PDA

View Full Version : Sự khác nhau giữa a little,little,... và a few với few,...!!!

conlonec52
18-11-2006, 10:44 AM
Giữa a little và little,only little,very little hay a few và few, only few,very few có sự khác nhau trong cách dùng, được khái quát như sau:

A little # little = only a little = very little

A few # few = only a few = very few

A little và a few được dùng trong câu có nghĩa khẳng định(đủ để làm ǵ) c̣n little, only little,very little hay ffew, only few, very few th́ được dùng trong câu có nghĩa phủ đin( ko đủ để làm ǵ).Bạn có thể thấy sự khác biệt của chúng qua 2 ví dụ sau:
Eg1 We have a little time so we'll visit more places in HN
(Chúng ta có chút ít thời gian nên chúng tao có thể đi thăm nhiều nơi ở HN hơn==>> Có đủ thời gian để đi thăm thú cảnh quan)
2 Hurry up!!!We have little time.Train is leaving.
Sự khác nhau này có thể nhiều bạn biết nhưng trong từng ngữ cảnh ko fải ai cũng luôn dùng đúng.Chúc các bạn học tốt môn T.A!!!

nguyen zelena
18-11-2006, 09:25 PM
Theo ḿnh th́ ví dụ :we have little time so we'll visit more places in HN" không hợp lư bằng :we have little time so we won't visit more places in HN. Có đúng không ạ? Xin các bạn chỉ giáo!!!Thanks!

TIG Messi
20-11-2006, 11:09 PM
Bạn có thể giải thích kỹ hơn chút được không?
few - a few, little - a little...... khác nhau ở chỗ nào thế, VD như trên ḿnh vẫn chưa hiểu cho lắm.
Cảm ơn

success
23-11-2006, 08:49 PM
A few với few, a little với little theo em hiểu th́ nó khác nhau ở chỗ:
few và little th́ có nghĩa là có rất ít gần như ko có j
Ví dụ như I have little rice tức là tôi hầu như ko c̣n gạo
a few và a little có nghĩa là ít nhưng cũng gọi là có
ví dụ như I have a little rice là tôi có một ít gạo( c̣n gạo để ăn chứ ko thiếu thốn như câu trên)

LinhGIang
24-11-2006, 02:33 PM
tóm lại một câu :
_ a few và a little : một vài ( chỉ sự tồn tại : khẳng định )
_ few và little : hau như không ( phủ định )
<= dễ hiểu:D :)

conlonec52
25-11-2006, 08:30 PM
Theo ḿnh th́ ví dụ :we have little time so we'll visit more places in HN" không hợp lư bằng :we have little time so we won't visit more places in HN. Có đúng không ạ? Xin các bạn chỉ giáo!!!Thanks!
VD của ḿnh viết thiếu đấy!!!thực ra fải là "a little" chứ ko fải là "little".Cảm ơn bạn nhé!!!Vậy kết hợp VD của tớ( sau khi đă sửa) và của ấy th́ tóm lại là :
Eg1 : We have a little time so we'll visit more places in HN.
2 : We have little time so we won't ( can't) visit more places in HN.
===>>> Rất vui v́ được làm quen với bạn, nguyen zelena!!!:D

conlonec52
25-11-2006, 08:42 PM
To TIG Messi:
Ḿnh lấy VD lại rùi đó!!! Đơn giản thôi mà "few" và "little" dùng trong câu mang nghĩa là tuy c̣n ít nhưng mà vẫn đủ làm ǵ c̣n " A few" và " a little" th́ là ko đủ để làm ǵ.Bạn xem VD ḿnh lấy lại ở trên nhé!!!

conlonec52
26-11-2006, 01:48 PM
A few với few, a little với little theo em hiểu th́ nó khác nhau ở chỗ:
few và little th́ có nghĩa là có rất ít gần như ko có j
Ví dụ như I have little rice tức là tôi hầu như ko c̣n gạo
a few và a little có nghĩa là ít nhưng cũng gọi là có
ví dụ như I have a little rice là tôi có một ít gạo( c̣n gạo để ăn chứ ko thiếu thốn như câu trên)
Ừmh , em hiểu đúng roài đấy !!!Nhưng theo chị th́ tốt nhất nói thế nay cho nó hay :
* We have little rice (==>> ko đủ để ăn)
* We have a little rice ( ==> đủ ăn ):D
Với "a few" và " few" th́ cũng tương tự thế!!!

angel_of_darkness1611
26-11-2006, 05:08 PM
anh conlonec ơi,em mới học lớp 7,có nhiều điều chưa hiểu cho lắm,anh giúp đỡ em nhé

angel_of_darkness1611
26-11-2006, 05:10 PM
à quên,anh conlonec ơi,yahoo của em cũng là tên trong diễn đàn đấy ah

angel_of_darkness1611
26-11-2006, 05:10 PM
angel_of_darkness1611@yahoo.cơm.canh

angel_of_darkness1611
26-11-2006, 05:19 PM
lần đầu tiên em vào diễn đàn đấy ah

angel_of_darkness1611
26-11-2006, 05:23 PM
các anh các chị ơi,thế khi nào dùng danh từ,khi nào tính từ,khi nào trạng từ(vd:different,differently......)?Em chưa rơ?

conlonec52
26-11-2006, 06:13 PM
anh conlonec ơi,em mới học lớp 7,có nhiều điều chưa hiểu cho lắm,anh giúp đỡ em nhé
Hic hic :( ==>>> Bộ em ko coi địa chỉ email àh mà cho chị đổi giới tính nhanh thế ( =>đau ). Ùhm rất vui v́ được làm quen với em.Chị là Hằng :D

conlonec52
26-11-2006, 06:15 PM
angel_of_darkness1611@yahoo.cơm.canh
H́ , mà em cũng chấm cơm chấm canh àh. Mà công nhận là ăn cơm có canh mới ngon em nhỉ???:D ( => Bó tay :p )

conlonec52
26-11-2006, 06:22 PM
Mọi người ơi !!! Bắt đầu từ ngày T2(26/11/2006) , em sẽ post những bài tập dưới dạng KT đâù tiên ở CLB Tiếng anh offline Hà Nội.Mọi người ghé qua làm thử nhé !!!
:)

Alo_Picasso
26-11-2006, 08:21 PM
Mọi người ơi !!! Bắt đầu từ ngày T2(26/11/2006) , em sẽ post những bài tập dưới dạng KT đâù tiên ở CLB Tiếng anh offline Hà Nội.Mọi người ghé qua làm thử nhé !!!
:)
Post ở đây à?

conlonec52
27-11-2006, 06:12 PM
các anh các chị ơi,thế khi nào dùng danh từ,khi nào tính từ,khi nào trạng từ(vd:different,differently......)?Em chưa rơ?
Ừhm, thế này nhé em !!!"Diffirent" là tính từ, trong khi "diffirently" là trạng từ. Tính từ th́ bổ nghĩa cho danh từ, c̣n trạng từ th́ bổ nghĩa cho động từ hoặc tính từ(cả với các tính từ khác cũng tương tự, ko riêng ǵ "diffirent" nhé)
VD1: My book is diffirent from yours. (ở đây, diffirent đóng vai tṛ là tính từ, bổ nghĩa cho danh từ yours = your book) ==>> Tạm dịch ra là:" Quyển sách của tôi khác của bạn"
VD2: My friend and I did this exercise diffirently but our result was the same (ở đây diffirently là trạng từ, bổ nghĩa cho động từ did) ==>>Tạm dịch ra là:"Bạn tôi và tôi làm bài theo cách khác nhau nhưng vẫn cùng 1 đáp sộ
VD3: There was some diffirently brick houses (ở đây difirently đóng vai tṛ trạng từ, bổ nghĩa cho tính từ brick)
Câu này sẽ có nghĩa khác nếu viết là: There was some diffirent brick houses (diffirent lúc này là tính từ, sẽ bổ nghĩa cho danh từ mà nó đứng trước, houses), nên trong câu thứ 2 này,dịch ra có nghĩa là: có một vài ngôi nhà bằng gạch khác nhau (difirent bổ nghĩa cho houses), trong khi câu thứ nhất dịch ra có nghĩa là: có một vài ngôi nhà bằng những loại gạch khác nhau (v́ diffirently bổ nghĩa cho brick)
:D :D :D ==>>Em hiểu rơ chưa?????

conlonec52
27-11-2006, 06:14 PM
Post ở đây à?
Ko bạn ạ!!! Ở chỗ đề thi miền Bắc cơ. Nhưng do có 1 số lư do nên tối nay tớ mới post lên được.Mọi người thông cảm nhé!!!:)

A_ha771
27-11-2006, 08:41 PM
rat vui duoc hoc hoi

conlonec52
27-11-2006, 10:33 PM
rat vui duoc hoc hoi
==>>Bài đầu tiên của A_ha771 post lên ===>>> Hân hạnh wwé cơ:D :D .Welcome A_ha771!!!Rất vui v́ được làm quen với bạn:)

Stanley
28-11-2006, 01:24 PM
_Trở lại vấn đề chính đê :)
_Theo những ǵ mà tớ đọc trong cuốn "Dictionary of Englíh Usage" của Lê Đ́nh B́ th́ ghi như thế này (tớ chôm xuống đánh cho các bạn đọc nhe).
1/_Few, little và cả a few, a little đều có thể làm đại từ với chức năng chủ ngữ hay bổ ngữ cho động từ. Khi đi với few, a few, động từ phải ở số nhiều, c̣n với little, a little th́ động từ ở số ít:
+Few are of this opinion. (Ít người có ư kiến như thế này).

+John didn't get any letters yesterday, but today there were a few.(John chẳng nhận được bức thư nào hôm qua nhưng hôm nay có vài cái).

+I understood little of what Mrs.Scott said.
(Tôi cóc hiểu chút ǵ bà Scott nói).

+A little of the debate was about Afghanistan and Irag.
(Một phần nhỏ của cuộc tranh luận nói về Afghanistan và Irag).

2/_Giống như many và much, few và little thông dụng trong vai tṛ tính từ. Few và a few đứng trước danh từ số nhiều, đếm đuợc; c̣n little và a little th́ đứng trước danh từ trừu tượng hoặc không đếm được, ở dạng số ít.
+Few artists live luxuriously.
(Ít có nghệ sĩ nào sống phóng túng).

+She asked me a few questions.
(Cô ấy hỏi tôi vài câu).

+Michael has very little time for reading.
(Cha này hầu như không có thời gian để rờ tới mấy cuốn sách).

+We're having a little difficulty.
(Chúng tôi đang gặp một ít khó khăn).

_Cần chú ư đến ngữ nghĩa khác nhau giữa các cặp tính từ few và a few, little và a little. Few và little nhấn mạnh đến từ "ít" với hàm ư phủ định.
+There is little hope of his recovery.
(Về nhà chuẩn bị hậu sự đi ha).

+There is a little hope of his recovery.
(C̣n một ít hi vọng về sự phục hồi của anh ấy).

3/_Những cách dùng khác của few và little cùng nghĩa ngữ cần chú ư khi dịch sang tiếng Việt.
_Little c̣n được dùng làm trạng từ.
+She slept very little last night.
(Tối qua cô ấy ngủ rất ít).

Khi là trạng từ và đặt trước động từ, little có nghĩa là: chẳng ǵ hết, không chút nào.
+He little knows what awaits him.
(Hắn o bít tí nào về những ǵ đang chờ ḿnh).

_The few chỉ số lượng đặc biệt, hạn chế, thiểu số.
+Yachts are for the few. (Du thuyền chỉ dành cho một số người thôi)
(Câu này giống như Xeko nói với Nobita đó).

_Quite a few: khá nhiều
+There are quite a few interesting things to do.
(Có khá nhiều điều hấp dẫn phải làm đây, kekeke).

_Một số cái khác:
+We see each other very little.(Chúng tôi hiếm khi gặp nhau).

+Mr. Brown was a little voice for the few in the City Council.
(Ông Brown là tiếng nói yếu ớt bênh vực cho thiểu số trong Hội đồng Thị chính).

+It's only a little way now.
(Chỉ c̣n một khoảng ngắn nữa thôi).

angel_of_darkness1611
28-11-2006, 08:41 PM
các anh chị ơi,em có chuyện này,thể report speech ấy mà,em chưa rơ lắm,anh chị nào giúp em với ah

conlonec52
29-11-2006, 10:03 PM
các anh chị ơi,em có chuyện này,thể report speech ấy mà,em chưa rơ lắm,anh chị nào giúp em với ah
====>>>> Mở thread mới đi Minh cho các anh chị bít mà dạy chứ !!!Em hởi ở đây th́ ai bít:D .Mai onl chị bảo cho :)

conlonec52
29-11-2006, 10:05 PM
Bạn Staley hay thật,ḿnh thấy cái này rất hữu ích ===>>>Cảm ơn:D

thaison
30-11-2006, 10:19 AM
Cách sử dụng little, a little, few, a few
 Little/Only a little + danh từ không đếm được: rất ít, không đủ để (có khuynh hướng phủ định)
Ex: I have little money, not enough to buy groceries.
 A little + danh từ không đếm được: có một chút, đủ để (Affirmative)
Ex: I have a little money, enough to buy groceries
 Few/Only a few + danh từ đếm được số nhiều: có rất ít, không đủ để (có khuynh hướng phủ định)
Ex: I have few books, not enough for reference reading
 A few + danh từ đếm được số nhiều: có một chút, đủ để (Affirmative)
Ex: I have a few records, enough for listening.
 Trong một số trường hợp khi danh từ ở trên đă được nhắc đến th́ ở phía dưới chỉ cần dùng little hoặc few như một đại từ là đủ.
Ex: Are you ready in money. Yes, a little.
 Quite a few (đếm được) = Quite a bit (không đếm được) = Quite a lot (cả hai) = rất nhiều.

angel_of_darkness1611
30-11-2006, 06:21 PM
hmm,cái này hay quá,thanks

ducthanh
30-11-2006, 07:06 PM
các bạn ơi giúp ḿnh với:ḿnh chưa hiểu lắm về spend, take,lose
theo ḿnh spend với nghĩa tiêu sài: i spent 10 USD every week
c̣n take với chủ ngữ là vật: It takes two hours for reading this book
c̣n lose với nghĩa mất tài sản: i've lost my key
c̣n với mất điện chúng ta sử dụng :lose electric hay electric cut
ḿnh chưa hiểu lắm, giúp ḿnh và cho ví dụ dễ hiểu nhé, thành viên mới mà, thanks,best regards

phuonglan76
01-12-2006, 09:17 PM
Please, help me !! I don't understand Question tag.

conlonec52
24-01-2007, 09:35 AM
Please, help me !! I don't understand Question tag.

*Câu hỏi đuôi( question tag ) thường được đung trong văn nóivà được đặt ở cuối cậu

-Trong câu hỏi đuôi thông thường người ta dùng câu hỏi phủ định sau câu xác định hoặc câu hỏi xác định sau câu phủ đinh.

Nói thế này hơi khó hiểu nhưng bạn có thể hiểu nôm na thế naỵNếu vế câu trước là phủ định th́ về sau là khẳng đinh; c̣n nếu vế
trước mà phủ định th́ vế sau sẽ là khẳng định

VD thế này:

1.Mary will be here soon ,won't she?

2.There was a lot of traffic,was't there?

3.Mary won't be late , will she?

4.They don't like us , do they?

Thông thường là bạn dùng ĐT( positive hay negative)+ S là đươc.Nhưng lưu ư 1 số trường hợp sau:

*Đối với "Let's " th́ câu hỏi đuôi là "shall we"

VD:Let's go for a walk , shall we?

*Sau câu mệnh lệnh( Do.../Don't do...) câu hỏi đuôi là "will you":

VD: Open the door,will you?
Don't be late , will you?

*Lưu ư... aren't I:

VD: I'm late,aren't I?

minh89dn
27-01-2007, 06:45 PM
Cám ơn bạn đă cho tôi một bài học làm tôi có thể phân biệt được sự khác nhau của chụng.
Thank you very much!

tiendungftu
05-02-2007, 06:31 PM
Ḿnh học hỏi được nh́u điều wa' ! Cám các bạn !

chandoi99
04-11-2009, 10:33 PM
khac nhau cách đi với Noun đóa bạn few + Noun đếm được số nhiều c̣n little th́+ N ko đếm được

3005
05-11-2009, 04:46 PM
theo Ḿnh Th́ Ví Dụ :we Have Little Time So We'll Visit More Places In Hn" Không Hợp Lư Bằng :we Have Little Time So We Won't Visit More Places In Hn. Có đúng Không ạ? Xin Các Bạn Chỉ Giáo!!!thanks!
Trong Ví DỤ Là "a Little" Mà BẠn! Ẩu ThẾ

SyaoranLi
15-12-2012, 11:27 PM
Cho em hỏi:My sister taste is ___ from mine
A. little different
B. a little different

LHX
17-12-2012, 03:32 PM
Cho em hỏi:My sister taste is ___ from mine
A. little different
B. a little different

My sister taste is _a little different__ from mine