PDA

View Full Version : Làm thế nào để biến 1 đứa trẻ b́nh thương thành một thiên tải(part 2 )

chibihp96
01-07-2009, 08:17 AM
Nếu như ko xem bài viết này tức là bạn đă bỏ lỡ cả cuộc đời học tiếng anh của ḿnh :62:. Bài viết này có thể hơi dài và dễ làm bạn chán ngấy nhưng tôi khuyên bạn nên in ra hoặc chép lại để ngiền ngẫm hằng ngày bởi nó nêu nên phương pháp học tôt nhất và cách thi cử đạt điểm cao ko chỉ trong môn tiếng anh mà dành cho tất cả các môn hoc.:41_002:Và bây giờ tôi xin giới thiệu tới các bạn:"Bí quyết thành công trong học tập chỉ có 10 bước"
Nhưng trước hết hăy t́m hiểu tại sao chúng ta cần biết cách học?Trong thực tế đào tạo,mỗi khi các thầy cô giáo hỏi các em về phương pháp học thi,họ đều nhận được những câu trả lời rất khác nhau.Đó là lí do tại sao kết quả thi cử của các em lại đa dạng và khác biệt đến thế.Dưới đây là một số câu trả lời thông thương và kết quả của chúng:
*một bước học:đọc sách giáo khoa và hy vọng thi đậu
---->Tỷ lệ=rớt nhiều hơn đậu :71:
*bốn bước học :+đọc sách giáo khoa
+cố hiểu bài
+cố nhớ bài
+đi thi và cầu nguyện
----->Tỷ lệ=5 ăn 5 thua :06:
*năm bước học:+đọc sách giáo khoa
+cố hiểu bài
+cố nhớ bài
+thực hành với nhiều đề thi cũ
+đi thi với hy vọng làm bài thi tốt
---->Đạt khoảng từ 7 đến 9 điểm:30_002:

Có 1 lư do rất rơ ràng cho biết tại sao có một số em ko làm bài thi tốt,ko phải v́ chúng ko thể học hiểu quả mà là v́ chúng chưa được chỉ rơ về phương pháp học.
Vậy th́ tất cả học sinh đứng tôp đầu luôn sủ dụng công thức thành công này mà nhờ đó chúng luôn đạt điểm tối đa ko?Đúng vậy(bạn đang nghi ngờ tôi ư?):56: Với kinh ngiệm hơn 15 năm đạo tào của chyen gia hàng đầu thế giới Adam khoo tác giả của cuốn sách"Tôi tài giỏi,bạn cũng thế."
(I am gifted,so are you.)đă kết luận rằng,bằng việc dạy bất cứ học sinh nào 10 bước thành công sau đây,ai cũng có thẻ đạt điẻm 10 thường xuyên.Tất cả học sinh thành công đều làm theo phương pháp này để đạt được mục tiêu học tập.:thumbs-up-nomi:
Bước 1:Niềm tin tích cực :dancing-banana:
Điểm gặp gỡ đầu tiên của tất cả học sinh xuất sắ là chúng có một cơ sở niềm tin rất tich cực rằng chúng có thể và xứng đáng đạt điểm tuyệt đối.
Nếu giả sử chúng có sơ suất hay ko đạt được những j đề ra,chúng ko bỏ cuọc mà trái lại sẽ học hỏi từ sai lầm của ḿnh và làm lại cho đến khi thành công(c̣n bạn th́ sao?Phải chăng lúc nào bạn cũng bước vào pḥng thi với một tâm lí sợ sệt:chắc chắn ḿnh ko đạt nổi điểm 9 chứ đứng nói là điểm 10.:01:Nếu đúng như vậy th́ bạn nên thay đổi ngay đi.:79:)
Bước 2:Đề ra mục tiêu phấn đấu củ thể,rơ ràng:smilie_goodjob:
Yếu tố thứ hai phân biệt những học sinh giỏi này với những em c̣n lại là chúng hướng đến các mục tiêu cụ thể,rơ ràng và trên tất cả chúng biết ḿnh muốn j trong cuộc sống.Chúng đặt ra những mốc cụ thể như đạt toàn điểm 10 trong ḱ thi.Chúng coi điểm số cao như một phương tiện giúp chúng đạt được mong muốn trong cuộc sống.NHư:học tại trường harvard(khó à nha:27_003:),trở thanh triệu phú,...
Trong khi đó,những học sinh trung b́nh dễ dàng bị phân tâm và thiếu hẳn động lực vươn lên,đơn giản bởi v́ chúng ko có hướng đi cụ thể trong cuộc sống.Chúng ko biết rằng ḿnh học để làm j? Đa số những em này hay bị cha mẹ ép buộc hoc.Trar lời cho câu hỏi chúng muốn đạt kết quả như thế nào ,chúng thường đáp rằng "Tôi ko biết","Điều đó phụ thuộc vào mức độ khó của bài thi"hay"tôi chỉ hy vọng ḿnh thi đậu":62:
Nào,giờ hăy nói cho ḿnh biết 5 mục tiêu phấn đấu của bạn trong năm học tới của bạn đi nào.Ḿnh rất nóng ḷng đấy:17_002:
Bước 3:Quản lí thời gian
Bước cần thiết tiếp theo là biết cách ưu tiên cho những việc quan trọng và quản lư thời gian tốt để hoàn thành những nhiệm vụ đă đề ra.Nếu ko nắm được ky năng quản lí thời gian ta sẽ bối rối ko biết cách phân bố thời gian cho những yêu cầu trong học tập:43_002:,hoạt động ngoại khóa:63:,gia đ́nh:38_002:và giải trí:20_003:.Nhất là dễ rơi vào t́nh trạng nước đến chân mới nhảy

CHIỀU NAY M̀NH SẼ VIẾT TÍP>NHỚ ĐÓN ĐỌC NHA AK ĐỪNG QUÊN TRA LỜI M̀NH BIẾT % MỤC TIÊU CỦA BẠN NHÉ^^

bequay_17ht
01-07-2009, 08:23 AM
Bạn ơi! Bạn chỉ nên lập ra 1 thread nói thôi! đừng thêm 1 thread khác nữa nhé!

chibihp96
01-07-2009, 08:49 AM
Threat Là J HỞ Ban???Ma thui de mai nha chieu nay minh phai wa nha ba choi roi^^