PDA

View Full Version : NƠI THẮC MẮC-GIẢI ĐÁP-GÓP Ư CHO Lớp học ngữ pháp căn bản online của NTT

Trang : 1 [2]

peevesthao
04-08-2010, 11:31 PM
Cho em xin ư kiến được không ạ?
Em chỉ mới tham gia lớp học nhưng đă thấy rất hay. Tuy nhiên , em nghĩ nếu đây đă là kiến thức căn bản th́ phải cung cấp thật đầy đủ và chi tiết về nội dung của bài hoc. Em xin ví dụ về th́ Hiện tại đơn.
Em đi học th́ được cô giải thích cặn kẽ và đầy đủ là
Th́ hiện tại đơn bao gồm
+ diễn tả 1 chân lư
+ diễn tả 1 sự thật ở hiện tại
+ diễn tả 1 thói quen ở hiện tại hoặc 1 hành động được lặp lại nhiều lần ở hiện tai.
+ dùng để chỉ dẫn hoặc hướng dẫn người ta lám vạn hành 1 cái ǵ đọ
- được dùng để thay thế cho ệnh đề chỉ thời gian cho th́ tương lai đợn
- dùng để thay cho th́ hiện tại tiếp diễn khi các th́ đó không được chia ở tiếp diện
=> Như vậy có phải đầy đủ hơn không ạ?

ngườitôithuơng
07-08-2010, 07:25 AM
Cho em xin ư kiến được không ạ?
Em chỉ mới tham gia lớp học nhưng đă thấy rất hay. Tuy nhiên , em nghĩ nếu đây đă là kiến thức căn bản th́ phải cung cấp thật đầy đủ và chi tiết về nội dung của bài hoc. Em xin ví dụ về th́ Hiện tại đơn.
Em đi học th́ được cô giải thích cặn kẽ và đầy đủ là
Th́ hiện tại đơn bao gồm
+ diễn tả 1 chân lư
+ diễn tả 1 sự thật ở hiện tại
+ diễn tả 1 thói quen ở hiện tại hoặc 1 hành động được lặp lại nhiều lần ở hiện tai.
+ dùng để chỉ dẫn hoặc hướng dẫn người ta lám vạn hành 1 cái ǵ đọ
- được dùng để thay thế cho ệnh đề chỉ thời gian cho th́ tương lai đợn
- dùng để thay cho th́ hiện tại tiếp diễn khi các th́ đó không được chia ở tiếp diện
=> Như vậy có phải đầy đủ hơn không ạ?
Không riêng ǵ lớp căn bản mà đă là lớp học th́ phải cung cấp đủ kiến thức, nhưng NTT chủ trương là học mỗi bài một chút để nắm vững rồi học sang phần khác, cái ǵ chưa cần tới th́ chưa học chứ không phải không học. NTT nghĩ như vậy tốt hơn là nhồi nhét cho các bạn học quá nhiều sự kiện và cuối cùng các bạn sẽ bị “bội thực” kiến thức, hay quên hết những ǵ không thường dùng.
+ dùng để chỉ dẫn hoặc hướng dẫn người ta lám vạn hành 1 cái ǵ đọ ==> NTT không hiểu câu này?
C̣n mệnh đề chỉ thời gian và th́ hiện tại tiếp diễn (hai câu cuối) đều chưa học đến, NTT thấy chưa cần nói, khi nào học đến những phần đó, chỉ việc nói thêm một câu là xong…
Có lần có bạn đă hỏi NTT trong một bài là sao không post lên hết, NTT nói vui là nếu chỉ muốn cung cấp thật nhiều kiến thức th́ NTT chỉ việc post lên nguyên bộ sách ngữ pháp là xong, đâu cần phải bỏ th́ giờ soạn bài…

peevesthao
07-08-2010, 05:49 PM
Em đánh máy lẹ quá nên sai tùm lum^^, "chỉ đường hoặc hướng dẫn vận hành máy móc"...
Xin tiếp thu ư kiến ạ :48_002:

maitruonggiang
12-08-2010, 08:34 PM
NTT Ơi!! Em mới vào học trong lớp của chị!! Em cũng muốn góp sức làm việc cùng các anh các chị để đóng góp cho diễn đàn ḿnh!! Em xin được làm một cán sự dc hok chị!! Phần kiến thức trong box này em thấy hok khó lém nên chị hok phải lo là em chữa sai cho các bạn đâu!!

kuachihuahua
13-08-2010, 08:37 PM
NTT Ơi!! Em mới vào học trong lớp của chị!! Em cũng muốn góp sức làm việc cùng các anh các chị để đóng góp cho diễn đàn ḿnh!! Em xin được làm một cán sự dc hok chị!! Phần kiến thức trong box này em thấy hok khó lém nên chị hok phải lo là em chữa sai cho các bạn đâu!!

Cảm ơn v́ sự nhiệt t́nh của bạn đối vs lớp :57:
Nhưng trc tiên bạn hăy thể hiện khả năng bằng cách tham gia làm bt của lớp đầy đủ và đừng wên xem lại những bài đă làm nhé :57:

chuotcon0808
18-08-2010, 07:25 AM
cho ḿnh hỏi vị trí của mạo từ trong câu đứng ở đâu, theo bài học "danh tư/mạo từ" th́ nó đứng trước danh từ nên bài 47 ḿnh cho nó đứng trước danh từ nên sai tùm lum, xin chỉ giáo!

ngườitôithuơng
18-08-2010, 11:42 AM
cho ḿnh hỏi vị trí của mạo từ trong câu đứng ở đâu, theo bài học "danh tư/mạo từ" th́ nó đứng trước danh từ nên bài 47 ḿnh cho nó đứng trước danh từ nên sai tùm lum, xin chỉ giáo!
Mạo từ (chỉ có chữ a, an và the) đứng trưóc danh từ, nếu có thêm tính từ th́ tính từ đứng trưóc danh từ.
e.g a house, an new house, a new white house
C̣n trong câu, danh từ đứng đâu mạo từ sẽ đứng trước nhé. Bạn xem thí dụ sau:
e.g That is a new house.
A new house is next to mine. (mine = my house)

Hoàng Quốc Hiền
21-08-2010, 05:39 PM
tui dau co ư kien gi vay mún pót bai len thi fai lam the nào xin nhỉ giúp thanks so much ! nguoitoithuong

kuachihuahua
22-08-2010, 12:25 AM
tui dau co ư kien gi vay mún pót bai len thi fai lam the nào xin nhỉ giúp thanks so much ! nguoitoithuong

Th́ bạn đag post bài đây thôi :fingerscrossed:

Bạn Trích dẫn bài tập rồi làm bài, sau cuối ghi thêm vài từ như "Tôi nộp bài", "Làm bài xong rồi"....(miễn là đủ số kí tự tối thiểu) rồi nếu thích th́ thêm vài cái mặt cười cho sinh động là đc thôi :69::69::69:

Đặng Thùy Trang
28-08-2010, 09:50 PM
Em có vài câu hỏi muốn hỏi , dịch như thế này đă đúng chưa ạ ?!?!

Trời nóng đến nỗi mà không ai có thể làm được ǵ
==> It's so hot that nobody can do anything.
Họ có một ngôi nhà dễ thương đến nối mà tôi luôn muốn ở đó
==>They have such a lovely house that I always want to live in it.
Có bạn làm là :
==> They got such a lovely house that I always want to live in.(câu này em không hiểu là 'in it' hay là chỉ có'in' thôi ạ ?!?! )
Giọng của anh ấy dễ thương đến nỗi mà tôi có thể nghe nó suốt ngày
==> His voice so lovely that I can hear it all day.
Có một bạn làm là :
==> His voice is so cute that I can listen to him all day.
Thời tiết xấu đến nỗi mà tất cả các trận bóng đá đều bị hủy
==> It was so bad that all football match was abrogated.

C̣n hai câu này nữa ạ ^0^

Chuyến đi của bạn đến Đà Lạt như thế nào?
-How about your journey to Da Lat?
Tuyệt vời, ngoại trừ việc chúng tôi tiêu quá nhiều tiền
- Great , except that we spent much money.

Và bạn khác làm là :
=> How's your trip to Dalat?
=> Awesome, except spending too much money.

Vậy th́ bọn em có ǵ đúng và sai , nhờ mọi người giúp :04:

Lê Văn Khánh
29-08-2010, 02:09 PM
làm sao dể học tiếng anh dc vậy chỉ em với mấy anh chị oi huhuhu
em học lớp 10 rồi mà môn tiếng anh vẩn ko biết ǵ hết cả. em muốn học lại từ dầu dể lấy lại căn bản huhu giúp en với

PéDũng
29-08-2010, 02:18 PM
em học lớp 10 rồi mà môn tiếng anh vẩn ko biết ǵ hết cả. em muốn học lại từ dầu dể lấy lại căn bản huhu giúp en với
:21_002:thứ 1 a có thể tham gia học ngay lớp ngữ pháp của cô NTT để lấy lại căn bản về TA(sau khi học có những bài tập rất bổ ich cho a vào việc ứng dụng ngữ pháp)
Thứ 2 a có thể tham gia box lớp tiếng anh lớp 9
Thân!
Hữu ích thanks em 1 phát nhá ^^:86:

n.ha
29-08-2010, 02:32 PM
Muốn học tốt tiếng anh đâu có khó.Khi học bất ḱ 1 môn j bạn đều cần có sự cần cù,kiên tŕ,chăm chỉ và niềm đam mê.Ngoài ra bạn cũng cần có ḷng tự tin vào chính bản thân ḿnh.Hăy tin rằng bạn có thể học tốt được tiếng anh.Và thêm vào đó cũng cần có mục tiêu đặt ra cho chính bản thân ḿnh.
NẾu muốn học tốt tiếng anh(đây là ư kiến của riêng ḿnh)bạn nên cố gắng thử những điều này xem :
+ Mỗi ngày học khoảng 10-15-20 từ mới(để cải thiện vốn từ mới ấy mà )
+ NGhe nhiều(CỨ nghe đi,ko cần hiểu nó nói cái j)
+ĐỌc nhiều(Nên đọc nhiều,bởi khi bạn luyện tập nhiều th́ sẽ có thể đọc 1 đoạn văn lưu loát mà ko vất,ngoài ra khi bạn đọc nhiều,nó cũng tạo cho bạn 1 cái phản xạ,khi ai hỏi 1 cái j đó có thể bật luôn(Tức là ko cần nghĩ đó).Điều đó là rất tốt và nên thực hiện )
+ về phần nói.Ừhm cái này th́ ít người có được mtrường tốt để luyện nhưng nếu được,bạn hăy tạo cho ḿnh một môi trường mà nói tiếng anh.Có thể ra lớp,t́m một hoặc 2 bạn khá môn tiếng anh(về phát âm)và nhờ bạn ấy giúp bạn.

Đó là ư kiến của ḿnh.Bạn xem và tham khảo nhé

PéDũng
29-08-2010, 02:43 PM
Muốn học tốt tiếng anh đâu có khó.Khi học bất ḱ 1 môn j bạn đều cần có sự cần cù,kiên tŕ,chăm chỉ và niềm đam mê.Ngoài ra bạn cũng cần có ḷng tự tin vào chính bản thân ḿnh.Hăy tin rằng bạn có thể học tốt được tiếng anh.Và thêm vào đó cũng cần có mục tiêu đặt ra cho chính bản thân ḿnh.
NẾu muốn học tốt tiếng anh(đây là ư kiến của riêng ḿnh)bạn nên cố gắng thử những điều này xem :
+ Mỗi ngày học khoảng 10-15-20 từ mới(để cải thiện vốn từ mới ấy mà )
+ NGhe nhiều(CỨ nghe đi,ko cần hiểu nó nói cái j)
+ĐỌc nhiều(Nên đọc nhiều,bởi khi bạn luyện tập nhiều th́ sẽ có thể đọc 1 đoạn văn lưu loát mà ko vất,ngoài ra khi bạn đọc nhiều,nó cũng tạo cho bạn 1 cái phản xạ,khi ai hỏi 1 cái j đó có thể bật luôn(Tức là ko cần nghĩ đó).Điều đó là rất tốt và nên thực hiện )
+ về phần nói.Ừhm cái này th́ ít người có được mtrường tốt để luyện nhưng nếu được,bạn hăy tạo cho ḿnh một môi trường mà nói tiếng anh.Có thể ra lớp,t́m một hoặc 2 bạn khá môn tiếng anh(về phát âm)và nhờ bạn ấy giúp bạn.

Đó là ư kiến của ḿnh.Bạn xem và tham khảo nhé
:69:Luyện viết nhiều,chat với ng nước ngoài hoặc nói chuyện vs họ, xem những kênh phim nước ngoài (lâu ngày sẽ quen giọng đọc của họ), tham gia 4rum tiếng anh! Siêng năng làm những BT khó^^

PéDũng
01-09-2010, 07:19 PM
Em có vài câu hỏi muốn hỏi , dịch như thế này đă đúng chưa ạ ?!?!

Có bạn làm là :
==> They got such a lovely house that I always want to live in.(câu này em không hiểu là 'in it' hay là chỉ có'in' thôi ạ ?!?! )
Giọng của anh ấy dễ thương đến nỗi mà tôi có thể nghe nó suốt ngày
==> His voice so lovely that I can hear it all day.
Có một bạn làm là :
==> His voice is so cute that I can listen to him all day.
Thời tiết xấu đến nỗi mà tất cả các trận bóng đá đều bị hủy
==> It was so bad that all football match was abrogated.

C̣n hai câu này nữa ạ ^0^

Chuyến đi của bạn đến Đà Lạt như thế nào?
-How about your journey to Da Lat?
Tuyệt vời, ngoại trừ việc chúng tôi tiêu quá nhiều tiền

Và bạn khác làm là :
=> How's your trip to Dalat?
=> Awesome, except spending too much money.

Vậy th́ bọn em có ǵ đúng và sai , nhờ mọi người giúp :04:

Câu này, về cấu trúc và ngữ nghĩa chị làm rất đúng và hay!
Nhưng em nghĩ chị nên chuyển về cấu trúc S+ be+ ADJ+ so that clause
==> It's hot so that nobody can do anything
câu này em thấy nó ngộ ngộ
Theo em nên chuyển câu này về
==> Their's house is so lovely that I always want to live in it
Câu 3 rất đúng chị ơi, Hay nữa !^^
Câu 4
It was so bad that all the football match was abrogated.( thiếu "the")
em nghĩ nên that It = The weather lun đi chị :love:
câu execpt that we spend much money.(" thêm too vào much")
câu kia em ko rơ về chưa nghe cấu trúc except Ving
Đây là cấu trúc except
xcept sb/sth (from sth) : (v) loại ra:
Ex: We all had to take part in the training run, with nobody excepted.( Tất cả chúng tôi đều fải tham gia vào cuộc tập chạy, ko trừ ai hết )
Except (for sth/sb) là giới từ : trừ ai/ cái ǵ ra :
Ex: Everyone except me got an invitation.( Mọi người trừ tôi ra đều nhận đc giấy mời.
I can answer all the questions except for the last ( Tôi có thể trả lời tất cả các câu hỏi trừ câu cuối )
Except (that + clause) (conj):
Ex: I didn't tell him anything except that i needed the money.
Our dresses were the same except mine was red.

:41_002:Nếu hữu ích thanks em phát !^^

dieu_vien95
04-09-2010, 02:51 PM
NNT ơi! Bao lâu th́ NNT ra 1 phần BT ạ?

Bảo Cảng
07-09-2010, 08:32 AM
Cô NTT ơi! lớp ḿnh ai là lớp trưởng vậy cô?
em nghĩ các bạn trong lớp cần biết điều đó,
và Cô cũng cho các bạn biết chút ít về cô nữa( ngày sinh, wuê wán,....)
để tụi em có thể biết và có những công việc như ngày 20/11 chẳng hạn.:21_002::85::07:
ss kua làm lớp trưởng,cái mà bạn đề cập đến đó thật ra đă có riêng 1 topic đề cập đến rùi

cachuatim
09-09-2010, 04:15 PM
để tụi em có thể biết và có những công việc như ngày 20/11 chẳng hạn.:21_002::85::07:
ss kua làm lớp trưởng,cái mà bạn đề cập đến đó thật ra đă có riêng 1 topic đề cập đến rùi
Em vào mục giao lưu ấy, NTT đang ở trên thớt mà, tha hồ chém... Nhưng anh có thể trả lời giùm NTT (thật ra cũng nhiều người biết lắm), NTT sinh ngày 5/1 và là dân TPHCM, được chưa em? :57:

PéDũng
09-09-2010, 06:14 PM
:83:Hí hí! Dũng trả lời câu hỏi bạn nhá!^^
Lớp trưởng chính là ss kuachihuahua
Ngày sinh đồ th́ anh CCT trả lời ̣i!

thuhatc
10-09-2010, 08:20 PM
cái mục này học như thế nào vậy hả các ban.Ḿnh là thành viên mới nên chưa biết cách sưe dụng diễn đạnThanks thế theo c thì tn.vô làm bt nộp rồi nộp bt.thế thôi

ngườitôithuơng
10-09-2010, 10:56 PM
cái mục này học như thế nào vậy hả các ban.Ḿnh là thành viên mới nên chưa biết cách sưe dụng diễn đạnThanks
Bạn vào đây xem nhé: :83:
http://tienganh.com.vn/showthread.php?t=26143

sammy1994
11-09-2010, 10:22 AM
em thấy bài viết của chị rất hay! chị có thể hướng dẫn lại tất cả các thi trong tiếng anh đc ko ạ?:42_002:

tranhaanh
11-09-2010, 11:04 PM
Dạo qua một ṿng ḿnh có ghóp ư là những bài học của bạn rất bổ ích tuy nhiên nếu bài viết đầu tiên bạn dùng để câph nhật mỗi khi có cái mới(bài tập, các điểm cần lưu ư) th́ hay hơn và thân thiện với người mới hợn
Ví dụ ḿnh vào 1 bài mà chỉ muốn t́m bài của bạn để đọc thôi xem có cái ǵ chia sẻ mới ko hay bài tập nhưng có nhiều box lượng trang khá là cao tim..mỏi mắt mới ra^.^
Mong bạn hiểu và thanks bạn so much

kuachihuahua
11-09-2010, 11:19 PM
Dạo qua một ṿng ḿnh có ghóp ư là những bài học của bạn rất bổ ích tuy nhiên nếu bài viết đầu tiên bạn dùng để câph nhật mỗi khi có cái mới(bài tập, các điểm cần lưu ư) th́ hay hơn và thân thiện với người mới hợn
Ví dụ ḿnh vào 1 bài mà chỉ muốn t́m bài của bạn để đọc thôi xem có cái ǵ chia sẻ mới ko hay bài tập nhưng có nhiều box lượng trang khá là cao tim..mỏi mắt mới ra^.^
Mong bạn hiểu và thanks bạn so much

Cảm ơn v́ ư kiên của bạn :47_002:
Số lượng trang nh́u v́ mỗi ngày lại có các học viên mới tham gia làm bài
Nhưng bài học và bài tập áp dụng của cô giáo NTT trừ bài học số 3 ra th́ đều nằm ở trang đầu và 2 post đầu tiên mà bạn. Bạn có thể tiện theo dơi rồi nhé :47_002:
Bạn vào đây sẽ có các bài học và BT theo thứ tự nhé, cứ vào trang đầu ấy.
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26143

nhim_hvnh
12-09-2010, 08:37 AM
sao k thấy post bài mới zậy chị

minhdieu0123
14-09-2010, 10:44 AM
NTT ơi chị là Người Tối Thượng hay là Người Tôi Thương vậy??? em nghĩ mãi mà ko ra !

Đặng Thùy Trang
14-09-2010, 11:12 AM
Ḿnh muốn hỏi câu này dùng kiểu cấu trúc ǵ dạ !?!?
"The wanted man is to be living in New York"

ngườitôithuơng
16-09-2010, 12:59 PM
em thấy bài viết của chị rất hay! chị có thể hướng dẫn lại tất cả các thi trong tiếng anh đc ko ạ?:42_002:
Không được bạn ạ, lớp đang học th́ Hiện Tại Đơn , c̣n lâu lắm mới đến các th́ khác, bạn vào box ngữ pháp sẽ có nhiều lắm nhé. :57:

sao k thấy post bài mới zậy chị
NTT đang bận lắm... Nhưng bạn chưa làm BT nào mà đă đ̣i thêm bài mới à? :59:

NTT ơi chị là Người Tối Thượng hay là Người Tôi Thương vậy??? em nghĩ mãi mà ko ra !
Dĩ nhiên là người tôi thương, NTT chọn như vậy để ai cũng phải gọi ḿnh là NTT mà :69:

Ḿnh muốn hỏi câu này dùng kiểu cấu trúc ǵ dạ !?!?
"The wanted man is to be living in New York"
To be+ To Infinitive: phải, định, sẽ
e.g :What time am I to come? (Mấy giờ tôi phải đến?)
He is to leave for Hanoi tomorrow (Ngày mai nó sẽ đi Hà Nội)
C̣n "to be living" là để nhấn mạnh chuyện đó đang xảy ra thôi.

hotboybka
30-09-2010, 05:29 PM
NTT ơi sao dạo này ko có bài mới vậy! Em thấy lâu quá, NTT cố gắng lên nhé!

PéDũng
06-10-2010, 08:14 PM
NTT ơi sao dạo này ko có bài mới vậy! Em thấy lâu quá, NTT cố gắng lên nhé!
:21_002:ss có đăng bài mới ùi ! anh vào làm y nhá :86:

EMILY Q
09-10-2010, 04:09 PM
hu hu... cô ơi, con là mem mới. con hổng biết ǵ hết àh. giờ con làm bài tập, rồi con gửi đáp án bằng cách nào vậy cô...

maybaygiay
09-10-2010, 05:15 PM
hu hu... cô ơi, con là mem mới. con hổng biết ǵ hết àh. giờ con làm bài tập, rồi con ngửi đáp án bằng cách nào vậy cô...
Bạn trích dẫn phần bài tập của cô rồi làm luôn vào đấy , sẽ có cán sự sửa bài cho bạn. Gửi bài như bạn gửi thắc mắc đây nè^^.
Chào mừng bạn tới với lớp :41_002:

Greatjourney
19-10-2010, 05:18 PM
lớp trưởng ơi! Seo tớ vào đăng kí rùi mà t́m măi ko thấy tên ḿnh trong danh sách ấy?! Greatjourney ạ!
ḿnh đă ghi tên bạn vào rùi nhé

muoibatrai
23-11-2010, 06:47 PM
chào cả nhà!
tôi đă làm hết 46 bài theo thứ tự, bi giờ muốn làm tiếp từ bài 47 th́ phải làm sao? nhờ mọi người chỉ giùm phát
thanks

be_ca_chua_st
23-11-2010, 09:10 PM
cach chuen tu cau chu dong sang cau bi dong

be_ca_chua_st
23-11-2010, 09:13 PM
moi nguoi giup em nha

thaothuc1230
23-11-2010, 10:26 PM
e chua hieu gi e nhung tien ich cua dien dan mong moi nguoi chi bao

cachuatim
23-11-2010, 10:51 PM
chào cả nhà!
tôi đă làm hết 46 bài theo thứ tự, bi giờ muốn làm tiếp từ bài 47 th́ phải làm sao? nhờ mọi người chỉ giùm phát
thanks
Bài 47:
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?p=357106#post357106
Bài 48: :57:
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=38075 (http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=38075)
Bài 49: :69:
http://www.tienganh.com.vn/showthrea...952#post377952 (http://www.tienganh.com.vn/showthrea...952#post377952)
Khi NTT post bài mới sẽ báo tin bên "đường dây nóng", bạn vào đó xem nhé. :56:

twenty
23-11-2010, 10:52 PM
Ḿnh làm ntn đă đúng chưa. Các bạn giúp mihfh nhé

1992 : Tôi sinh ngày 14-5-1992
I was born on May 14th, 1992.
1995 : Tôi bắt đầu tập đi, tập nói.
I started learning to walk, talk.
1998 : Tôi bắt đầu đi học.
I started go to school.
2003 : Tôi vượt qua ḱ thi và học cấp II
Ḿnh không biết viết từ này.
2004 : Tôi biết đi xe đạp.
I know cycling.
2007 : Tôi thi đỗ vào trường cấp III.
Ḿnh không biết viết từ này
2008 : Gia đ́nh tôi chuyển đến thành phố sinh sống.
My family moved to cities lives.

cachuatim
23-11-2010, 10:56 PM
Ḿnh làm ntn đă đúng chưa. Các bạn giúp mihfh nhé

1992 : Tôi sinh ngày 14-5-1992
I was born on May 14th, 1992.
1995 : Tôi bắt đầu tập đi, tập nói.
I started learning to walk, talk.
1998 : Tôi bắt đầu đi học.
I started go to school.
2003 : Tôi vượt qua ḱ thi và học cấp II
Ḿnh không biết viết từ này.
2004 : Tôi biết đi xe đạp.
I know cycling.
2007 : Tôi thi đỗ vào trường cấp III.
Ḿnh không biết viết từ này
2008 : Gia đ́nh tôi chuyển đến thành phố sinh sống.
My family moved to cities lives.
Bạn viết tiểu sử phải không? Cái này bạn post bên box Dịch Việt -Anh th́ hợp hơn... :59:

twenty
23-11-2010, 11:35 PM
Bạn viết tiểu sử phải không? Cái này bạn post bên box Dịch Việt -Anh th́ hợp hơn... :59:

ḿnh pots rồi nhưng đợi măi ko ai giúp, chắc các bạn bên đó bận nên ḿnh thử sang bên à nhờ các bạn em giúp

hoatieutn
02-01-2011, 01:37 PM
ngú pháp cơ bản em đang đọc bài 4 rồi sao chả tháy bai5 5 đau cả
mà sau mỗi bài lại cahr thấy bài tập áp dụng đâu cả
nhờ các bac chỉ giúp

maybaygiay
02-01-2011, 02:21 PM
ngú pháp cơ bản em đang đọc bài 4 rồi sao chả tháy bai5 5 đau cả
mà sau mỗi bài lại cahr thấy bài tập áp dụng đâu cả
nhờ các bac chỉ giúp
Bạn có thể vào đây http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26143
Sau mỗi bài cô giáo đều cho bài tập áp dụng ngay bên dưới mà nhỉ :smilie_bounce:

n.ha
08-01-2011, 06:23 PM
đây ko phải câu hỏi của em mà là em trích từ bài của hsnga
1. the weather/ London/ December? - cold. ==> What’s the weather like in London in December?  It’s cold.
2. Mary? young and very shy.
==> What’s Mary like? She’s young and very shy.

3. your classroom? - large and cool.
==> What’s your classroom like?  It’s large and cool.

4. your father? - friendly and generous.
==>What’s your father like ?  He’s friendly and generous.

5. the new jeans? - pretty.
==>What are the new jeans like?  They are pretty.

6. the new students in your class? - friendly.
==> What are the new students in your class like?  They are friendly.

7. the test? - short and easy.
==> What’s the test like ?  it’s short and easy.

8. her French shoes? - beautiful but very expensive.
==>What’s are her French shoes like ?  They are beautiful but very expensive.

Gửi cô giáo và các bạn! Em có 1 chút thắc mắc nhỏ mong cô giáo và các bạn giải thích giúp em ạ!ở câu 1 và câu 6 th́ vị trí của "like" so với nhau có khác nhau cụ thể như sau:
Câu 1: What is the weather ___like___ in London in December?
Câu 6: What are the new students in your class ___like___?
nếu ở câu 1 viết What’s the weather in London in December__like__?

và câu 6 viết : What are the new students __like__ in your class? th́ có j sai không ạ ?

Cảm ơn cô giáo $ các bạn rất nhiều:
theo em th́ cả hai đều đựơc

pham huong ly
25-01-2011, 09:24 PM
dạo này không có các bài ngữ pháp mới ạ

nhokkucngok
31-01-2011, 12:01 AM
nhokkucngok chỉ muốn ai đó wan tâm đến bài kủa nhók thôi mako ai thèm để ư tới kả, vậy mà nhók kứ nghỉ làm bài tập sẻ có người sửa giùm lam nhok thước cả đêm để làm bài tập chỉ mong ràng sáng dậy sẽ có người sữa bài tập dùm vậy mà đợi cả tuần ko có aj sửa cho dùm cho dù chi là 1 bài hix hix:23_002::72::72::72::72::beat_brick:

cachuatim
31-01-2011, 07:40 AM
nhokkucngok chỉ muốn ai đó wan tâm đến bài kủa nhók thôi mako ai thèm để ư tới kả, vậy mà nhók kứ nghỉ làm bài tập sẻ có người sửa giùm lam nhok thước cả đêm để làm bài tập chỉ mong ràng sáng dậy sẽ có người sữa bài tập dùm vậy mà đợi cả tuần ko có aj sửa cho dùm cho dù chi là 1 bài hix hix:23_002::72::72::72::72::beat_brick:
Em ạ, gia đ́nh NTT đang có chuyện buồn chắc em cũng biết rồi, đang thời điểm gần Tết, ai cũng bận bịu việc gia đ́nh, đừng nôn nóng quá như vậy, em xem lại các bài các bạn khác cũng vậy thôi, đâu phải riêng em bị "bỏ bê", chịu khó vài ngày các cán sự lớp rảnh rỗi sẽ sửa cho em thôi, trong khi chờ đợi em cứ làm hết cả 50 bài nhé, sẽ nắm vững ngữ pháp hơn. :38_002:

nhokkucngok
31-01-2011, 10:37 PM
Em ạ, gia đ́nh NTT đang có chuyện buồn chắc em cũng biết rồi, đang thời điểm gần Tết, ai cũng bận bịu việc gia đ́nh, đừng nôn nóng quá như vậy, em xem lại các bài các bạn khác cũng vậy thôi, đâu phải riêng em bị "bỏ bê", chịu khó vài ngày các cán sự lớp rảnh rỗi sẽ sửa cho em thôi, trong khi chờ đợi em cứ làm hết cả 50 bài nhé, sẽ nắm vững ngữ pháp hơn. :38_002:
uhm e pít rồi mà kong nhận dạo nj bận thật thời gjan học pài kũng ko có lun, kứ định học một cái là có người pát đi chơi hjhj:41_002:. ak mà chúc chj hay anh gj đó ăn tết zui ze nha :hungry:

vivaacong
12-02-2011, 02:10 AM
hi chào cô ạ
trong bài mạo từ có bài tập
_____ small orange
em thấy cô điền là ------a------ small orange trong khi đó em nghĩ phải là
an small orange v́ danh từ ở đây là orange, ko biết đúng ko mong cô giải thích

ngườitôithuơng
12-02-2011, 12:55 PM
hi chào cô ạ
trong bài mạo từ có bài tập
_____ small orange
em thấy cô điền là ------a------ small orange trong khi đó em nghĩ phải là
an small orange v́ danh từ ở đây là orange, ko biết đúng ko mong cô giải thích
Bạn cần lưu ư là chúng ta dùng a trước 1 phụ âm và an trước 1 nguyên âm chứ không phải trước danh từ bắt đầu bằng phụ âm hay nguyên âm. V́ vậy nếu có tính từ chen vào trước "a/ an" và danh từ th́ phải thay đổi a/ an cho phù hơp. Bạn xem thí dụ đây nhé:
a house ==> an old house, a chuyển sang an v́ có OLd (bắt đầu bằng nguyên âm)
và ngược lại như trường hợp bạn nêu: an orange, nhưng v́ có Small nên trở thành a small orange.
Bạn nắm rồi chứ? Chúc bạn học tốt nhé! :07:

nhokkucngok
12-02-2011, 07:11 PM
trời vậy mà bửa giờ e kững nhầm hjhjh. vậy là nó ko phải phụ thuộc vào danh từ thôi mà ḳn phụ thuộc vào tính từ ở trước nó nửa phải ko chị. mà chị ơi cái th́ hiện tại đơn ák, e học được cách dùng rồi nhưng ma e ko pít neen dùng thế nào hết ak:86:

ngườitôithuơng
12-02-2011, 07:27 PM
trời vậy mà bửa giờ e kững nhầm hjhjh. vậy là nó ko phải phụ thuộc vào danh từ thôi mà ḳn phụ thuộc vào tính từ ở trước nó nửa phải ko chị. mà chị ơi cái th́ hiện tại đơn ák, e học được cách dùng rồi nhưng ma e ko pít neen dùng thế nào hết ak:86:
Cho nên NTT mới nói đừng coi thường những bài đầu... :13_002:
Em vào đây, xem bài 28, 29 , 30 nhé.
http://tienganh.com.vn/showthread.php?t=26143

duongquy
16-02-2011, 10:09 PM
theo bài 3 của NTT
* Mạo từ A, an: một
- A: đứng trước 1 phụ âm
- An: đứng trước 1 nguyên âm (A, E, I, O, U ==> UỂ OẢI)
Ex: a house, a doctor, a big egg, an apple, an orange, an old book...

v́ vậy ḿnh muốn hỏi một chút:
v́ ở trên lớp cô giáo ḿnh bảo dùng
a / an là theo phần phiên âm chứ không phải xem từ đó có bắt đầu bằng u, e, o, a, i ???
VD: university - là:'' a university'' chứ không phải là ''an university''

bluesky13909
17-02-2011, 08:31 AM
dung day ban a. VD university co phien am cua chu u dau tien la 'ju' chu khong phai la 'u'. Vi vay phai dung a university

yokohamanhat
18-02-2011, 06:20 PM
Cho em hỏi vậy là ḿnh học có 49 bài thôi hả sis, mấy tuần trước em bắt đầu học cũng chỉ có 49 bài, bây giờ cũng thế!:86:. Thân!

cachuatim
19-02-2011, 08:11 PM
Cho em hỏi vậy là ḿnh học có 49 bài thôi hả sis, mấy tuần trước em bắt đầu học cũng chỉ có 49 bài, bây giờ cũng thế!:86:. Thân!
Mỗi khi post bài mới NTT luôn báo bên đường dây nóng trước. Bác ếch chưa cập nhật bài mới rồi, em vào đường dây nóng xem nhé, có bài mới rồi, bài 50 và cả ôn tập nữa... :20_003:
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=42572
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=44343

giang061983
25-02-2011, 10:41 AM
Người Tôi Thương ơi! bây giờ ḿnh học cũng hơi muộn một chút, nhưng khi đọc bài giảng của NTT ḿnh thấy hay lắm, ḿnh có một mong muốn nho nhỏ thế này.
NTT có thể mở một lớp ngữ pháp Online nâng cao được không? Ḿnh xem qua các mục khác của diễn đàn nhưng thấy các bài của lớp ngữ pháp khác viết không theo cách của NTT. Đọc không theo tŕnh tự logic, một số bài viết sai chính tả của văn phạm Tiếng Anh.

ngườitôithuơng
27-02-2011, 08:44 PM
Người Tôi Thương ơi! bây giờ ḿnh học cũng hơi muộn một chút, nhưng khi đọc bài giảng của NTT ḿnh thấy hay lắm, ḿnh có một mong muốn nho nhỏ thế này.
NTT có thể mở một lớp ngữ pháp Online nâng cao được không? Ḿnh xem qua các mục khác của diễn đàn nhưng thấy các bài của lớp ngữ pháp khác viết không theo cách của NTT. Đọc không theo tŕnh tự logic, một số bài viết sai chính tả của văn phạm Tiếng Anh.
NTT rất cám ơn bạn đă tin tưởng , nhưng chắc NTT không đáp ứng đươc. NTT đă từng có mơ ước cao là sẽ dạy từ cơ bản đi lên cho đến ngữ pháp phức tap. nhưng bắt tay vào mở lớp mới thấy là khó. Ngay với lớp cơ bản mà NTT đă không có th́ giờ post bài đều đặn, cứ bị các bạn "réo" chưa có bài mới, rất áy náy. Các cán sự lớp cũng chóng mặt v́ các bạn làm BT liên tục ngày càng nhiều, không sửa kịp...
Các mục khác v́ các bạn không định mở lớp mà chỉ đưa bài học lên theo ư thích, rồi các bạn khác góp ư, thắc mắc, trả lời... nên hơi bị lộn xộn đấy.

aibanmayvay
16-03-2011, 10:40 PM
Em là học viên mới cho em hỏi, làm sao để biết được bài tập ḿnh gửi đi được chấm điểm và sữa lỗi vậy

ngườitôithuơng
17-03-2011, 09:39 AM
Em là học viên mới cho em hỏi, làm sao để biết được bài tập ḿnh gửi đi được chấm điểm và sữa lỗi vậy
Trước đây các cán sự lớp vào và sửa bài ngay trong bài của bạn làm, nhưng hiện giờ số bạn vào học và làm BT đông quá, các cán sự lớp không thể sửa kịp, và NTT đang đau đầu nghĩ cách giải quyết, sorry bạn nhé. :59:

hoangphuong9022
23-03-2011, 11:32 PM
cho e hoi teo..ktra bai dung hay sai cho nao thi lam tn a?hic..tim mai chang dc...

ngườitôithuơng
23-03-2011, 11:45 PM
cho e hoi teo..ktra bai dung hay sai cho nao thi lam tn a?hic..tim mai chang dc...
Hiện giờ NTT và các cán sự lớp đang sắp xếp lại lớp, có lẽ vài ngày nữa mới xong. Tạm thời bạn vào trang đầu của mỗi bài học xem nhé, NTT luôn luôn sửa BT của bạn nào nộp đầu tiên (bóc tem) làm bài mẫu cho cán sự lớp sửa theo. :snicker:
Bạn nhớ phải viết tiếng Việt có dấu nhé! :57:

nhokkucngok
24-03-2011, 02:36 PM
dạo ngày gần thi nên ḿnh ko nộp bài đc, ban cám sự cho ḿnh nghỉ, học một thời gian nha. :85:

C̣ Béo
25-03-2011, 02:19 AM
Ḿnh muốn học TA từ đầu vậy nên bắt đầu từ đâu?

ngườitôithuơng
25-03-2011, 09:36 AM
dạo ngày gần thi nên ḿnh ko nộp bài đc, ban cám sự cho ḿnh nghỉ, học một thời gian nha. :85:
Khi nào em rảnh th́ vào học tiếp nhé! Đừng bỏ lâu sẽ quên hết đấy... :57:

Ḿnh muốn học TA từ đầu vậy nên bắt đầu từ đâu?
C̣n tùy mục đích của bạn chứ. Nói về kỹ năng th́ nên học nghe nói rồi đến đọc viết, và trong đọc viết, có ngữ pháp với từ vựng, nếu muốn học ngữ pháp th́ mời vào lớp NTT, học từ bài 1... :56:

minhmy81
26-03-2011, 10:30 AM
tôi cũng muốn học lại từ đầu nhưng không biết bắt đầu từ đâu nữa,có ai chỉ dùm không ah.....tài liệu th́ quá nhiều nhưng để đọc tài liệu nào phù hợp với ḿnh th́ khó biết bao???

ngườitôithuơng
26-03-2011, 10:54 AM
tôi cũng muốn học lại từ đầu nhưng không biết bắt đầu từ đâu nữa,có ai chỉ dùm không ah.....tài liệu th́ quá nhiều nhưng để đọc tài liệu nào phù hợp với ḿnh th́ khó biết bao???
Để đọc được tài liệu th́ bạn phải biết từ vựng và nắm ngữ pháp, bạn đọc lời khuyên của NTT ở phía trên cho bạn C̣ Béo nhé.
Chúc bạn thành công! :14_002:

kukuri
04-04-2011, 02:47 AM
Em nghĩ sjs có thể dạy ngữ pháp từ cơ bản đến nâng cao rồi phức tạp cho chúng em ( theo như ước muốn ban đầu mà sjs ấp ủJ ) bằng cách:
Thứ 1 : sjs post lư thuyết từng bài.
Thứ 2 : sjs post bài tập áp dụng dưới từng bài lư thuyết.
Thứ 3 : sjs khóa topic lại.
Thứ 4 : Các bạn sẽ làm bài tập trong word rồi gửi mail đến cho cán bộ phụ trách.
Thứ 5 : Sau 1 khoảng thời gian nhất định, sjs sẽ post đáp án lên tại từng bài cho mọi người xem nhưng trước đó sjs gửi đáp án cho cán bộ chấm bài. [các bạn nào đă làm bài chắc chắn vẫn c̣n lưu bài tập lại trong word và có thể tự chấm đối chiếu và cũng tự phát hiện ra lỗi sai( có điều chắc chưa hiểu tại sao ḿnh sai, cần xem lại lư thuyết nếu không hiểu nữa th́ sẽ vào topic trao đổi thắc mắc để mọi người giải đáp), em nghĩ cũng không cần phiền cán bộ lớp chấm bài :D].
Thứ 6 : Sjs lập 1 topic về các lỗi sai các bạn dễ mắc phải để mọi người thảo luận và rút kinh nghiệm.( ngoài ra có thể thảo luận bất cứ thắc mắc nào xoay quanh đến ngữ pháp tiếng anh mà cô NTT đă dạy, nhưng nhớ chịu khó đọc từ đầu cho tới cuối trước khi post câu hỏi lên, nhỡ có trùng với ai đó đă hỏi trước ).
p/s : bọn em phải có địa chỉ mail của cán bộ chấm bài. Và yêu cầu các bạn gửi bài phải viết đầy đủ đề và làm bài với màu mực khác so với đề và khác màu mực chấm điểm để cán bộ dễ xem bài.
Em hi vọng sjs sẽ tiếp tục dạy ngữ pháp cho chúng em J
Tâm sự với cô : từ trước khi gặp lớp học của cô, mớ kiến thức ngữ pháp tiếng anh của em rất lộn xộn, ko trật tự. Sau khi gặp được lớp của cô, nó dần dần có hệ thống hơn, cảm giác như người đi trong bóng tối, h bắt gặp được ánh sáng cuối đường.
Tâm sự với các bạn học viên : Hi vọng kêu gọi được tinh thần tự giác, tự học của các bạn để cùng chia sẻ và giám bớt phần nào công việc cho cô NTT và ban cán sự lớp v́ số lượng học viên theo lớp ngữ pháp cơ bản của NTT càng đông nên việc chấm bài rất khó, mong được các bạn góp sức :).
GV chỉ là người dẫn ta tới cánh cửa trí thức, chúng ta là người sẽ tự mở cánh cửa đó.
tks mọi người đă đoc. Hi vọng sẽ được mọi người góp ư để đưa ra một mô h́nh hay một giải pháp tốt hơn để chúng ta tiếp tục có những bài học mới dưới sự hướng dẫn của NTT.

ngườitôithuơng
05-04-2011, 03:07 AM
Các cán sự lớp nghĩ sao về ư kiến của bạn kukuri? :59:

nguyenchichi
05-04-2011, 02:53 PM
Bac nào dịch hộ em câu này với, em đang cần gấp:
The price of Brent crude settled up $2.36 at $121.06, after earlier reaching $121.29

cachuatim
06-04-2011, 04:45 PM
Bac nào dịch hộ em câu này với, em đang cần gấp:
The price of Brent crude settled up $2.36 at $121.06, after earlier reaching $121.29
Em post nhầm chỗ rối, mang qua bên box dịch Anh Việt em ạ... :57:l

Nguyễn Đ́nh Hiếu
22-04-2011, 01:27 PM
Ḿnh ko đăng kư vào lớp đc, Làm thế nào cô giáo ơi

wotukate
22-04-2011, 03:21 PM
Ḿnh ko đăng kư vào lớp đc, Làm thế nào cô giáo ơi
Bạn vào đây nè : http://tienganh.com.vn/showthread.php?t=31616
Hoặc nh́n lên trên, click vào "lớp ngữ pháp cơ bản" rồi vào topic "đăng kư" :57:

nhokkucngok
03-05-2011, 01:44 PM
sao e học tiếng anh lại nhanh quên vậy nhỉ,có ai biết cách hoctiêngá anh ở mọi nơi ko,

ngườitôithuơng
03-05-2011, 10:23 PM
sao e học tiếng anh lại nhanh quên vậy nhỉ,có ai biết cách hoctiêngá anh ở mọi nơi ko,
Bạn vào đây xem nhé: :57:
http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?f=72

saomoc1982
07-05-2011, 04:07 PM
cô ơi em là thành viên mới. e muốn post bài làm của ḿnh để được cô và các chỉnh sửa cho th́ vào đâu để post lên ạ.

kuachihuahua
07-05-2011, 08:53 PM
cô ơi Em Là Thành Viên Mới. E Muốn Post Bài Làm Của Ḿnh để được Cô Và Các Chỉnh Sửa Cho Th́ Vào đâu để Post Lên ạ.
Đọc Kĩ Hướng Dẫn Sử Dụng Trước Khi dùng (http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26143) :65::65::65:

pha ket mua ps
05-06-2011, 08:11 PM
em moi dang ki cho em hoi ao lop ntn

dieu_vien95
05-06-2011, 08:30 PM
em moi dang ki cho em hoi ao lop ntn
Đây nè bạn! http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26143

ngdct
03-07-2011, 09:21 AM
ḿnh muốn hỏi là viết là "This is a tall boy" thay cho "This boy is tall" có đc ko?

smallchicken_vip97
03-07-2011, 09:40 AM
ḿnh muốn hỏi là viết là "This is a tall boy" thay cho "This boy is tall" có đc ko?
được chứ bạn

ngdct
04-07-2011, 08:34 AM
các bạn cho ḿnh hỏi là khi chuyển danh từ số ít sang số nhiều, khi nào th́ cần nhân đôi phụ âm cuối vẩy

ngườitôithuơng
04-07-2011, 12:26 PM
các bạn cho ḿnh hỏi là khi chuyển danh từ số ít sang số nhiều, khi nào th́ cần nhân đôi phụ âm cuối vẩy
Chuyển danh từ số ít sang số nhiều không có trường hợp cần nhân đôi phụ âm cuối bạn ạ, chỉ có khi thêm ING và ED mới gấp đôi thôi. Bạn vào đây xem nhé:
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26399

ngdct
04-07-2011, 03:57 PM
Chuyển danh từ số ít sang số nhiều không có trường hợp cần nhân đôi phụ âm cuối bạn ạ, chỉ có khi thêm ING và ED mới gấp đôi thôi. Bạn vào đây xem nhé:
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26399
tại e thấy ở bài 7 có từ quiz chuyển sang số nhiều là quizzes nên e mới hỏi vây, chắc đây là TH đặc biệt

warm_heart1210
04-07-2011, 08:35 PM
mun tham gia lop hoc onl thi lam the nao ak?
toi la mem moi

ngườitôithuơng
04-07-2011, 10:00 PM
tại e thấy ở bài 7 có từ quiz chuyển sang số nhiều là quizzes nên e mới hỏi vây, chắc đây là TH đặc biệt
NTT đánh máy nhầm đấy, sorry...

mun tham gia lop hoc onl thi lam the nao ak?
toi la mem moi
Mời bạn vào xem:
http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?f=487

ngdct
04-07-2011, 11:21 PM
NTT đánh máy nhầm đấy, sorry...

Mời bạn vào xem:
http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?f=487
không nhầm đâu ạ. E tra từ điển cũng bảo là quizzes là số nhiều của quiz mà

ngườitôithuơng
06-07-2011, 06:22 PM
không nhầm đâu ạ. E tra từ điển cũng bảo là quizzes là số nhiều của quiz mà
Vậy th́ nó là trường hợp ngoại lệ thôi, chứ không có trường hợp gấp đôi. Nếu theo luật "tận cùng là 1 nguyên âm + 1 phụ âm, gấp đôi phụ âm" như khi thêm ING, ED th́ những danh từ như pen, car làm sao gấp đôi được, bạn đồng ư không?

ngdct
07-07-2011, 10:18 AM
Vậy th́ nó là trường hợp ngoại lệ thôi, chứ không có trường hợp gấp đôi. Nếu theo luật "tận cùng là 1 nguyên âm + 1 phụ âm, gấp đôi phụ âm" như khi thêm ING, ED th́ những danh từ như pen, car làm sao gấp đôi được, bạn đồng ư không?
Vâng. Cô cho em hỏi câu hỏi Or là câu hỏi ǵ ạ?

cachuatim
07-07-2011, 10:59 AM
Vâng. Cô cho em hỏi câu hỏi Or là câu hỏi ǵ ạ?
Or: hay là , hoặc là.
Câu hỏi Or là câu hỏi lựa chọn giữa 2, có khi là nhiều hơn., thường khi chọn giữa 2 thứ tương tự, người ta bỏ bớt những từ trùng lặp.
Thí dụ: Are you a teacher or (are you) a student?
Do you play football or (do you play) volleyball?
Do you want an apple, an orange or a banana?

sangsom
09-07-2011, 10:05 AM
em muốn hỏi câu 1. bt 2 phần ôn tập từ bài 1-10 ngữ pháp cơ bản em thấy lớp trưởng chữa cả 2 cách đều đúng
1. Under/ Dog/ Bed/ Is/ My/ The. ===> The Dog Is Under My Bed
2. under/ dog/ bed/ is/ my/ the. ===> My dog is under the bed
mà dog và bed đều chưa xác định, em mong được cô giáo giải thích cụ thể

ngườitôithuơng
09-07-2011, 04:47 PM
em muốn hỏi câu 1. bt 2 phần ôn tập từ bài 1-10 ngữ pháp cơ bản em thấy lớp trưởng chữa cả 2 cách đều đúng
1. Under/ Dog/ Bed/ Is/ My/ The. ===> The Dog Is Under My Bed
2. under/ dog/ bed/ is/ my/ the. ===> My dog is under the bed
mà dog và bed đều chưa xác định, em mong được cô giáo giải thích cụ thể
V́ lớp chưa học về mạo từ "the", lúc NTT cho BT này đă quên và không kịp sửa, nên NTT ghi đáp án cả 2 đều được. Chúng ta có thể đặt câu vào trong 1 t́nh huống có thể giải thich là được. Giả sử như trước câu này 2 người đang nói chuyện và nói về 1 con chó, thí dụ "I have just seen a dog. Where is it?" th́ lần thứ hai sẽ gọi là "the dog", cũng có thể nói về chữ "bed" khi 2 người nói chuyện đều hiểu ngầm là đang nói về chiếc giường nào, thí dụ họ đang ở trong 1 căn pḥng ngủ, th́ giường là giường trong pḥng đó. Mục đích của BT này là các bạn có thể sắp xếp câu cho hợp lư thôi.

ngocxinhvn
16-07-2011, 04:04 PM
Cô giáo ơi, ḿnh chỉ học hết bài 50 và làm 2 bài test thui hả cô?

ngườitôithuơng
17-07-2011, 10:15 AM
Cô giáo ơi, ḿnh chỉ học hết bài 50 và làm 2 bài test thui hả cô?
Bạn vào "đường dây nóng:" sẽ có link cho bài 51 nhé, NTT bận quá nên chưa post tiếp được, teribly srory...

ThiệnTâm
17-07-2011, 02:15 PM
Cô ơi em mới học tiếng anh mong cô chỉ giáo ;)

kinhcan7763
19-07-2011, 02:49 PM
Gửi cô giáo NTT!
Cho em hỏi trong bài tập 13 có câu:
there/children? (Yes) ==>Are there any children?-Yes, there are
Cho em hỏi children là danh từ số nhiều của child, trong câu trên là câu khẳng định sao trong câu trả lời sử dụng từ any mà không phải là some.
Cám ơn cô!!!!!

blue_star_311
19-07-2011, 07:18 PM
Gửi cô giáo NTT!
Cho em hỏi trong bài tập 13 có câu:
there/children? (Yes) ==>Are there any children?-Yes, there are
Cho em hỏi children là danh từ số nhiều của child, trong câu trên là câu khẳng định sao trong câu trả lời sử dụng từ any mà không phải là some.
Cám ơn cô!!!!!
Are there any children?~~~~> Bạn ơi câu này là câu hỏi mà , có phải câu khẳng định đâu @@!

ngườitôithuơng
20-07-2011, 11:41 AM
Are there any children?~~~~> Bạn ơi câu này là câu hỏi mà , có phải câu khẳng định đâu @@!
NTT: đúng rồi... Bạn kinhcan c̣n thắc mắc không?:43_002:

kinhcan7763
21-07-2011, 08:54 AM
NTT: đúng rồi... Bạn kinhcan c̣n thắc mắc không?:43_002:
Cám ơn ạh, ḿnh sẽ chú ư hơn lần sau!

phamnhan245
21-07-2011, 12:59 PM
co ai jup dang ky hoc online danh cho nhung nguoi chua biet j ve tieng ạnhm k biet dang ky de hoc ai dup m voi

cachuatim
21-07-2011, 03:22 PM
co ai jup dang ky hoc online danh cho nhung nguoi chua biet j ve tieng ạnhm k biet dang ky de hoc ai dup m voi
Bạn qua đây đăng kư nè, nhớ đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng! :10_002:
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=31616

ngdct
21-07-2011, 11:40 PM
trong bài 28 cô giáo có nói ko có giới từ trc "home" , sao ḿnh vẫn thấy ở đâu đó viết là "stay at home" nhi?

ngườitôithuơng
22-07-2011, 12:15 PM
trong bài 28 cô giáo có nói ko có giới từ trc "home" , sao ḿnh vẫn thấy ở đâu đó viết là "stay at home" nhi?
Coi như là ngoại lệ, có người vẫn nói "stay home" bạn ạ.

nguyenducthang1992
27-07-2011, 08:31 AM
bài 5câu3 cho e hỏi tại sao sau Mary lại là is mà không phải là are hay am

cachuatim
27-07-2011, 10:09 AM
bài 5câu3 cho e hỏi tại sao sau Mary lại là is mà không phải là are hay am
Mary = She, phải dùng She is. Chữ am chỉ dùng với I, c̣n are cho We, You, They và danh từ số nhiều.

iwantochange
01-08-2011, 09:46 AM
NTT ơi sao chúng ta chưa học th́ nhỉ

ngườitôithuơng
01-08-2011, 10:33 AM
NTT ơi sao chúng ta chưa học th́ nhỉ
NTT không hiểu bạn muốn nói ǵ? Lớp ḿnh chỉ học ngữ pháp cơ bản thôi bạn ạ. :58_002:

ngdct
01-08-2011, 03:19 PM
Bạn nào cho ḿnh hỏi ở trong câu : "What time do your sister and you usually get up? - Ten o' clock."
th́ ḿnh có thể thay "what time" bằng "when " đc ko?
Với lại câu : How often do you go shopping? - Once a week.
th́ có thể bỏ "often" đi đc ko?

smallchicken_vip97
01-08-2011, 08:42 PM
Bạn nào cho ḿnh hỏi ở trong câu : "What time do your sister and you usually get up? - Ten o' clock."
th́ ḿnh có thể thay "what time" bằng "when " đc ko?
Với lại câu : How often do you go shopping? - Once a week.
th́ có thể bỏ "often" đi đc ko?

theo ḿnh câu thứ nhất bạn thay cũng được nhưng tốt nhất là ko nên thay bởi when thường được dùng để hỏi vs khoảng thời gian dài hơn,what time dùng hợp lư hơn.
c̣n câu 2 ko bỏ đi được bởi how often là 1 cụm từ mang nghĩa bao lâu 1 lần,hỏi tần suất

Trang Goso
02-08-2011, 09:54 PM
NTT ơi. cho ḿnh hỏi cái ngoài bài học được họk
Câu nè nè: All I have to do is learn English. Ḿnh nghĩ phải là learning chứ nhỉ. Câu nà có thể change ==> Learning E is all I have to do???

iwantochange
03-08-2011, 06:32 AM
NTT ơi hiện nay rất nhiều bạn muốn bạn dạy về th́(tense) bạn có thể giúp lớp chúng ta nắm vững tense tốt hơn không vd NTT đưa ḿnh 1 miếng thịt ḅ bảo ḿnh làm sao chế biến ra 12 món khác nhau nhưng ḿnh mới chỉ biết có 6 món hi vọng NTT dạy lớp ḿnh ai cũng chế biến ra 12 món nhé (12 món đó là 12 tense NTT nhé)

ngườitôithuơng
03-08-2011, 09:39 AM
NTT ơi. cho ḿnh hỏi cái ngoài bài học được họk
Câu này nè: All I have to do is learn English. Ḿnh nghĩ phải là learning chứ nhỉ. Câu này có thể change ==> Learning E is all I have to do???
Đúng rồi, phải là learning hoặc to learn (to learn rơ hơn, không sợ nhầm với th́ hiện tại tiếp diễn) và bạn change cũng đúng. Câu đó bạn trích ở đâu vậy? Có khi sách in cũng sai đấy.

NTT ơi hiện nay rất nhiều bạn muốn bạn dạy về th́(tense) bạn có thể giúp lớp chúng ta nắm vững tense tốt hơn không vd NTT đưa ḿnh 1 miếng thịt ḅ bảo ḿnh làm sao chế biến ra 12 món khác nhau nhưng ḿnh mới chỉ biết có 6 món hi vọng NTT dạy lớp ḿnh ai cũng chế biến ra 12 món nhé (12 món đó là 12 tense NTT nhé)
NTT rất muốn như vậy, đi từ ngữ pháp cơ bản lên đến hết chương tŕnh, nghĩa là đủ hết các điểm ngữ pháp, đó là tham vọng của NTT, không biết có đạt nổi không... nhưng khó quá. lại c̣n khổ là NTT muốn cho các bạn dễ học nên phải có sự liên quan giữa các bài từ thấp đến cao, mặc dù mỗi bài vẫn là độc lập. (Vài bài "trung tính" đặt đâu cũng được). Đưa lên lộn xộn lại sợ các bạn trách và không học được.
Có lẽ NTT sẽ phải thỏa hiệp thế này: NTT cứ soạn bài về th́, đưa lên, rồi sau này sẽ sắp xếp đánh số thứ tự lại vậy, các bạn đừng trách nhé.
Bạn không cần phải nắm hết 12 th́, chỉ cần nắm vững khoảng 7 hay 8 th́ là đủ xài rồi, chỉ có thi đại học mói đ̣i mấy th́ phức tạp.
Các bạn khác có ư kiến ǵ không? (đúng kiểu cô giáo nhé) :69:

Trang Goso
03-08-2011, 12:52 PM
Đúng rồi, phải là learning hoặc to learn (to learn rơ hơn, không sợ nhầm với th́ hiện tại tiếp diễn) và bạn change cũng đúng. Câu đó bạn trích ở đâu vậy? Có khi sách in cũng sai đấy.

NTT rất muốn như vậy, đi từ ngữ pháp cơ bản lên đến hết chương tŕnh, nghĩa là đủ hết các điểm ngữ pháp, đó là tham vọng của NTT, không biết có đạt nổi không... nhưng khó quá. lại c̣n khổ là NTT muốn cho các bạn dễ học nên phải có sự liên quan giữa các bài từ thấp đến cao, mặc dù mỗi bài vẫn là độc lập. (Vài bài "trung tính" đặt đâu cũng được). Đưa lên lộn xộn lại sợ các bạn trách và không học được.
Có lẽ NTT sẽ phải thỏa hiệp thế này: NTT cứ soạn bài về th́, đưa lên, rồi sau này sẽ sắp xếp đánh số thứ tự lại vậy, các bạn đừng trách nhé.
Bạn không cần phải nắm hết 12 th́, chỉ cần nắm vững khoảng 7 hay 8 th́ là đủ xài rồi, chỉ có thi đại học mói đ̣i mấy th́ phức tạp.
Các bạn khác có ư kiến ǵ không? (đúng kiểu cô giáo nhé) :69:

Ḿnh trích ở trong tài liệu học chương của 1 phương pháp học tiếng anh khá phổ biển Trung quốc - Crazy English. B biết caí nỳ k , Khá là hay nhưng mà sai như thế nỳ th́ rất đáng lo ngai. :-s

thuqn90
26-08-2011, 05:32 PM
ui lâu lắm rồi mới vào lại.
Măi mà chưa có bài mới hả NTT?

quocchi22101262
28-08-2011, 01:47 PM
các bác ơi em mới vào lớp học , học tới bài 7 : damj từ số nhiều , có cái bài tập em không hiểu xin các bác chỉ giúp . tại sao số nhiều của quiz->quizzes chứ không phải quizes , tại sao nó lại thêm chứ z á

cachuatim
28-08-2011, 04:46 PM
các bác ơi em mới vào lớp học , học tới bài 7 : damj từ số nhiều , có cái bài tập em không hiểu xin các bác chỉ giúp . tại sao số nhiều của quiz->quizzes chứ không phải quizes , tại sao nó lại thêm chứ z á
Bạn vào đây xem nhé: :57:
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26144&page=34

tiasang_mandem
04-09-2011, 07:49 AM
em muốn t́m những bài viết của cô về vị trí của từ trong tiếng anhv́ em không biết sắp xếp các từ trong tiếng anh như thế nào

tiasang_mandem
04-09-2011, 07:59 AM
em vẫn không biết cách đăng kư học cô giáo ợiem vào trang đăng kư học th́ nói là đăng kư tại đây nhưng ma chẳng có nơi nào để click vào cả hix

lêthịan
04-09-2011, 09:00 AM
xin chao,em la thanh vien moi,mong cac anh,chi chi bao

lêthịan
04-09-2011, 09:04 AM
moi nguoi giup em cach vao hoc voi,ko hieu lem........hihi

taibc
04-09-2011, 09:45 AM
Chào các bạn học viên của lớp online do cô giáo NTT phụ trách,
Đây là nơi để các bạn góp ư cho mục này nhé
Bài học th́ các bạn VÀO ĐÂY (http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?p=282423)
Bài tập th́ các bạn VÀO ĐÂY (http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26145)

Chào ban cán sự: Trong phần Đáp án bài tập 50, có hai chỗ ḿnh phân vân không biết có đúng không: A-9 (many bread hay là much bread) và B-4 (many chocolate hay là much chocolate) theo ḿnh cần sửa thành how much

ngườitôithuơng
04-09-2011, 04:28 PM
Chào ban cán sự: Trong phần Đáp án bài tập 50, có hai chỗ ḿnh phân vân không biết có đúng không: A-9 (many bread hay là much bread) và B-4 (many chocolate hay là much chocolate) theo ḿnh cần sửa thành how much
Bạn góp ư rất chính xác, đó là nhầm lẫn của cán sự lớp, NTT đă xem lại và sửa lỗi rồi. NTT xin cáo lỗi với các bạn nào khác đă sửa sai theo đáp án này nhé và xin các bạn sửa lại luôn.
Cám ơn bạn đă giúp cho lớp nhé. :14_002:

pe ut
07-09-2011, 03:20 PM
Chào NTT, ḿnh là học viên mới.
Ḿnh đang học và làm bài tập đến bài 4 THIS/ THAT có chút thét mét
Trong phần đáp án bài tập câu 3 và 6
3. This / old / man => This is a old man.
6. That / big /apple => That is an big apple
Ḿnh muốn hỏi tại sao ko phải là " an old man" va " a big apple"

ngườitôithuơng
07-09-2011, 04:33 PM
Chào NTT, ḿnh là học viên mới.
Ḿnh đang học và làm bài tập đến bài 4 THIS/ THAT có chút thét mét
Trong phần đáp án bài tập câu 3 và 6
3. This / old / man => This is a old man.
6. That / big /apple => That is an big apple
Ḿnh muốn hỏi tại sao ko phải là " an old man" va " a big apple"

Lần này là nhầm lẫn của NTT, NTT đă sửa lại rồi, cám ơn bạn đă góp ư nhé ... :14_002:
Như vậy chứng tỏ bạn đă làm BT và xem đáp án cẩn thận, NTT rất vui... :57:

oanhlam
01-10-2011, 09:02 PM
Co giao oi bai 51 sao mai chua co vay ah?:86:

dieu_vien95
01-10-2011, 09:14 PM
Co giao oi bai 51 sao mai chua co vay ah?:86:
Bài 51 đây nhé: :57:
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=49892

shurikel
10-10-2011, 07:29 PM
Bài 9 có đoạn là
Danh từ theo sau giới tử nếu không có t́nh từ sở hữu/ this/ that/ these/ those

Cô cho em hỏi sao this/that/these/those lại là tính từ sở hữu nhỉ...

ngườitôithuơng
10-10-2011, 08:45 PM
Bài 9 có đoạn là

Cô cho em hỏi sao this/that/these/those lại là tính từ sở hữu nhỉ...
Câu đó nghĩa là "Danh từ theo sau giới tử sẽ không có t́nh từ sở hữu HOẶC this/ that/ these/ those" bạn ạ.
Chắc NTT phải xem lại hết bài cho chắc chắn câu văn không gây hiểu lầm...

free4allguide
16-10-2011, 05:01 PM
chào mọi người
ḿnh mới tham gia diễn đàn, rất mong được ban cán sự lớp và mọi người giúp đỡ
Nhờ mọi người chỉnh lỗi ngữ pháp trong câu sau:
How many friend of yours are student?
Ḿnh đặt câu hỏi trên xuất phát từ câu: 5 friend of mine are student.
Rất mong mọi người giúp đỡ. Thank

ngườitôithuơng
17-10-2011, 03:05 PM
chào mọi người
ḿnh mới tham gia diễn đàn, rất mong được ban cán sự lớp và mọi người giúp đỡ
Nhờ mọi người chỉnh lỗi ngữ pháp trong câu sau:
How many friend of yours are student?
Ḿnh đặt câu hỏi trên xuất phát từ câu: 5 friend of mine are student.
Rất mong mọi người giúp đỡ. Thank
Danh từ số nhiều phải thêm S.
5 friends of mine are students .
Câu hỏi sẽ là:
How many friends of yours are students?

free4allguide
17-10-2011, 09:13 PM
Danh từ số nhiều phải thêm S.
5 friends of mine are students .
Câu hỏi sẽ là:
How many friends of yours are students?

Cảm ơn bạn NTT đă chỉ dẫn, ḿnh quả là sơ suất về vấn đề số nhiều,
nhưng thắc mắc chính của ḿnh lại nằm ở vấn đề sau:
theo nguyên tắc, khi đặt câu hỏi, ta thường đảo vị trí của chủ ngữ và động từ liền sau nó (english grammar in use), ví dụ: I am 5 years old -> câu hỏi sẽ là How old are you ?
theo nguyên tắc trên, xuất phát từ câu : 5 friends of mine are students.
th́ câu hỏi phải là:
How many student are friends of yours?
hoặc How many are friends of yours students?
nhưng ḿnh thấy hai cách hỏi trên đều không ổn.
Ḿnh thắc mắc vấn đề này đă lâu, mong được sự giúp đỡ của mọi người.

Ngoài ra, mong ban cán sự lớp giải thích thêm luôn về cách sử dụng câu hỏi với percent.
Ḿnh đọc ở một số trang web, có một số bạn giải thích rằng không được sử dụng câu hỏi How many percent..., cụ thể nếu muốn hỏi :
How many percent of the Earth's land can be used for farming? sẽ không được chấp nhận,
mà phải hỏi là: What percentage of the earth’s land can be used for farming?
(tại link: http://www.voanews.com/vietnamese/news/education/percent-percentage-02-22-11-116695159.html)

Nhưng tại link: http://www.homeschoolmath.net/teaching/percent/what_percentage.php
th́ cô giáo người Anh vẫn sử dụng cấu trúc:
How many percent is the smaller child’s age of the older child’s age?
Vậy cách sử dụng nào là đúng?

Mḿnh c̣n có thắc mắc về cấu trúc câu hỏi dùng với how trong 1 đề toán tại link: http://www.homeschoolmath.net/teaching/percent/what_percentage.php nói trên (trong đoạn video cô giáo ở trên màn h́nh Youtube):
A sport club has 39 boys and 21 girls. How many percent of its are girls?
Với câu hỏi trên, theo quy tắc đảo động từ trong câu hỏi, câu trả lời sẽ là : Girls are 35 percent of its,

nhưng theo ḿnh hiểu cách nói đúng sẽ là: 35 percent of its are girls, vậy ḿnh phải đặt câu hỏi như thể nào?

Rất mong được sự giải đáp của ban cán sự lớp và các bạn học, để ḿnh có thể hiểu cặn kẽ vấn đề trên.
Chúc mọi người vui vẻ.
Thanks

Rất mong được sự giải đáp của ban cán sự lớp và các bạn học
Chúc mọi người vui vẻ.
Thanks

ngườitôithuơng
18-10-2011, 01:53 AM
Cảm ơn bạn NTT đă chỉ dẫn, ḿnh quả là sơ suất về vấn đề số nhiều,
nhưng thắc mắc chính của ḿnh lại nằm ở vấn đề sau:
theo nguyên tắc, khi đặt câu hỏi, ta thường đảo vị trí của chủ ngữ và động từ liền sau nó (english grammar in use), ví dụ: I am 5 years old -> câu hỏi sẽ là How old are you ?
theo nguyên tắc trên, xuất phát từ câu : 5 friends of mine are students.
th́ câu hỏi phải là:
How many student are friends of yours?
hoặc How many are friends of yours students?
nhưng ḿnh thấy hai cách hỏi trên đều không ổn.
Ḿnh thắc mắc vấn đề này đă lâu, mong được sự giúp đỡ của mọi người.

Ngoài ra, mong ban cán sự lớp giải thích thêm luôn về cách sử dụng câu hỏi với percent.
Ḿnh đọc ở một số trang web, có một số bạn giải thích rằng không được sử dụng câu hỏi How many percent..., cụ thể nếu muốn hỏi :
How many percent of the Earth's land can be used for farming? sẽ không được chấp nhận,
mà phải hỏi là: What percentage of the earth’s land can be used for farming?
(tại link: http://www.voanews.com/vietnamese/news/education/percent-percentage-02-22-11-116695159.html)

Nhưng tại link: http://www.homeschoolmath.net/teaching/percent/what_percentage.php
th́ cô giáo người Anh vẫn sử dụng cấu trúc:
How many percent is the smaller child’s age of the older child’s age?
Vậy cách sử dụng nào là đúng?

Mḿnh c̣n có thắc mắc về cấu trúc câu hỏi dùng với how trong 1 đề toán tại link: http://www.homeschoolmath.net/teaching/percent/what_percentage.php nói trên (trong đoạn video cô giáo ở trên màn h́nh Youtube):
A sport club has 39 boys and 21 girls. How many percent of its are girls?
Với câu hỏi trên, theo quy tắc đảo động từ trong câu hỏi, câu trả lời sẽ là : Girls are 35 percent of its,

nhưng theo ḿnh hiểu cách nói đúng sẽ là: 35 percent of its are girls, vậy ḿnh phải đặt câu hỏi như thể nào?

Rất mong được sự giải đáp của ban cán sự lớp và các bạn học, để ḿnh có thể hiểu cặn kẽ vấn đề trên.
Chúc mọi người vui vẻ.
Thanks

Rất mong được sự giải đáp của ban cán sự lớp và các bạn học
Chúc mọi người vui vẻ.
Thanks
Đây là loại câu hỏi mà từ để hỏi (question word) cũng là chủ từ của câu hỏi. Ngay sau nó là động từ được chia th́, chúng ta chỉ cần thay question word bằng danh từ hoặc đại từ là có câu trả lời đầy đủ. (Cũng có thể trả lời ngắn với động từ khiếm khuyết hoặc trợ động từ)
Bạn xem các thí dụ sau nhé:
Who did you meet yesterday? - I met Jim.
(Who trong câu này là túc từ, bạn có thể thấy vị trí của chữ Jim trả lời cho chữ Who trong câu trả lời.)
Who came here yesterday? - Jim came here yesterday.( hoặc: Jim did.)
(Who trong câu này là chủ từ, chỉ cần thay chữ Who bằng Jim là có câu trả lời đầy đủ.)
What are you reading? - I'm reading a book.
(What= túc từ)
What killed those explorers? - The winter killed them.
(What= chủ từ)
How many apples did you buy?- I bought three apples.
(How many apples = túc từ)
How many friends of yours are students? 5 friends of mine are students.
(How many friends of yours = chủ từ)
Which hat did you buy?- I bought the red one.
(Which hat = túc từ)
Which dog bit you ?-The black one bit me.
(Which dog = chủ từ)
Whose book did you borrow?- I borrow Ann's (book).
(Whose book = túc từ)
Whose dog bit you ?-Tom's dog bit me.
(Whose dog = chủ từ)
Which và Whose ít dùng cách này, nhưng vẫn có thể xảy ra đựoc.
Phân biệt:
How many friends of yours are students? (Bao nhiêu người bạn của bạn là sinh viên? ==> Bạn có nhiều bạn và họ làm nhiều nghề khác nhau, người hỏi muốn biết có bao nhiêu người là SV.)
How many students are friends of yours? (Bao nhiêu SV là bạn của bạn? ==> Có nhiều SV có mặt ở đây, người hỏi muốn biết có bao nhiêu người trong số SV đó là bạn của bạn.)
Những từ Where, When, Why không dùng cách hỏi này v́ từ trả lời sẽ là 1 trạng từ (hoặc cụm giới từ) chỉ thời gian, nơi chốn. lư do.
NTT mong từ những thí dụ trên bạn có thể suy ra câu trả lời cho câu "How many percent".

never_given_up
19-10-2011, 09:23 PM
ḿnh là mem mới rất mong các bạn giúp đợ ḿnh đang có nhu cầu t́m bạn để giao tiếp bằng tiếng anh. bạn nào có nhu cầu th́ add nick ḿnh nhạ. ḿnh mún chat voice bằng tiếng anh với các ban bởi học ngữ pháp xong mà không thực hành th́ cũng nhanh quên lặm hihi. mông các mem chỉ giáo thệm hihị THUHUONG_TCNH_2704

mipmap
11-11-2011, 03:16 PM
Ḿnh đang làm bài ôn tập từ 1-21 có một số câu ḿnh chưa khớp với đáp án của bạn và ḿnh muốn hỏi liệu ḿnh trả lời như này có được không?
D. Đặt câu hỏi Wh với phần gạch dưới:
1. We are Tom and Mary. ==> What are your names? (Bạn: Who are you)

3. I am a worker. ==> Who are you? (Bạn: what is your job?)

5. This bicycle is mine. ==> Whose this bike is? (Bạn: whose bike is this?)
6. My pens are the new ones. ==>Which are your pens? (Bạn: which pen are yours?)

8. It's a table. ==> What is it? (Bạn: What is this?)

phohuekt
12-12-2011, 02:28 PM
Chào NTT!
Sao ḿnh click vào link bài tập mà không thấy có bài tập vậy?
Mong NTT giải đáp giúp ḿnh.
Ḿnh cảm ơn nhiều!

Bạn có thể nói cụ thể là bài nào k?
Chú ư: #1 là lí thuyết, #2 mới là bài tập cần làm nhá^^ (DV)

tohutieu
12-02-2012, 01:11 PM
box này ngữ pháp cơ bản, cho ḿnh hỏi nâng cao hơn tư th́ ở đâu?

Bạn có thể vào các mục sau tùy theo khối lớp và tŕnh độ của bạn :
- Các box của các khối lớp:
+ THCS + THPT (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?f=254)
+ LTĐH (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?f=563)
- Ngữ pháp tiếng Anh (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?f=92)

Chúc bạn học tốt (DV)

hateyou_123
25-05-2012, 08:03 PM
bạn ơi,bao giờ có lớp nghe cơ bản mới vậy

dieu_vien95
26-05-2012, 11:41 AM
bạn ơi,bao giờ có lớp nghe cơ bản mới vậy

lớp nghe tại đây nè bạn ^^
Lớp luyện nghe online (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?561-L%E1%BB%9Bp-luy%E1%BB%87n-nghe-online)

lehien.dd268
30-05-2012, 06:19 AM
sao chi khong viet tiep cac bai ngu phap co ban chi oi

huongly182
22-06-2012, 11:51 PM
thưa cô NTT cho em hỏi lớp ḿnh bây giờ học đến bài bao nhiêu rồi
Thanks you!

dieu_vien95
23-06-2012, 06:39 PM
thưa cô NTT cho em hỏi lớp ḿnh bây giờ học đến bài bao nhiêu rồi
Thanks you!

bài 51 bạn ạ ^^http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=49892

Bạn có thể t́m hiểu thêm tại đây (http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?26143-H%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-c%C3%A1ch-h%E1%BB%8Dc-v%C3%A0-danh-s%C3%A1ch-BT-theo-th%E1%BB%A9-t%E1%BB%B1)

zinbi_tuan
23-06-2012, 08:31 PM
ḿnh là mem mới ! ḿnh muốn học tiếng anh từ đầu quá mà ko biết bắt đầu từ đâu ?

maybaygiay
24-06-2012, 08:20 AM
Bạn học từ bài 1 ấy, đây là lớp ngữ pháp cơ bản học lại từ đây cũng được ^^
Vào đây (http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?26143-H%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-c%C3%A1ch-h%E1%BB%8Dc-v%C3%A0-danh-s%C3%A1ch-BT-theo-th%E1%BB%A9-t%E1%BB%B1) xem nhé.

vuson95
10-07-2012, 08:42 PM
Cô ơi em hỏi: "Be" và To be th́ khác ǵ nhau và khi nào th́ dùng Be ạ ?

dangcuong_tl
19-07-2012, 05:18 PM
- Danh từ theo sau giới tử nếu không có t́nh từ sở hữu/ this/ that/ these/ those thi phải có mạo từ THE. Mạo từ này không có nghĩa , nó chỉ dùng với những danh từ xác định, v́ chúng ta đă xác định vị trí nên ta có thể dùng "The"
Sao đối với danh từ số nhiều: between two windows lại không cần tính từ sở hữu, the.
Ban Cán Bộ giải đáp hộ ḿnh với. Thanks.

libra.tb95
24-07-2012, 09:00 AM
hi moi nguoi, minh la new mem, minh dang hoc 1 lop TOEIC, co cau nay nghi mai k ra, co j moi ng suy nghi cung nha:
"you can choose your friends, but not your family"
ban hay tim 1 idiom trong tieng viet co noi dung tuong tu nhu cau tren. tks m.n

kiss_gtvt
08-08-2012, 08:58 AM
cho ḿnh hỏi chút

Lâu rồi ḿnh không t́m cái này ai biết chỉ dùm với

ví dụ: ḿnh muốn nói
Tôi cao hơn anh ta: Iam taller than he (đúng)
C̣n ḿnh muốn nói tôi cao hơn anh ta 2cm th́ nói sao nhỉ ai nhớ chỉ hộ

Hoặc
Tôi có nhiều sách hơn anh ta
I have more books than he (đúng)
C̣n nói tôi có nhiểu hơn anh ta 3 quyển sách ntn
C̣n nói tối có gấp 3 lần sách anh ta có ntn

Cho ḿnh hỏi thêm là những trạng từ như about, roughly, approximately ... là trạng từ chỉ số lượng phải không vậy
theo ḿnh biết trạng từ dùng để bổ nghĩa cho từ loại khác trừ danh từ và đại danh từ vậy nhưng câu như sau trạng từ bổ nghĩa cho từ ǵ?

about three weeks
the rate of married men in UK in 2005 is the highest in EU, about 47%

ai biết chỉ dùm

Alexpaula
22-08-2012, 03:57 PM
NTT thân mến, cho em hỏi là muốn xem lại bài tập của ḿnh đă làm sau khi được chấm th́ làm thế nào ạ:59:

Bạn có thể vào phần "Đáp án các BT" (http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?46642-%C4%90%C3%A1p-%C3%A1n-c%C3%A1c-BT) để xem đáp án ^^ (DV)

truongthang9999
22-08-2012, 04:35 PM
goooooooooooooooooooogle

linhtnpt
06-09-2012, 03:31 PM
Chào mọi người, ḿnh là người mới.
bài 1 từ 08/08/2009 :(
giờ đă là bài 51 rồi. !
Rất mong được mọi người giúp đỡ :)

dieu_vien95
06-09-2012, 06:14 PM
Chào mọi người, ḿnh là người mới.
bài 1 từ 08/08/2009 :(
giờ đă là bài 51 rồi. !
Rất mong được mọi người giúp đỡ :)

chào bạn. Bạn cứ từ từ mà làm ... k có thời gian hết nộp bài đâu.

crazydoll
17-10-2012, 01:12 AM
cho em hỏi có link ngữ pháp của Yes no question và what question th́ cho em xin với, em cần gấp. Cảm ơn mọi người trước ạ ^^

dieu_vien95
17-10-2012, 08:38 PM
cho em hỏi có link ngữ pháp của Yes no question và what question th́ cho em xin với, em cần gấp. Cảm ơn mọi người trước ạ ^^

Câu hỏi Phải-Không với To Be (Yes-No Questions) (http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26836)
CÂU HỎI với What (http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=26976)

rickynguyen1993
07-04-2013, 08:27 AM
A. Dùng What đặt thành câu cảm cho những câu sau:
e.g It is a thick book. ==> What a thick book!

1. It is a big house. ==> What a big house!
2. They are beautiful flowers. ==> What beautiful flower!
3. She is a kind girl. ==> what a kind girl!
4. That is a nice surprise. ==> What a nice surprise
5. These are expensive rings. ==> what expensive rings!
6. He is a fat man. ==> what a fat man!
7. It is a pity. ==> what a pity!
8. They are dirty chairs. ==> what dirty chairs!

B. Dùng How đặt thành câu cảm cho những câu sau:
e.g It is very nice. ==> How nice it is!

1. He is very strong. ==> how strong he is!
2. They are tall. ==> how tall they are!
3. It is expensive. ==> How expensive It is!
4. They are too dangerous. ==> How dangerous they are!
5. She is very young. ==> How young she is!
6. You are rich. ==> How rich you are!
7. I am happy. ==> How happy I am!
8. We are tired. ==> How tired we are!
... Ban oi minh lam nhung choobi chua sua ban coi sua giup minh thu.... phan Cau Cam Than Nay Minh Thay Hoi Kho Hieu No kho nhan biet khi nao dung " What + a/ an + Adj + N! " va khi nao dung "How + Adj + S + Be!" minh thay hoi kho phan biet neu ban biet thi chi giup................. Thank You !

rickynguyen1993
12-04-2013, 04:12 PM
Cho Minh Hoi sau 50 unit minh muon hoc tiep theo thi qua phan nao vay... giup minh voi

dieu_vien95
13-04-2013, 03:08 PM
Cho Minh Hoi sau 50 unit minh muon hoc tiep theo thi qua phan nao vay... giup minh voi

50 bài trong lớp NP cơ bản của NTT là những kiến thức cơ bản.
Nếu bạn muốn làm bài tập từ vựng, ngữ pháp có thế "dạo" qua các box 12 (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?389-L%C3%B4-ng%E1%BB%AF-ph%C3%A1p-ch%E1%BB%93ng-b%C3%A0i-t%E1%BA%ADp-n%C3%BAi-b%C3%A0i-ki%E1%BB%83m-tra), LTĐH (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?563-Luy%E1%BB%87n-thi-%C4%91%E1%BA%A1i-h%E1%BB%8Dc-n%C4%83m-2013), Ngữ pháp (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?92-Ng%E1%BB%AF-ph%C3%A1p-ti%E1%BA%BFng-Anh)
C̣n nếu bạn muốn học nghe nói th́ có thể tham khảo các box : Lớp luyện Ngữ âm cơ bản (online) (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?573-L%E1%BB%9Bp-luy%E1%BB%87n-Ng%E1%BB%AF-%C3%A2m-c%C6%A1-b%E1%BA%A3n-%28online%29) ,Lớp luyện nghe online (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?561-L%E1%BB%9Bp-luy%E1%BB%87n-nghe-online)....Sơ sơ là thế :D

Chúc bạn học tốt :14_002:

rickynguyen1993
13-04-2013, 03:42 PM
thank ban... minh muon hoc tiep nhung phan ngu phap tiep theo nhu 50unit do thi minh phai wa phan nao trong web tienganh.com.vn vay ban.... neu ban biet thi cho minh cai dia chi de minh vao hoc voi. cam on ban

dieu_vien95
13-04-2013, 03:47 PM
thank ban... minh muon hoc tiep nhung phan ngu phap tiep theo nhu 50unit do thi minh phai wa phan nao trong web tienganh.com.vn vay ban.... neu ban biet thi cho minh cai dia chi de minh vao hoc voi. cam on ban

À. hiện tại NTT đang bận nên k chưa tiếp các phần ngữ pháp tiếp theo.
Nếu bạn muốn có thể làm bài tập ở mục sau , bí ǵ th́ post lên mọi người sẽ cũng nhau thảo luận.

Lên đầu trang => thấy chữ tuyển dụng to đùng đó => rà theo cột đó mục mà bạn mong muốn. Ví dụ như Basic Grammar, Inter Grammar ,....

Kiếm chưa ra th́ zô đây :D http://www.luyentienganh.com/basicgrammar/basic_grammar_1.php

Ok nhỉ :D

P/s: lưu ư viết tiếng Việt có dấu >"<

rickynguyen1993
14-04-2013, 11:50 AM
Thank you so much. I don't have a vietkey.. I'm sorry about that:D....

ngườitôithuơng
14-04-2013, 07:07 PM
A. Dùng What đặt thành câu cảm cho những câu sau:
e.g It is a thick book. ==> What a thick book!

1. It is a big house. ==> What a big house!
2. They are beautiful flowers. ==> What beautiful flower!
3. She is a kind girl. ==> what a kind girl!
4. That is a nice surprise. ==> What a nice surprise
5. These are expensive rings. ==> what expensive rings!
6. He is a fat man. ==> what a fat man!
7. It is a pity. ==> what a pity!
8. They are dirty chairs. ==> what dirty chairs!

B. Dùng How đặt thành câu cảm cho những câu sau:
e.g It is very nice. ==> How nice it is!

1. He is very strong. ==> how strong he is!
2. They are tall. ==> how tall they are!
3. It is expensive. ==> How expensive It is!
4. They are too dangerous. ==> How dangerous they are!
5. She is very young. ==> How young she is!
6. You are rich. ==> How rich you are!
7. I am happy. ==> How happy I am!
8. We are tired. ==> How tired we are!
... Ban oi minh lam nhung choobi chua sua ban coi sua giup minh thu.... phan Cau Cam Than Nay Minh Thay Hoi Kho Hieu No kho nhan biet khi nao dung " What + a/ an + Adj + N! " va khi nao dung "How + Adj + S + Be!" minh thay hoi kho phan biet neu ban biet thi chi giup................. Thank You !
Đây là 2 dạng cảm thán thường gặp. Nếu bạn muốn dùng danh từ th́ dùng What, dùng tính từ th́ dùng How. C̣n bài tập khi người ta yêu cầu dùng loại nào ḿnh sẽ dùng loại đó, như BT NTT cho và bạn đă làm. Lúc sau này các bạn tham gia đông quá nên NTT phải yêu cầu các bạn xem đáp án và tự sửa lấy, bạn vào link ở cuối bài để xem đáp án và tự sửa nhé.
Bạn có thể dùng Unikey được không? Hoặc dùng TA th́ ok. Viết không dấu là vi phạm nội quy.

handsomebutpoor
14-04-2013, 08:10 PM
Cảm ơn bạn Người Tôi Thương rất nhiều v́ đă dành thời gian xây dựng lớp học online bổ ích này! Bạn cho ḿnh hỏi là khi ḿnh học xong lớp học này của bạn th́ có thể học thêm ngữ pháp trong box nào nhỉ? Thanks bạn!!!

dieu_vien95
14-04-2013, 08:30 PM
Cảm ơn bạn Người Tôi Thương rất nhiều v́ đă dành thời gian xây dựng lớp học online bổ ích này! Bạn cho ḿnh hỏi là khi ḿnh học xong lớp học này của bạn th́ có thể học thêm ngữ pháp trong box nào nhỉ? Thanks bạn!!!

50 bài trong lớp NP cơ bản của NTT là những kiến thức cơ bản.
Nếu bạn muốn làm bài tập từ vựng, ngữ pháp có thế "dạo" qua các box 12 (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?389-L%C3%B4-ng%E1%BB%AF-ph%C3%A1p-ch%E1%BB%93ng-b%C3%A0i-t%E1%BA%ADp-n%C3%BAi-b%C3%A0i-ki%E1%BB%83m-tra), LTĐH (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?563-Luy%E1%BB%87n-thi-%C4%91%E1%BA%A1i-h%E1%BB%8Dc-n%C4%83m-2013), Ngữ pháp (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?92-Ng%E1%BB%AF-ph%C3%A1p-ti%E1%BA%BFng-Anh)
C̣n nếu bạn muốn học nghe nói th́ có thể tham khảo các box : Lớp luyện Ngữ âm cơ bản (online) (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?573-L%E1%BB%9Bp-luy%E1%BB%87n-Ng%E1%BB%AF-%C3%A2m-c%C6%A1-b%E1%BA%A3n-%28online%29) ,Lớp luyện nghe online (http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?561-L%E1%BB%9Bp-luy%E1%BB%87n-nghe-online)....Sơ sơ là thế :D

Nếu bạn muốn có thể làm bài tập ở mục sau , bí ǵ th́ post lên mọi người sẽ cũng nhau thảo luận.

Lên đầu trang => thấy chữ tuyển dụng to đùng đó => rà theo cột đó mục mà bạn mong muốn. Ví dụ như Basic Grammar, Inter Grammar ,....

Kiếm chưa ra th́ zô đây :D http://www.luyentienganh.com/basicgr..._grammar_1.php (http://www.luyentienganh.com/basicgrammar/basic_grammar_1.php)

Ok nhỉ :D

chau_lovely
25-05-2013, 08:59 PM
cho ḿnh hỏi bài học ở đâu vậy?sao ḿnh vào chỉ thấy các bạn thảo luận không à??nhớ chỉ giúp ḿnh nha.thanks nhiều:04:

choobi
27-05-2013, 03:11 PM
Có tất cả 50 bài học đây, bạn vào lớp là thấy các bài 1,2,3,4,5.... mà.

rickynguyen1993
27-05-2013, 03:12 PM
Co anh nao co phan bai tap phan relative pronoun . neu anh co cho em xin cai link... cam on anh truoc

choobi
27-05-2013, 03:43 PM
Relative pronoun là bài thuộc phần ngữ pháp nâng cao bạn ạ, lớp cơ bản chưa học bài đó. Lớp nâng cao đang học rồi đấy bạn.

geton
09-08-2013, 01:33 PM
em là thành viên mới , em xin chào các anh chị ạ .
- em có 1 thắc mắc không biết post vào đâu nên post vào đây , mong các anh chị giải đáp giúp em với hixx , vốn là em đang t́m hiểu về cụm giới từ ( prepositional phrase ), em biết được là nó đóng vai tṛ là adject hoặc adverb trong câu tiếng anh , nhưng nếu 1 câu có nhiều cụm giới từ th́ thứ tự của chúng thế nào ạ ?
- em muốn hỏi thêm 1 thắc mắc nữa là như câu dưới tại sao " forgotten " là V3 nhưng sao phía trước nó không có trợ động từ nào ạ ? :59:

The sweet potatoes in the vegetable bin are green with mold.
Which sweet potatoes? The ones forgotten in the vegetable bin!

trangiangkt
12-08-2013, 08:38 AM
cho tớ hỏi cái nha tớ làm bài tập nhưng lúc gửi câu trả lời lại không gửi được nhỉ???

tim_em
20-08-2013, 11:17 AM
NTT Cho ḿnh hỏi Hà A4 CVA Là ai ?
Giọng hay,dễ thương.
Bạn giúp ḿnh làm quen được không?

ngoctien90
12-11-2013, 06:08 AM
chao cô!e là thành viên mới cho e hỏi sao e k t́m đc đầy đủ từ bài 1 tới bài 50 nhỉ