
NHANH CHÂN LÊN NÀO BẠN UI ! NỘP BÀI DỰ THI ĐI

..::Scorpior::..
28-11-2009, 09:06 PM
MỌi NgƯỜi BẮt ĐẦu NỘp Bài Đi Nào !
Chắc tới sau thi HK mới làm được bác àh.... Nghe thông báo muộn quá @_@ Thi HK từ 21 chắc tới 25 là xong thôi :D

pha lê tuyết
29-11-2009, 08:58 AM
Đợi tui thi xong đc hem (bà lazy kia năm nào pà cũng tổ chức mà pà toàn bỏ của chạy lấy người năm nay pà phải xả thân ra nhé)

VŨ TUẤN HẢI
30-11-2009, 09:32 PM
Chắc để từ từ em nộp bài chứ bây giờ đang rối tung cả lên

narutokage
04-12-2009, 08:14 PM
học anh văn c̣n ǵ chán hơn là để ôn bài... theo kinh nghiệm của 1 đứa ngu anh văn xuốt 10 năm và bây giờ anh văn là môn yêu thích của tui th́... học anh văn kiểu trên trường th́ chỉ dành cho bọn con gái chăm chỉ và rổi việc, tốc độ tiến bộ sẽ rất chậm chạp... không thú vị... mà mục đích học chỉ để kiểm tra th́ chán chết... tóm lại là chán chết...

tui thấy khâm phục sự cần cù của các bạn đó...

..::Scorpior::..
04-12-2009, 09:26 PM
tui thấy khâm phục sự cần cù của các bạn đó...
Tiếng Anh là ngôn ngữ thực dụng, không phải những thứ học là biết. Trên trường th́ thầy cô yêu cầu học từ , cấu trúc.... nhưng ít ai chú trọng đến việc hướng dẫn học sinh vận dụng linh hoạt những thứ ḿnh được học ngoài biết họ thành "cỗ máy có tư duy". Mục đích của contest này là rèn luyện kĩ năng vận dụng cấu trúc thôi.

P.s: học anh mà không cần cù th́ khó mà học được. Học có nền rồi th́ xây lên nhẹ lắm

lazygirl
05-12-2009, 11:03 PM
Ngoài lề một tí nhé, đây vốn là một cuộc thi do ḿnh tổ chức. Bạn edit thế này cũng không sao. Nhưng dù ǵ cũng mong bạn tôn trọng ḿnh 1 tí, cũng có thể gửi message để thông báo mà ? Nếu là bạn ở cương vị của ḿnh, bạn có cảm thấy bức xúc hay khó chịu không? Hay chỉ mỉm cười cho qua? Nếu bạn thấy topic này vướng cũng có thể delete mà :D. Vả lại, đây là topic ḿnh tổ chức kỉ niệm đáng nhớ cho box 9 2008-2009 mà ḿnh từng phụ trách mà, sao bạn có thể edit thành box 10 như thế đc? Mà thôi, ko sao, dù ǵ bạn cũng làm việc này cũng v́ box 10 và mọi người tham gia là vui rồi. Ḿnh chỉ muốn góp ư vậy thôi. :)
P.s: Ḿnh đă bổ sung thêm 1 topic theo ư kiến riêng của ḿnh. Những topic kia của bạn khá ổn nhưng nó khá cụ thể, gây khó khăn cho người viết bộc lộ cảm xúc của họ ( theo ư kiến riêng của ḿnh thôi :) ).

Chắc tới sau thi HK mới làm được bác àh.... Nghe thông báo muộn quá @_@ Thi HK từ 21 chắc tới 25 là xong thôi :D
Thông báo cái ǵ muộn thế??? Bài này đc post từ tháng 8 cơ mà :|

Đợi tui thi xong đc hem (bà lazy kia năm nào pà cũng tổ chức mà pà toàn bỏ của chạy lấy người năm nay pà phải xả thân ra nhé)haha, cái này khó nói trước được : )). Trước khi bà nói tui bỏ chạy, hăy nh́n ngày tui post bài và ngày bà comment là bà hiểu tại sao thôi :)

mr.hand
07-12-2009, 05:27 PM
Ngoài lề một tí nhé, đây vốn là một cuộc thi do ḿnh tổ chức. Bạn edit thế này cũng không sao. Nhưng dù ǵ cũng mong bạn tôn trọng ḿnh 1 tí, cũng có thể gửi message để thông báo mà ? Nếu là bạn ở cương vị của ḿnh, bạn có cảm thấy bức xúc hay khó chịu không? Hay chỉ mỉm cười cho qua? Nếu bạn thấy topic này vướng cũng có thể delete mà :D. Vả lại, đây là topic ḿnh tổ chức kỉ niệm đáng nhớ cho box 9 2008-2009 mà ḿnh từng phụ trách mà, sao bạn có thể edit thành box 10 như thế đc? Mà thôi, ko sao, dù ǵ bạn cũng làm việc này cũng v́ box 10 và mọi người tham gia là vui rồi. Ḿnh chỉ muốn góp ư vậy thôi. :)
P.s: Ḿnh đă bổ sung thêm 1 topic theo ư kiến riêng của ḿnh. Những topic kia của bạn khá ổn nhưng nó khá cụ thể, gây khó khăn cho người viết bộc lộ cảm xúc của họ ( theo ư kiến riêng của ḿnh thôi :) ).

uhm... ḿnh nhận khuyết điểm là đă hok báo cho bạn trước !:33_002:
THỰC SỰ TH̀ M̀NH HOK THẤY TOPIC NÀY VƯỚNG mà chỉ thấy nó hơi "êm ả" quá ..... VÀ tớ hok hề edit lại thành box 10 mà chỉ chuyển nó vào nơi thích hợp hơn thoai (tớ đâu phải là supermod đâumà có quyèn hạn để chuyển từ box này sang box khác) với lại lúc đầu câu post nó ở tiếng anh khối 10 mà:doubt: !!!!!!!!!!!
thứ 2 tớcau6 có xem góp ư của các bạn khác về topic mà bạn đưa ra trước đó hok ? tớ chỉ làm theo "dân ư" và một chút quan điểm cá nhân thoai !:62:

LỜI CUỐI CÙNG, xin lỗi v́ đă làm bạn phật ư và tớ cũng rất vui khi thấy cậu trở lại với box

TẤT CẢ CÁC BÀI VIẾT HOK PHẢI DỰ THI SẼ ĐƯỢC XÓA HẾT KHI CÓ BẠN NỘP BÀI VIẾT !

:80:

Lam Vy
29-12-2009, 09:35 PM
BGK ơi, hoăn hoăn cuộc thi một chút được không ah?
4/1/2009 em mới thi học ḱ, mà lần thi này ss tổ chứ em thấy ư nghĩa và hứng thú lắm, em không muốn bỏ qua chút nào :D

nguyen_vuhoi
31-12-2009, 09:48 PM
Name: NVH
Class:11
Now in : box 11

My es

"Man builds house, woman makes it home" ? How do you you think about this ?

“Man builds house, woman makes it home”, I think this sentence is quite right but not completely correct.

Absolutely the man is the pillar of the family. He works to earn money. The whole family live on that. So the quality of the members' lives depends on him. Of course the role of the woman is not denied, nowadays the wives work much too. But the main responsibility is still on the man. I think no women can – or want to - deny this. So it’s not wrong to say “man builds house”.
While the man is responsible for matter values, the woman builds mental values. As the wife, she keeps the marriage goes on the right way. Whenever there're problems between them, the woman is the one reconciles. As the mother, she brings the children up. She feeds them everyday. She's the closest to them. She teaches them how to live... As the oldest woman in the family, she decides how to use the things she and her husband have earned the best way. So there's no home without the cares of a woman.

But is it right that just the woman makes it home? Can it be called a "home sweet home" with a husband full of wine or full of violence? Of course the family is happier with a good husband. So, the man helps making it home too. Even the children take part in improving the home's qualities too. The success of the parents is their children. A family is only formed based on the cooperation between the members.
We live on the western culture. So the role of the man in the family is told to be feeding the others. But to build a "home sweet home" is the duty of every member of the family. In my opinion, "man builds house, everyone makes it home".

End.(310 w)

P/S: Few... just saw this this afternoon. I was busy to watch TV to welcome new year too. Couldn't spend much time on this, so pls forgive me if mine is so bad. Ah, as I can see, there're 2 gals as the judges. So I think this essay doesn't cheer them much. ^^ But I wrote what I think. Sorry to you sweeties. Correct mine. Thnks

mn.san
06-01-2010, 09:20 PM
Hi, I'm sorry to be off-topic ( I don't want to participate in the contest, only give my comments)
nguyen_vuhoi (http://www.tienganh.com.vn/member.php?u=86171),
You seemed to emphasize the importance of men in the house (‘man is the pillar of the family’ and ‘man builds house, everyone makes it home’.), but I think nowadays the roles of women and men have changed.

absolutely the man is the pillar of the family. He works to earn money.

Women can also work to earn money, maybe with higher salary.
Women now have proven that they are not interior than men, even in many cases, they surpass men.
Women now can join army, fighting to protect their countries when wars occur.
They are not famous for their strength or energy, but for their carefulness, cleverness and alertness.
Woman account for ½ population in the world with many good virtues: responsibility, assiduity, resignation, loyalty….
In the past (under feudal system), many women worked to earn money to raise both their husbands and children. They did many hard jobs as a farmer, a trader… with the hope that their husband would pass exams to become mandarins.
Women take an especially important role in looking after their children.
You said that "man builds house, everyone makes it home", but I think it should be “everyone builds house, everyone makes it home"

Please read the following article:

MEN AND WOMEN ARE NOT EQUAL HERE!

There is a big difference in the Bijago Islands off the west coast of Africa in the roles that men and women play. For example, men look after the children and wear jewelry and perfume when they go out. Women find building houses preferable to shopping and do all kinds of job which men would normally do in other countries. If they want a husband, they ask his mother for permitance and do not need to obtain his agreement when they plan their marriage to him. Most men spend hours every day standing in front of a mirror bushing their hair and choosing nice clothes to wear.
“I don’t want to make any criticism about the women in our society, but I think it’s time that sexual discrimination against men stopped”, one man said. “Some visitors to our islands find our customs very amusing but I feel very nervous when any girl visits my mother”, another man said.

miss_kool
29-04-2010, 05:29 PM
bgk ơi bi giờ ḿnh mới biết cái topic này th́ mún nộp bài th́ seo liệu có hết time rùi hem?