PDA

View Full Version : Ḿnh có đề KT học ḱ II môn văn này-Trường THCS Chu Văn An

hkimngan
02-05-2009, 09:35 AM
Phần 1 (5đ)
Cánh buồm từ lâu đă trở thành h́nh tượng đẹp đẽ của thi ca. Có nhà thơ đă viết:
"Cánh buồm giương to như mảnh hồn làng
Rướn thân trắng bao la thâu góp gió...."
1. Câu thơ trên trích trong tác phẩm nào, tác giả nào? Hoàn cảnh ra đời của bài thơ có ǵ liên quan đến nội dung tác phâm?(1.5đ)
2. Hai câu thơ trên đă sử dung biện pháp tu từ ǵ? Hăy phân tích giá trị biểu cảm của biện pháp tu từ đó.( Tŕnh bày thành 1 đoạn văn hoàn chỉnh khoảng 10-12 câu , có sử dụng 1 câu cảm thán , gạch chân câu đó.
Phần 2(5đ)
Học sinh chọn một trong hai đề sau:
Đề 1 : Viết về quê hương nhà thơ Đỗ Trung Quân cho rằng:
"Quê hương nếu ai không nhớ
Sẽ không lớn nổi thành người"
Em có đồng ư với ư kiến đó không? V́ sao?
Đề 2 : Chứng minh rằng: Văn học của dân tộc ta luôn ca ngợi những ai biết "Thương người như thể thương thân" và nghiêm khắc phê phán những kẻ thờ ơ, dửng dưng trước người hoạn nan.:32_002:

diem hang
02-05-2009, 09:37 AM
:pudency:Ui đề văn này khó wá !
:doubt:Câu 1 phần 2 th́ pó tay lun đó !:33_002:

Crystal Gem
02-05-2009, 10:02 AM
Phần 1 (5đ)
1. Câu thơ trên trích trong tác phẩm nào, tác giả nào? Hoàn cảnh ra đời của bài thơ có ǵ liên quan đến nội dung tác phâm?(1.5đ)
2. Hai câu thơ trên đă sử dung biện pháp tu từ ǵ? Hăy phân tích giá trị biểu cảm của biện pháp tu từ đó.( Tŕnh bày thành 1 đoạn văn hoàn chỉnh khoảng 10-12 câu , có sử dụng 1 câu cảm thán , gạch chân câu đó.
Phần 2(5đ)
Đề 2 : Chứng minh rằng: Văn học của dân tộc ta luôn ca ngợi những ai biết "Thương người như thể thương thân" và nghiêm khắc phê phán những kẻ thờ ơ, dửng dưng trước người hoạn nan.:32_002:
Cái phần 1 th́ có thể làm đc, phần 2 chọn đề 2 dễ viết hơn, cái đề 1 phần này như là dành cho HSG ư, để thi học kỳ th́ khó quá :ibf_confused:

Mit_uot_biet_cuoi
02-05-2009, 07:48 PM
đề 2 có trong sách giáo khoa c̣n đề 1 hơi mắc tí h́nh như văn biểu cảm à

diem hang
02-05-2009, 10:06 PM
đề 2 có trong sách giáo khoa c̣n đề 1 hơi mắc tí h́nh như văn biểu cảm à
:43_002:uhm` , b́nh luận có xem biểu cảm !
Ḿnh yếu phần này nhất đó !:58_002:

bebezozo
02-05-2009, 10:31 PM
Phần 1 (5đ)
Phần 2(5đ)

ui đề văn thcs mà khó thế à, đề 2 ở phần 2 rất hay tớ rất thich những đề thế này đó( cho tớ hỏi đề này là của lớp mấy)

..::Scorpior::..
02-05-2009, 10:33 PM
ui đề văn thcs mà khó thế à, đề 2 ở phần 2 rất hay tớ rất thich những đề thế này đó( cho tớ hỏi đề này là của lớp mấy)
Bài Quê Hương th́ nhớ là của lớp 8 đó cậu :58_002:

diem hang
02-05-2009, 10:35 PM
Scor ơi , Hằng đâu có hỏi đâu mà trả lời cho Hằng dzậy chứ?:29_002:

bebezozo
02-05-2009, 10:45 PM

Lớp 8 mà khó thế cơ à, hồi đó đề của tớ đâu có kinh khủng vậy

:62: :62:

diem hang
02-05-2009, 10:48 PM
Lớp 8 mà khó thế cơ à, hồi đó đề của tớ đâu có kinh khủng vậy

:62: :62:

Cũng đâu có ǵ khó lắm đâu !
Chỉ có câu 2 phần 1:pudency: và nếu phần 2 chọn đề 1 th́ .............mới khó thui !:07:

..::Scorpior::..
02-05-2009, 10:54 PM
Cũng đâu có ǵ khó lắm đâu !
Chỉ có câu 2 phần 1:pudency: và nếu phần 2 chọn đề 1 th́ .............mới khó thui !:07:
Uh, dễ hơn đề bọn tớ làm nhiều đấy. Nó c̣n cho chọn câu để làm. Chứ nó bắt buộc là khổ :surrender:

Crystal Gem
03-05-2009, 10:52 AM
thỉnh thoảng mới có đề đc chọn, hồi kỳ 1 bọn tớ thi đề có 3 cái ḍng, bắt làm hết

conan1
03-05-2009, 08:33 PM
Cái đề này bọn tớ làm thường xuyên :21_002:biết thêm thắt một chút là đc mà, quê hương th́ có nhiều cảm xúc lém

conan1
05-05-2009, 10:15 PM
ḿnh có đề này nha: Hăy chỉ ra các mâu thuẫn trào phúng trong văn bản "Thuế máu" và hiệu quả nghệ thuật của chúng:D, đề khảo sát chỗ bọn ḿnh đó

diem hang
05-05-2009, 10:17 PM
ḿnh có đề này nha: Hăy chỉ ra các mâu thuẫn trào phúng trong văn bản "Thuế máu" và hiệu quả nghệ thuật của chúng:D, đề khảo sát chỗ bọn ḿnh đó
:64: Tớ không được hỉu đề cho lắm !

diem hang
05-05-2009, 10:20 PM
Các bạn giúp tớ t́m hỉu các vấn đề về Bác Hồ để làm bài văn nghị luận với nha !
Chú ư xoay quay các vấn đề sau :
- Bác Hồ yêu thương thiếu nhi
- Bác Hồ là vị lănh tụ vĩ đại
- Lối sống giản dị của Bác Hồ
- T́nh yêu thiên nhiên của Bác Hồ
* Giúp tớ mau nhé ! Thứ 5 tuần sau là thi oy` !

Crystal Gem
07-05-2009, 11:52 AM
Ế, là Hằng biết trc đề đó sao :69::69::69:

Crystal Gem
07-05-2009, 11:56 AM
Bọ tớ KT Văn rồi, đề thế này
1. Tŕnh bày những dấu hiệu nhận biết câu phủ định( rồi nó cho 1 câu cho ḿnh xác định)
2. Em có cảm nhận sâu sắc ǵ về nội dung ư nghĩa văn bản Bàn luận về phép học của Ng Thiếp
3. Có ư kiến cho rằng HỊch tướng sĩ thể hiện tinh thần yêu nước của Trần Quốc Tuấn
Hăy làm rơ nhận định trên

diem hang
07-05-2009, 12:04 PM
Ế, là Hằng biết trc đề đó sao :69::69::69:
đâu có đâu !
Đó là cô tớ giới hạn thế !
Cô nói nếu cô ra đề , cô sẽ cho 1 trong 4 đề đó !

diem hang
07-05-2009, 12:04 PM
1. Tŕnh bày những dấu hiệu nhận biết câu phủ định( rồi nó cho 1 câu cho ḿnh xác định)
2. Em có cảm nhận sâu sắc ǵ về nội dung ư nghĩa văn bản Bàn luận về phép học của Ng Thiếp
3. Có ư kiến cho rằng HỊch tướng sĩ thể hiện tinh thần yêu nước của Trần Quốc Tuấn
:64: Câu 2 có cần viết đoạn văn không nhỉ ?:83:

Crystal Gem
07-05-2009, 12:07 PM
:64: Câu 2 có cần viết đoạn văn không nhỉ ?:83:
hề hề, tớ là tớ viết đoạn văn dài vật vă trong khi nội dung xoay quanh cái bài học...( Chắc người chấm đọc xong thất vọng mà chết mất )

diem hang
07-05-2009, 12:11 PM
hề hề, tớ là tớ viết đoạn văn dài vật vă trong khi nội dung xoay quanh cái bài học...( Chắc người chấm đọc xong thất vọng mà chết mất )
:64:Theo đề th́ câu đó fải nêu cảm nghĩ mới đúng mà !
Cần chi làm dài đâu chứ ? Chỉ cần nêu đầy đủ các cảm nghĩ của ḿnh về mọi việc thui là đủ mà !

Crystal Gem
07-05-2009, 12:17 PM
:64:Theo đề th́ câu đó fải nêu cảm nghĩ mới đúng mà !
Cần chi làm dài đâu chứ ? Chỉ cần nêu đầy đủ các cảm nghĩ của ḿnh về mọi việc thui là đủ mà !
Thế mới hay chứ, các cô dạy văn là các cô thích hs viết dài, rồi dùng những h́nh ảnh lăng mạn, từ ngữ hoa lệ....Nêu đủ bài học th́ k có điểm viết văn đâu, v́ bài kt văn th́ câu nào cũng có chấm cả lời văn và tŕnh bày nữa, hơn nữa viết nhiều mới gọi là nêu cảm nghĩ, k th́ đă gọi là nêu bài học....:36_002::36_002::36_002:

diem hang
07-05-2009, 12:20 PM
Thế mới hay chứ, các cô dạy văn là các cô thích hs viết dài, rồi dùng những h́nh ảnh lăng mạn, từ ngữ hoa lệ....Nêu đủ bài học th́ k có điểm viết văn đâu, v́ bài kt văn th́ câu nào cũng có chấm cả lời văn và tŕnh bày nữa, hơn nữa viết nhiều mới gọi là nêu cảm nghĩ, k th́ đă gọi là nêu bài học....:36_002::36_002::36_002:
:01:Choy` ! Cô tớ mà làm vậy th́ coi như bài đó tính 0 điểm oy`!
Cô tớ khó lắm ! Làm lạc đề là 0 thui à , không có nương tay !

Crystal Gem
07-05-2009, 12:22 PM
:01:Choy` ! Cô tớ mà làm vậy th́ coi như bài đó tính 0 điểm oy`!
Cô tớ khó lắm ! Làm lạc đề là 0 thui à , không có nương tay !
Ừ, cô tớ đáng ghét lắm, toàn thích mấy cái vớ vẩn k à....

conan1
07-05-2009, 08:08 PM
He, câu 3 giống y hệt đề KT 1tiết chỗ bọn tớ luôn:smilie_bounce:

diem hang
07-05-2009, 08:39 PM
:pudency:Mà sao hem ai giúp tớ dzậy?:72:

Crystal Gem
07-05-2009, 10:07 PM
He, câu 3 giống y hệt đề KT 1tiết chỗ bọn tớ luôn:smilie_bounce:
Cái đề này có sẵn trong SGK mà ...:tire::tire::tire:

Crystal Gem
07-05-2009, 10:08 PM
:pudency:Mà sao hem ai giúp tớ dzậy?:72:
Đề đó khó quá, nhưng mà rút cuộc đề bài nó là ra sao

diem hang
07-05-2009, 10:15 PM
Đề đó khó quá, nhưng mà rút cuộc đề bài nó là ra sao
Th́ thế đó !
Cô giới hạn đề văn là như thế thui !
Tớ đâu có đề đâu !:30_002:

Crystal Gem
07-05-2009, 10:24 PM
Th́ thế đó !
Cô giới hạn đề văn là như thế thui !
Tớ đâu có đề đâu !:30_002:
Có nghĩa là làm bài văn nghị luận về những vấn đề đấy, và cậu đang cần cung cấp kiến thức cho bài nghị luận của cậu đúng k

diem hang
07-05-2009, 10:36 PM
Có nghĩa là làm bài văn nghị luận về những vấn đề đấy, và cậu đang cần cung cấp kiến thức cho bài nghị luận của cậu đúng k
:59: uhm` , đúng oy` đó !:smilie_goodjob::smilie_goodjob::smilie_goodjob:

Crystal Gem
07-05-2009, 10:39 PM
:59: uhm` , đúng oy` đó !:smilie_goodjob::smilie_goodjob::smilie_goodjob:
Thực ra cái đề này tớ chưa làm bao rờ, nhưng tư liệu về Bác Hồ cũng dễ t́m mà, chịu khó đi nhé

diem hang
07-05-2009, 10:42 PM
Thực ra cái đề này tớ chưa làm bao rờ, nhưng tư liệu về Bác Hồ cũng dễ t́m mà, chịu khó đi nhé
:56:tớ t́m oy` ! Nhưng thấy toàn mấy cái ǵ linh tinh không à !
Thế nên tớ mới nhờ mọi người t́m giúp đó chứ !:72:

Crystal Gem
07-05-2009, 10:43 PM
:56:tớ t́m oy` ! Nhưng thấy toàn mấy cái ǵ linh tinh không à !
Thế nên tớ mới nhờ mọi người t́m giúp đó chứ !:72:
Chẹp, cũng khổ cậu nhỉ, để tớ xem cho, mai tớ cho cậu...

duc quy
08-05-2009, 01:40 PM
Trường tớ vừa thi xong môn Văn hôm trước.Các bạn xem thử phần tự luận nhé:
1/ Hăy nêu cảm nhận của em về h́nh ảnh của Bác Hồ hiện lên trong bài thơ Tức cảnh Pác Bó.(2đ)
2/Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai là nguyện vọng của nhân dân ta sau chiến tranh. Nhưng vẫn c̣n đó hậu quả của chất độc màu da cam.
Suy nghĩ của em về vấn đề này.(5đ)
:61:

conan1
08-05-2009, 03:36 PM
1/ Hăy nêu cảm nhận của em về h́nh ảnh của Bác Hồ hiện lên trong bài thơ Tức cảnh Pác Bó.(2đ)
2/Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai là nguyện vọng của nhân dân ta sau chiến tranh. Nhưng vẫn c̣n đó hậu quả của chất độc màu da cam.
hic câu 2 có vẻ khó gặm nhỉ:59:Thế cậu làm đc bài hem ?:smilie_goodjob:

dragontooth
08-05-2009, 07:12 PM
Đề Của Ḿnh Khác Cơ V́ Ḿnh Ở Nam Định Mà :U

conan1
08-05-2009, 08:15 PM
Đề Của Ḿnh Khác Cơ V́ Ḿnh Ở Nam Định Mà :U
cậu KT ṛai th́ post đề cho mọi người tham khảo đi:wizard:

diem hang
08-05-2009, 08:25 PM
hic câu 2 có vẻ khó gặm nhỉ:59:Thế cậu làm đc bài hem ?:smilie_goodjob:
:64:tớ lại thấy đề 2 dễ hơn cơ !
Đề một thấy khó có cảm xúc wé !

conan1
08-05-2009, 08:51 PM
ko câu 1 về Bác th́ có nhièu cảm xúc chớ

diem hang
08-05-2009, 08:55 PM
ko câu 1 về Bác th́ có nhièu cảm xúc chớ
:beat_brick: Tớ lại thấy khó viết hơn cơ !:pudency:
Thế nên tớ mới nhờ mọi người giúp dùm câu của tớ đó !
Mà cậu giúp được th́ giúp tớ với nha !:57:

conan1
08-05-2009, 09:05 PM
:beat_brick: Tớ lại thấy khó viết hơn cơ !:pudency:
Thế nên tớ mới nhờ mọi người giúp dùm câu của tớ đó !
Mà cậu giúp được th́ giúp tớ với nha !:57:
câu j Hằng?

diem hang
08-05-2009, 09:26 PM
:86: Câu này nà Conan !

Crystal Gem
08-05-2009, 10:09 PM
Úi cái câu 2 khó thế, chắc liên quan đến bài Thuế máu chăng

diem hang
08-05-2009, 11:34 PM
Úi cái câu 2 khó thế, chắc liên quan đến bài Thuế máu chăng
:tire: Nếu đề như thế này th́ không liên wan đến bài Thuế Máu đâu !
Cái này trên báo và tivi đă nói nh́u oy` !:feel_good:
Nên ta có thể dễ viết mà !:38_002::38_002::38_002:

Crystal Gem
09-05-2009, 04:58 PM
:tire: Nếu đề như thế này th́ không liên wan đến bài Thuế Máu đâu !
Cái này trên báo và tivi đă nói nh́u oy` !:feel_good:
Nên ta có thể dễ viết mà !:38_002::38_002::38_002:
Nhưng đây là KT văn của trg tŕnh lớp 8, đă tố cáo giặc th́ phải tố cáo đến cùng...:29_002::29_002::29_002:
Ví dụ như là Đầu tiên là nhân dân ta đă trải qua thời kỳ chiến tranh vô cùg tàn khốc, ác liệt. Dân tộc ta phải chịu nhiều đau thg, mất mát... Ở thời Pháp thuộc, Bác Hồ đă tố cáo thực dân qua tác phầm Thuế Máu ,( xong là mới nói đến thời giặc Mỹ xâm lc, rồi nói đến chất độc màu da cam....)
....
Hằng nói cũng đúng nhưng theo tớ họ đă cho dề kiểu đấy th́ ít nhiều phải liên quan đến trg tŕnh đc học, C̣n lại- cũng như Hằng, chủ yếu là thông tin tự ḿnh thu thập từ tivi, đài báo thôi...:byebye:

diem hang
09-05-2009, 05:16 PM
Nhưng đây là KT văn của trg tŕnh lớp 8, đă tố cáo giặc th́ phải tố cáo đến cùng...:29_002::29_002::29_002:
Ví dụ như là Đầu tiên là nhân dân ta đă trải qua thời kỳ chiến tranh vô cùg tàn khốc, ác liệt. Dân tộc ta phải chịu nhiều đau thg, mất mát... Ở thời Pháp thuộc, Bác Hồ đă tố cáo thực dân qua tác phầm Thuế Máu ,( xong là mới nói đến thời giặc Mỹ xâm lc, rồi nói đến chất độc màu da cam....)
....
Hằng nói cũng đúng nhưng theo tớ họ đă cho dề kiểu đấy th́ ít nhiều phải liên quan đến trg tŕnh đc học, C̣n lại- cũng như Hằng, chủ yếu là thông tin tự ḿnh thu thập từ tivi, đài báo thôi...:byebye:
Nhưng bắt đầu từ bài Thuế Máu th́ cô ḿnh bảo là lạc đề đó !
Hồi ch́u ḿnh đă hỏi cô ḿnh oy` !:41_002:

Crystal Gem
09-05-2009, 05:22 PM
Nhưng bắt đầu từ bài Thuế Máu th́ cô ḿnh bảo là lạc đề đó !
Hồi ch́u ḿnh đă hỏi cô ḿnh oy` !:41_002:
Ừ, cũng đúng, nhưng cậu bảo nó liên quan ŕ trong trg tŕnh Văn của ḿnh k, hỏi cô vấn đề đó chưa? Chứ đề kiểu này như là chung cho cả cấp ư...
( Giống đề địa của bọn tớ, chẳng liên quan ŕ đến kiến thức ḿnh học cả, bon lớp 6 làm cũng ngon ơ )

diem hang
09-05-2009, 05:28 PM
Ừ, cũng đúng, nhưng cậu bảo nó liên quan ŕ trong trg tŕnh Văn của ḿnh k, hỏi cô vấn đề đó chưa? Chứ đề kiểu này như là chung cho cả cấp ư...
( Giống đề địa của bọn tớ, chẳng liên quan ŕ đến kiến thức ḿnh học cả, bon lớp 6 làm cũng ngon ơ )
Cái này là kiến thức giống như kiến thức xă hội thui !
Cô ḿnh nói , cái này là kiến thức ngoài chương tŕnh nhưng rất phổ biến !

Crystal Gem
09-05-2009, 05:32 PM
Cái này là kiến thức giống như kiến thức xă hội thui !
Cô ḿnh nói , cái này là kiến thức ngoài chương tŕnh nhưng rất phổ biến !
Chẹp, đành phải nghĩ thế, v́ tớ cũng chưa làm phải cai đề nào tổng quát và thực tế như cai đề này cả

conan1
10-05-2009, 09:18 AM
Tớ đă nói là câu2 khó mà, chúng tớ chưa bao giờ làm bài thực tế như th.C̣n câu của Hằng, sao bạn không t́m hiểu n~ bài thơ của Bác , những văn bản chúng ta học để làm,ḿnh nhớ chúng ta đă từng học đức tính giẩn dị của Bác Hồ này, rồi các bài thơ cho thiếu nhi nữa, nhiều lắm mà, về Bác th́ vô tận:D

Crystal Gem
10-05-2009, 05:02 PM
Tớ đă nói là câu2 khó mà, chúng tớ chưa bao giờ làm bài thực tế như th.C̣n câu của Hằng, sao bạn không t́m hiểu n~ bài thơ của Bác , những văn bản chúng ta học để làm,ḿnh nhớ chúng ta đă từng học đức tính giẩn dị của Bác Hồ này, rồi các bài thơ cho thiếu nhi nữa, nhiều lắm mà, về Bác th́ vô tận:D
Đúng đấy Chứng minh = những tác phẩm về bác Hồ đă đc hoc.. cậu có hay đến thư viện k? Tớ nghĩ là nếu t́m th́ chẳng thiếu ŕ tài liệu. Nhưng để chắc chắn th́ cứ dung các tác phẩm đă học là tốt nhất

diem hang
10-05-2009, 08:34 PM
Đúng đấy Chứng minh = những tác phẩm về bác Hồ đă đc hoc.. cậu có hay đến thư viện k? Tớ nghĩ là nếu t́m th́ chẳng thiếu ŕ tài liệu. Nhưng để chắc chắn th́ cứ dung các tác phẩm đă học là tốt nhất
Tớ hay lên thư viện lắm !:44_002:
Nhưng mà cô thủ thư hơi khó ! Tớ chỉ dám mượn sách Toán làm tại chỗ thui , hem được đem về ! nói chi đến chuyện mượn sách văn !:not-worthy:
:10:Cô thủ thư trước fải đi công tác , cô thủ thư mới này chỉ coi tạm giúp thui nên sợ mất sách lắm nên hem cho mượn nh́u !
Tớ đây ngày nào cũng vào oy` nên cô ấy cũng wen mới cho mượn sách toán , hem thể được voi mà đ̣i tiên được !:(:(:(

Crystal Gem
11-05-2009, 08:37 PM
Tớ hay lên thư viện lắm !:44_002:
Nhưng mà cô thủ thư hơi khó ! Tớ chỉ dám mượn sách Toán làm tại chỗ thui , hem được đem về ! nói chi đến chuyện mượn sách văn !:not-worthy:
:10:Cô thủ thư trước fải đi công tác , cô thủ thư mới này chỉ coi tạm giúp thui nên sợ mất sách lắm nên hem cho mượn nh́u !
Tớ đây ngày nào cũng vào oy` nên cô ấy cũng wen mới cho mượn sách toán , hem thể được voi mà đ̣i tiên được !:(:(:(
Trời, tớ thấy đọc luôn ở đó chẳng tập trung đc ŕ , chắc là thư viện ở trg à
Hôm nọ tớ tấy trong pḥng trưng bày sách của thư viện tỉnh tớ có cả 1 dăy to đung nói về HCM

ilovesuju26070902
20-05-2009, 08:46 PM
theo mjnh` thj` bài nè cũg dễ thuj.. toàn đề cô mjnh` cho ôn hết rụ. nhất là đề 2 ỵ

conan1
22-05-2009, 09:42 PM
theo mjnh` thj` bài nè cũg dễ thuj.. toàn đề cô mjnh` cho ôn hết rụ. nhất là đề 2 ỵ
Tuỳ vào nhiều íu tố mà thấy dẽ hay khó thôi, nếu như cậu chưa đc ôn đề 2 th́ có thể<"có thể" thôi nha> cậu sẽ nói khác