PDA

View Full Version : Thắc mắc, hỏi đáp, xin tư vấn về tất cả những ǵ liên quan đến IELTS

Trang : [1] 2

reddevil89
17-08-2008, 06:29 PM
Bạn là một người mới có nhiều thắc mắc cần giúp đỡ về IELTS, bạn muốn biết IELTS sẽ mở ra những cơ hội học tập nào, bạn muốn t́m hiểu các thông tin liên quan đến IELTS? Tất cả những thắc mắc về IELTS, các bạn hăy post vào đây, các thành viên và mod sẽ giúp đỡ các bạn giải đáp thắc mắc :)

Datvovan
18-08-2008, 09:17 AM
Em nghe nói có Ielts Academic à Ielts general vậy sự khác biệt giữa chúng là ǵ.
Nếu muốn đi du học th́ phải học ielts ǵ ạ

l0ck.huy
18-08-2008, 09:45 AM
Em muốn đi học A-levels th́ phải thi General hay là Academic ạ?
Phần reading của Academic eM hok nuốt nổi...lúc nào cũng chỉ có 20-21 =))

meoxinh
20-08-2008, 10:53 PM
ḿnh mới luyện ielts thôi, ḿnh đang tập trung luyện viết v́ thấy cái này kém nhât. CHo ḿnh hỏi là người mới học như ḿnh( tŕnh độ vẫn thấp lắm_chỉ pre ielts) th́ nên học sách j phù hợp nhất, có quyển academic writing th́ thấy khó với ḿnh,để nâng cao kỹ năng viết nên học j để hiệu quả nhất_THANKS!

reddevil89
21-08-2008, 08:02 AM
phần này bạn t́m hiểu trong sách hoặc các tutorial của từng section có trong các topic được dán lên trong cùng box, chỉ có reading và writing là có sự khác nhau giữa academic và general thôi
đi du học tùy mục đích trường sẽ yêu cầu những loại ielts khác nhau, từ cao đẳng trở lên sẽ cần academic

reddevil89
21-08-2008, 08:03 AM
Em muốn đi học A-levels th́ phải thi General hay là Academic ạ?
Phần reading của Academic eM hok nuốt nổi...lúc nào cũng chỉ có 20-21 =))

A-levels ko cần thi IELTS, chỉ cần pass ḱ kiểm tra tiếng Anh của trường là bạn sẽ được vào học

reddevil89
21-08-2008, 08:04 AM
ḿnh mới luyện ielts thôi, ḿnh đang tập trung luyện viết v́ thấy cái này kém nhât. CHo ḿnh hỏi là người mới học như ḿnh( tŕnh độ vẫn thấp lắm_chỉ pre ielts) th́ nên học sách j phù hợp nhất, có quyển academic writing th́ thấy khó với ḿnh,để nâng cao kỹ năng viết nên học j để hiệu quả nhất_THANKS!
bạn thử focus on IELTS hoặc insight into IELTS (extra) đi
hoặc nếu ngữ pháp chưa vững học Cambridge Grammar for IELTS cũng đc

bixanh
21-08-2008, 10:06 AM
Ḿnh muốn tự học IELTS vay ḿnh nên học giáo tŕnh nào cho hiệu quạ Ḿnh đă có thể nghe nói tương đối thông thạo rồi

minhtrangbong
21-08-2008, 10:16 PM
Em có ư định thi IELTS nhưng em muốn nang cao 4 kĩ năng Nghe Nói Đọc Viết ruif khi nào khá lên được th́ thi.
Vậy cho em hởi địa chỉ học 4 kĩ năng này thật tốt được không ah

meomapnhuheo
22-08-2008, 01:27 PM
tớ cũng đang tự luyện IELTS, thiệt t́nh là càng học càng thấy ḿnh chẳng bít j. tớ có vài câu mún hỏi các bạn trả lời júp nhé:
1. trang 110 của ielts cambridge quyển 1có câu " its a piece of work" trang 111 cũng có câu này, nhưng tớ k hiểu ư họ mún nói j, có fải là "1 fần nhiệm vụ" k nhỉ? ngốc thật
2. tại sao có những từ có dạng adj nhưng ngta lại k dùng nó mà lại lấy verd+ed hoặc verd+ing để làm thành adj?có fải để diễn tả ư cho người(ed)và cho vật(ing) k?
3.tớ có đọc 1 tài liệu hướng dẫn cách dùng one và ones, họ nói this that dùng đc với one, nhưng these those k đc dùng với ones dù 4 cái đều dùng để tahy thế cho đại từ fía trc. nhưng cũng tại quyển 1 trang 117 đoạn thứ 2 có câu " there r water solube vitamins which r removed more rapidly from the body and so a regular daily intake of these ones is needed" tại sao vậy nhỉ?
4. tại trang 113 đoạn 5 "i'm doing a masters by ciooursework in Environmental Studies", k bít nó có nghĩa là j?

cám ơn các bạn nhiều, tớ sẽ cố gắng học chăm chỉ, mong các bạn chỉ júp, như lời bạn reddevil th́ chỉ cần cố gắng và quyết tâm là đc :10_002:

codingvn
23-08-2008, 01:32 AM
Hi reddevil89 (http://www.tienganh.com.vn/member.php?u=19842) !

Ḿnh đang bắt đầu vào t́m hiểu về học để thi IELTS.

- Ḿnh nghe trên forum ḿnh bàn về 5-6 cuốn Cambridge ǵ đó rất hay nhưng ra quán họ cứ hỏi là loại nào nhiều loại lắm. Bạn có thể cho ḿnh tên cụ thể sách đựoc không để ḿnh đi mua. Hoặc theo bạn ḿnh mới bắt đầu học thi IELTS thôi th́ nên học sách nào?

- Ḿnh định đi học họ yêu cầu là 6.0 mà c̣n chừng 4-5 tháng căng quạ Ḿnh định sáng ở nhà ôn, chiều lên ACET học 4 tiếng ko biết chừng đó 4-5 tháng có đáp ứng được 6.0 không, v́ không đủ th́ ko đươc. Rất mong bạn cho lời khuyên về cách học hiệu quả nhất

Cám ơn bạn rất nhiệu

reddevil89
23-08-2008, 02:42 PM
được 6.0 hay ko th́ c̣n tùy người bạn ạ, cái này ko thể nói được. Nhưng dù ḿnh nói là được 6.0 hay ko th́ bạn vẫn cố gắng học phải ko? Vậy th́ hăy cố gắng hết sức để đạt được kết quả tốt nhất nhé, đừng bao h lăn tăn về chuyện được hay ko, thiếu tự tin chỉ có hại cho quá tŕnh ôn luyện của bạn, nothing is impossible mà

6 cuốn Cambridge bạn nói chắc là bộ 6 cuốn Cambridge IELTS Test, đây là bộ các đề thi thật để luyện làm chứ ko dạy kĩ năng

codingvn
26-08-2008, 12:30 AM
Cảm ơn bạn đă góp ỵ Mục tiêu là thế c̣n được bao nhiêu cũng phải cố hết sức có thệ

Maggie Nguyen
30-08-2008, 01:49 AM
Cho em hỏi IELTS lấy thang điểm 9 hay 10? Ví dụ em làm được 32/40 câu th́ em được 8.0 hay 7.0?
Em cảm ơn nhiêu.

reddevil89
30-08-2008, 11:17 AM
Cho em hỏi IELTS lấy thang điểm 9 hay 10? Ví dụ em làm được 32/40 câu th́ em được 8.0 hay 7.0?
Em cảm ơn nhiêu.
IELTS lấy thang điểm 9
32/40 th́ bạn đc 7.0
đây là thang điểm IELTS

kimdung1989
01-09-2008, 03:26 PM
Em cảm ơn nhiêu.
http://ielts.org/teachers_and_researchers/score_processing_and_reporting.aspx
Thang điểm từ trang chủ.
32 th́ đc 7.0.Không rơ có lên 7.5 không nữa,nhưng chắc 33 mới là 7.5 :47_002:.

do_it_now
02-09-2008, 06:04 PM
Em là mems mới toe ,đang có ư định ôn thi IELTS ,nhưng em th́ chắc định là năm nữa mới thi,mục tiêu th́ chỉ cần 6 thôi :D Tŕnh độ em bây h đang ở intermediate thôi,em muốn mua sách về tự học luyện nhưng chưa biết nên mua quyển nào(hic em có đọc các topic đính ở trên ,nhưng mà thấy nhiều sách quá ,nói đúng ra là tẩu hỏa nhập ma a.Vậy em muốn xin tư vấn là nên học theo quyển nào ,ví dụ nghe th́ học quyển nào ,viết quyển nào....V́ theo em được biết th́ đến tŕnh độ nào đó th́ mới bắt đầu làm test được đúng ko ạ
Rất mong các anh chị giúp đỡ .Thanks all :D

I_am_9x
11-09-2008, 09:23 PM
Phải được IELTS bao nhiêu th́ mới xin học bổng đại học ở Sing được?

kimdung1989
11-09-2008, 10:13 PM
Phải được IELTS bao nhiêu th́ mới xin học bổng đại học ở Sing được?
6.5-7.0 :byebye:.
Nhưng IE là 1 yếu tố rất nhỏ thôi,dạng "cần" thôi :29_002:.

reddevil89
12-09-2008, 02:59 AM
IELTS tuy được đề ra như là 1 yếu tố cần, nhưng mà thật ra nó lại là yếu tố "đủ" đấy. Khi đă nộp hồ sơ học bổng, hầu như ai cũng có GPA rất cao, các hoạt động khác cũng tốt, khó mà có thể so sánh giữa các ứng cử viên, v́ vậy lúc đó người ta sẽ nh́n vào IELTS, bởi IELTS thể hiện rơ nhất khả năng sử dụng tiếng Anh trong môi trường Academic mà
V́ vậy mà đừng có ai "buông" IELTS nhé

kimdung1989
12-09-2008, 09:36 AM
IELTS tuy được đề ra như là 1 yếu tố cần, nhưng mà thật ra nó lại là yếu tố "đủ" đấy. Khi đă nộp hồ sơ học bổng, hầu như ai cũng có GPA rất cao, các hoạt động khác cũng tốt, khó mà có thể so sánh giữa các ứng cử viên, v́ vậy lúc đó người ta sẽ nh́n vào IELTS, bởi IELTS thể hiện rơ nhất khả năng sử dụng tiếng Anh trong môi trường Academic mà
V́ vậy mà đừng có ai "buông" IELTS nhé
Khổ nỗi dân ḿnh đâu nghĩ đến thế,mà phần lớn lại chỉ cố mỗi Ielts.Họ cứ nghĩ HB cũng nhiều như báo chí đăng cơ :52_002:.Nên IE cao nghĩ là ok rồi .C̣n nếu đc GPA cao th́ các hoạt động c̣n lại th́ chả có mấy...Đó là thành phần cơ bản .Đương nhiên cũng có ngoại lệ.
Nó kinh doanh giáo dục (như Úc là tiêu biểu),mục đích là kiếm xiền từ đây,cho mỗi năm vài HB toàn phần đă là quá cỡ.Không thật xuất sắc th́ không nên mơ.Cớ chi nó phải đi nuôi bọn khá giỏi hoặc toàn phần bọn giỏi,trong khi sv nước nó nó c̣n không cho :surrender:.

reddevil89
12-09-2008, 12:31 PM
Khổ nỗi dân ḿnh đâu nghĩ đến thế,mà phần lớn lại chỉ cố mỗi Ielts.Họ cứ nghĩ HB cũng nhiều như báo chí đăng cơ :52_002:.Nên IE cao nghĩ là ok rồi .C̣n nếu đc GPA cao th́ các hoạt động c̣n lại th́ chả có mấy...Đó là thành phần cơ bản .Đương nhiên cũng có ngoại lệ.
Nó kinh doanh giáo dục (như Úc là tiêu biểu),mục đích là kiếm xiền từ đây,cho mỗi năm vài HB toàn phần đă là quá cỡ.Không thật xuất sắc th́ không nên mơ.Cớ chi nó phải đi nuôi bọn khá giỏi hoặc toàn phần bọn giỏi,trong khi sv nước nó nó c̣n không cho :surrender:.
Khinh "dân ḿnh" là hơi bị sai lầm đấy, "dân ḿnh" vẫn có đầy người giỏi, mà cũng v́ những người "dân ḿnh" nghĩ ngắn đấy th́ dù ông tự cho là ḿnh nghĩ xa đi nữa th́ cũng không tranh giành học bổng được với họ đâu

C̣n việc học bổng dành cho người xuất sắc là điều tất nhiên, chẳng ai hơi đâu mà cho học bổng cho học sinh khá hoặc giỏi, nhiều vô kể cho sao xuể, người ta chỉ cho HB những ng có thành tích đặc biệt.

Cho học bổng sinh viên ngoài 1 phần là hỗ trợ 1 đất nước, khuyến khích học sinh giỏi th́ cũng là để khuếch trương thanh thế và thể hiện đạo đức(như người giàu làm từ thiện ấy)

meoxinh
26-09-2008, 11:58 PM
Ḿnh muốn hỏi xem : thứ tự học các sách của ḿnh đă ổn chưa, ḿnh đă học 1 khoá Ielts của 1 cô người Việt là 3 tháng_lớp pre_ielts, giờ biết cách làm bài nên ḿnh tự học ở nhạ Đọc thấy mọi người bảo làm sách khó xong quay lại dễ sẽ nhàm nên ḿnh rất mong các bạn tư vấn giúp ḿnh::32_002:
Lướt qua thấy các bạn hay học sách này
_step up to Ielts
_Ielts testbuilder
_action plan for Ielts
_Ielts strategies for study( ḿnh đă xem qua thấy viết hơi nhiều, ít thực hành_hic)
_Check vocabulary...
_focus on Ielts
_Grammar for Ielts
_insight into Ielts + extra
_Ielts Reading test
_6 cuốn Cam......
.................

Tŕnh độ của ḿnh c̣n thấp, sách cũng học chưa nhiều nên mọi người có kinh nghiệm tư vấn cho ḿnh với những sách này nên bắt đầu từ quyển nào, và thường học trong bao lâu nhé

Đây là sự sắp xếp của ḿnh, về mặt thời gian ḿnh cũng không rơ bao lâu xong 1 quyển nữa,:23_002: nếu chưa hay các bạn sửa cho ḿnh nhé:

Giai đoạn 1:
_step up to Ielts
_Check vocabulary...
_Grammar for Ielts
_insight into Ielts
_Ielts testbuilder ~> quyển này thấy toàn Test ḿnh cũng không biết có nên làm ở giai đoạn này không nữa.
(action plan for Ielts)~> quyển này th́ thế nào
_không bít có nên thêm quyển naỳ "Ielts strategies for study " ( ḿnh đă xem qua thấy viết hơi nhiều, ít thực hành_hic)
Giai đoạn 2:
_focus on Ielts
_insight into Ielts extra
_Ielts Reading test
_sách 202...404...
_Academic Writting practice
...........
Gần thi làm bộ CAm
và c̣n rất nhiều nhưng trước mắt ḿnh định vậy

reddevil89
27-09-2008, 12:25 AM
Focus on IELTS bạn nên học trước, cuốn đó cơ bản, 202 404 cũng nên học trước, bộ Insight into IELTS nên học sau, test builder cũng nên để sau. Nếu listening chưa ổn bạn cũng nên học Listening Strategies for IELTS (cuốn có 8 CDs ấy).
Thứ tự học cũng thật ra ko quan trọng lắm đâu, nếu bạn có thể hoàn thành được hết kho sách đồ sộ trên và ngấm được nhiều, ḿnh tin là bạn sẽ có 1 kết quả rất tốt
PS: don't get yourself exhausted !
Good luck!

meoxinh
27-09-2008, 11:57 AM
Focus on IELTS bạn nên học trước, cuốn đó cơ bản, 202 404 cũng nên học trước, bộ Insight into IELTS nên học sau, test builder cũng nên để sau. Nếu listening chưa ổn bạn cũng nên học Listening Strategies for IELTS (cuốn có 8 CDs ấy).
Thứ tự học cũng thật ra ko quan trọng lắm đâu, nếu bạn có thể hoàn thành được hết kho sách đồ sộ trên và ngấm được nhiều, ḿnh tin là bạn sẽ có 1 kết quả rất tốt
PS: don't get yourself exhausted !
Good luck!
Cảm ơn bạn nhiều lắm!:32_002:

Ḿnh đang tầm 3.5 ~> 4.0 thôi( ḿnh mới học qua lớp pre_inter mà)
, với thời gian 1 năm tới _đến tháng 8/2009 mong rằng ḿnh sẽ đủ 6.5( khó nhưng sẽ cố gắng):33_002:
hiện tại ḿnh đă đang học sách này, thấy rất phù hợp:
Listening Strategies for IELTS (cuốn có 8 CDs )
ḿnh sẽ học thêm đồng thời cả những sách này nữa:
1_step up to ielts+ check vocabulary.....

Hết 2 quyển đó chuyển sang
2_focus on ielts+ Grammar for ielts
3_202, 404 , Insight into IELTS+ extra, test builder........khi nào khá sẽ học Reading test+ academic witting

Và sẽ đọc thêm Ielts Strategies for study mặc dù ḿnh thấy quyển này không hay lắm_hic có thể ḿnh chưa đủ tŕnh để thấy nó hay nên cố gắng đọc xem thế nào

meoxinh
01-10-2008, 03:42 PM
redevin89 ơi, hôm trước kiểm tra thử ở nhà 1 cô giáo tớ được có 1.0 cho phần reading thôi_buồn quá, các cái khác dao động từ 3.5~>4.5, so với lớp ḿnh đang học th́ vậy không thấp, nhưng reading th́ thê thảm_hịc
Bạn có cách nào giúp ḿnh không, tất nhiên ḿnh biết yếu tố đầu tiên là phải chăm chỉ, bạn tư vấn giúp ḿnh xem học cái j là phù hợp nhất với tŕnh độ của ḿnh lúc này, nhất là sách học luyện reading.

reddevil89
01-10-2008, 04:23 PM
redevin89 ơi, hôm trước kiểm tra thử ở nhà 1 cô giáo tớ được có 1.0 cho phần reading thôi_buồn quá, các cái khác dao động từ 3.5~>4.5, so với lớp ḿnh đang học th́ vậy không thấp, nhưng reading th́ thê thảm_hịc
Bạn có cách nào giúp ḿnh không, tất nhiên ḿnh biết yếu tố đầu tiên là phải chăm chỉ, bạn tư vấn giúp ḿnh xem học cái j là phù hợp nhất với tŕnh độ của ḿnh lúc này, nhất là sách học luyện reading.

1.0 reading th́.... thấp quá, hic
Đầu tiên bạn phải xác định xem tại sao điểm reading của bạn thấp vậy: do vốn từ yếu? Do ko hiểu các cấu trúc ngữ pháp? hay do ko biết cách làm bài?
Xác định rơ điểm yếu của ḿnh th́ bạn mới có thể có chiến lược luyện thi cho phù hợp đc :69:

Imvub
02-10-2008, 07:46 PM
ḿnh là newbie hoàn toàn luôn!vào dethi.com do chị ḿnh chỉ,ḿnh đang có mục tiêu phấn đấu đi thi IE được 6. và mong có cơ hội được đi du học úc Ḿnh cũng chưa hoàn toàn biết IE sẽ bao gồm những ǵ và khác những ǵ so với Toefl... và dự kiến ḿnh sẽ đi vào năm 2010, các bạn cho ḿnh một vài lời khuyên được kỏ

Freelancer
09-10-2008, 09:28 AM
Vô lư nhỉ, chả lẽ bạn làm được đúng 1 câu (trên tổng số 40 câu) để bị 1.0??????? Có mấy phần Y/N/NG rồi Multiple Choice nếu đánh dấu bừa th́ cũng có cơ hội trúng nhiều hơn 1 câu chứ nhỉ?
Hay tại cô giáo bạn cho bạn một section (12-15 câu) thôi?

rocker_9x
09-10-2008, 05:08 PM
ḿnh là newbie hoàn toàn luôn!vào dethi.com do chị ḿnh chỉ,ḿnh đang có mục tiêu phấn đấu đi thi IE được 6. và mong có cơ hội được đi du học úc Ḿnh cũng chưa hoàn toàn biết IE sẽ bao gồm những ǵ và khác những ǵ so với Toefl... và dự kiến ḿnh sẽ đi vào năm 2010, các bạn cho ḿnh một vài lời khuyên được kỏ

Theo ḿnh, lời khuyên tốt nhất hiện tại là nên chủ động tự ḿnh t́m kiếm, cần thông tin j th́ vào google, đọc hết các bài viết ở dethi, ttvnol trước khi post bài hỏi mọi người, khi đó cái ḿnh nắm bắt được về vấn đề sẽ rơ ràng hơn ^^

tuntun
09-10-2008, 07:48 PM
Ḿnh sẽ thi IELTS vào đầu tháng 11 này, và ḿnh chỉ c̣n đúng 1 tháng để tập trung ôn. Yêu cầu điểm th́ ko cần quá cao, chỉ cần 5.0 - 5.5 là được rồi. Rất mong các bạn nhiều kinh nghiệm tư vấn cho ḿnh phương pháp và sách ôn trong ṿng 1 tháng. Tŕnh độ của ḿnh nói chung là ở mức trung b́nh(intermediate) hoặc hơn 1 chút.
Cám ơn các bạn rất nhiều.

meoxinh
10-10-2008, 04:06 PM
Các bạn ah,t́nh h́nh là tớ sắp đưa ra 1 quyết đinh quan trọng ảnh hưởng đến tương lai của ḿnh sau này. Nên trước đó tớ rất mong các bạn giúp đỡ và tư vấn cho tớ để tớ đưa ra quyết định đúng đắn nhất.
Thế này, tớ là dân khối A, hiện đang học ĐH rôi( học kĩ thuật) tiếng anh không tốt. Chắc 1 số bạn đă biết khi đọc bài viết của tớ: tớ thi thử ở lớp tiếng anh đang học thêm được có: Listenning: 4.5, writing: 3.5+( mới chỉ làm task 1), reading: cô chỉ cho làm 2 bài đọc và được 1.0(do yếu ngữ pháp+ từ vựng) , speaking: cuối khóa cô mới test, tự ḿnh áng chừng tầm 3.0. Nói chung tớ yếu toàn diện.
Tớ định sẽ bảo lưu ở trường ĐH ḿnh đang học và quyết tâm cày ở nhà từ t11/08 đến t8/2009( 9 tháng)học tiếng anh, mục tiêu là 6.5 để vào Rmit Viet Nam học( yêu cầu bắt buộc).
1 ngày tớ học có giáo viên hướng dẫn là 3h, và tự học 3h ( or 4h) ở nhà.
Các bạn đă có kinh nghiệm tư vấn giúp tớ là với tiến độ học như vậy th́ liệu t8/2009 có thể đạt 6.5 được không.
Và với tần suất học như vậy liệu sẽ gặp phải khó khăn j( VD stress chẳng hạn_hihi VD thế :)) !
Trường hợp xấu là nếu không đựoc 6.5 th́ tớ coi như là bị học chậm 1 năm ở ĐH so với các bạn cùng tuổi thế nên rất cần các bạn tư vấn giúp
Mong tất cả các bạn vào giúp đỡ ḿnh!

cuchuoichamcom
10-10-2008, 11:21 PM
Các bạn ah,t́nh h́nh là tớ sắp đưa ra 1 quyết đinh quan trọng ảnh hưởng đến tương lai của ḿnh sau này. Nên trước đó tớ rất mong các bạn giúp đỡ và tư vấn cho tớ để tớ đưa ra quyết định đúng đắn nhất.
Thế này, tớ là dân khối A, hiện đang học ĐH rôi( học kĩ thuật) tiếng anh không tốt. Chắc 1 số bạn đă biết khi đọc bài viết của tớ: tớ thi thử ở lớp tiếng anh đang học thêm được có: Listenning: 4.5, writing: 3.5+( mới chỉ làm task 1), reading: cô chỉ cho làm 2 bài đọc và được 1.0(do yếu ngữ pháp+ từ vựng) , speaking: cuối khóa cô mới test, tự ḿnh áng chừng tầm 3.0. Nói chung tớ yếu toàn diện.
Tớ định sẽ bảo lưu ở trường ĐH ḿnh đang học và quyết tâm cày ở nhà từ t11/08 đến t8/2009( 9 tháng)học tiếng anh, mục tiêu là 6.5 để vào Rmit Viet Nam học( yêu cầu bắt buộc).
Các bạn đă có kinh nghiệm tư vấn giúp tớ là với tiến độ học như vậy th́ liệu t8/2009 có thể đạt 6.5 được không.
Và với tần suất học như vậy liệu sẽ gặp phải khó khăn j( VD stress chẳng hạn_hihi VD thế :)) !
Trường hợp xấu là nếu không đựoc 6.5 th́ tớ coi như là bị học chậm 1 năm ở ĐH so với các bạn cùng tuổi thế nên rất cần các bạn tư vấn giúp

Ḿnh cũng dân khối A và cách đây 1 năm th́ đặt 1 câu b́nh thường c̣n thấy khó nữa chứ chưa nói đến IE. Nhưng bây h` th́ cũng kha khá rồi, cụ thể là hơn mức mà bạn cần 1 chút:D.
Ḿnh nghĩ để đạt đc 6 hay 6.5 th́ cũng ko phải là ǵ đó quá khó đâu, mà bạn lại có tận gần 1 năm, so don't worry.
Personally th́ ḿnh nghĩ học như thế có lẽ là hơi nhiều thật đấy, giữ đc như thế trong 1 năm liền chắc ko dưới 7.5 đâu:D. Ḿnh nghĩ là bạn vẫn có thể tiếp tục học ở trường và theo các khóa học buổi tối ở trung tâm. Tất nhiên là phải trung tâm tốt 1 chút, ACET chẳng hạn, ḿnh thấy nếu bạn có đủ khả năng tài chính để theo RMIT th́ ACET chắc cũng ko quá tầm đâu.
Thêm nữa th́ theo như bạn nói th́ L của bạn cũng kha khá rồi đó chứ, c̣n R th́ có lẽ bạn nên thử dùng logic nhiều hơn (dân khối A mà) trong việc đoán nghĩa của câu, của đoạn, rồi th́ trong Y/N/NG. Hồi ḿnh mới bắt đầu IE và kể cả bây h`, ḿnh vẫn dùng logic khá nhiều để làm R trong trường hợp đọc mà ko hiểu ǵ cả:D.
Chúc thành công!

meoxinh
10-10-2008, 11:55 PM
Cảm ơn ấy nhé,
Nghe được ấy nói thế tớ cũng thấy tự tin hơn nhiều,thực sự với tŕnh độ của tớ bây giờ mà vào acet học th́ tốn quá nhiều tiền, kinh tế nhà tớ cũng không đến mức vậy bạn ah. Mà tiếng anh vẫn quan trọng là tự hoc. Tớ thấy nếu ngày nào cũng 6h _học thế cũng hơi nhiều không chịu nổi nhiệt mất, nhưng hiện tại tớ học thêm tuần 3 buổi thui, c̣n ở nhà tự học, hôm nào đi học thêm th́ tính 6h 1 ngày, c̣n 4 ngày c̣n lại tớ chỉ học 3h tự học c̣n đâu xem phim phụ đề or bật truyền h́nh Cap ngồi nghe........_hic( đấy là chưa kể đến mấy cái đồ án trên lớp đang chờ tớ)
Tớ gọi đt đến RMIT th́ chị tư vấn ở đó lại nói là với tŕnh độ thế này tớ phải mất 1,5 _2năm th́ mới 6.5 với yêu cầu ngày học 6h_nghe mà nản quá.
Tớ cũng tham khảo trên dd th́ thấy không đến mức vây. Ở Rmit tuyển sinh tháng 2,6,10 nên nếu tớ đạt được 6.5 càng nhanh th́ đi học càng sớm.
Các bạn vào tư vấn và chia sẻ cùng tớ được không.

Freelancer
11-10-2008, 01:57 PM
vớ vỉn, đảm bảo là nếu cứ giữ nguyên phong độ thế này th́ chỉ 1 tháng sau là bạn thấy ngay kết quả tăng tiến rơ rệt. Ḿnh chỉ mỗi ngày học 1, 2 tiếng thôi và dự định cũng lấy 6.5++ trong tháng 2 năm sau. Đừng v́ mấy lời nói đó mà nản chí bạn à. Cứ kiên tŕ th́ 6.5 trong tầm tay thôi.

Quang221
11-10-2008, 02:36 PM
Các bạn ơi cho ḿnh hỏi ,hôm nay ḿnh mới làm bài thi IELTS ở idp ,do phân phối thời gian ko hợp lư nên bài writing task 2 ḿnh chỉ viết dc 150 từ và chưa làm kết luận, như vậy ḿnh sẽ bị trừ nhiều ko ạh? và điểm tối đa cho task2 ḿnh có thể đạt dc là bao nhiêu?

reddevil89
11-10-2008, 07:23 PM
Các bạn ơi cho ḿnh hỏi ,hôm nay ḿnh mới làm bài thi IELTS ở idp ,do phân phối thời gian ko hợp lư nên bài writing task 2 ḿnh chỉ viết dc 150 từ và chưa làm kết luận, như vậy ḿnh sẽ bị trừ nhiều ko ạh? và điểm tối đa cho task2 ḿnh có thể đạt dc là bao nhiêu?
sẽ bị trừ nhiều đó
t́nh thần là bạn phải chuẩn bị writing cực kém v́ task 2 là 2/3 tổng điểm
thế mới biết phải phân phối thời gian tốt, sau 20' mà chưa xong task 1 th́ phải chuyển ngay, ko đc cố :21_002:, cố quá đúng là quá cố mà

Quang221
11-10-2008, 08:14 PM
sẽ bị trừ nhiều đó
t́nh thần là bạn phải chuẩn bị writing cực kém v́ task 2 là 2/3 tổng điểm
thế mới biết phải phân phối thời gian tốt, sau 20' mà chưa xong task 1 th́ phải chuyển ngay, ko đc cố :21_002:, cố quá đúng là quá cố mà
Nhưng task 1 ḿnh cũng làm khá tốt bạn ạh(theo minhf la 6.5), theo bạn th́ overall writing có dc trên 5.5 ko?

kimdung1989
12-10-2008, 07:57 AM
Nhưng task 1 ḿnh cũng làm khá tốt bạn ạh(theo minhf la 6.5), theo bạn th́ overall writing có dc trên 5.5 ko?
5.0 trở xuống .
Nh́n T2 150 từ th́ bạn nên hi vọng là họ sẽ chấm chứ không đặt bút phệt con 3 hay 4 vô ...

Mướp
12-10-2008, 08:16 AM

Chào meoxinh , ḿnh cũng học ở RMIT , ḿnh thấy đối với bạn, nếu đă xác định học ở RMIT th́ cũng ko nên tạo cho ḿnh áp lực như vậy , có thể bắt buộc bạn phải được 6.5 IELTS để rút ngắn thời gian và tiền bạc( một số lượng lớn tiền ) , nhưng bạn àh , sẽ là rất khó cho bạn dù bạn lúc đó có được 6.5 đi chăng nữa... bởi v́ không được dự học lớp 6.1 và 6.2- lớp anh văn học thuật dành riêng cho chương tŕnh đại học của bạn , ở đó bạn mới có thể nắm bắt trước cđược chương tŕnh học và thuận lợi hơn rất nhiều trong khi học chuyên ngành. Một khó khăn nữa cho bạn đó là thời gian đối với bạn là quá ngắn khi bạn bị hổng nền ,... điều đó sẽ tạo cho bạn một áp lực trong khi học , và ḿnh cam đoan rằng điều này sẽ không bao giờ có lợi đâu , v́ ḿnh cũng đă ở từng trong hoàn cảnh của bạn rồi.Theo ư chủ quan của ḿnh , bạn nên thuyết phục bố mẹ chỉ nên đặt mục tiêu ở mức 5.5 thôi , như thế , sẽ dễ dàng hơn , v́ theo ḿnh với 8 tháng học , từ 3 lên 5.5 là chuyện b́nh thường , c̣n để 6.5 và ko môn nào dưới 6 lại là chuyện khác với bạn.Anyway th́ ḿnh chỉ nghĩ và khuyên bạn vậy thôi , c̣n quyết định là ở bạn... ḿnh rất ủng hộ bạn trong quyết định này , và ḿnh hi vọng sẽ có thêm một bạn mới trong uni , chân thành. :17_002:

eliptic
12-10-2008, 09:50 AM
mọi người giúp ḿnh cách làm hiệu quả nhất đối với dạng bài Multiple choice-reading với. Ko hiểu sao ḿnh lại yếu phần này thế.

Quang221
12-10-2008, 11:31 AM
5.0 trở xuống .
Nh́n T2 150 từ th́ bạn nên hi vọng là họ sẽ chấm chứ không đặt bút phệt con 3 hay 4 vô ...

thế th́ ḿnh phải dăng kư thi lại roài, chán quá tại hôm đấy task 1 làm mất tgian quá , các bạn có phương pháp nào giúp làm canh tgian tốt khi writting ko?

reddevil89
12-10-2008, 08:11 PM
thế th́ ḿnh phải dăng kư thi lại roài, chán quá tại hôm đấy task 1 làm mất tgian quá , các bạn có phương pháp nào giúp làm canh tgian tốt khi writting ko?

Chỉ có 1 phương pháp canh thời gian tốt, đó là luyện tập thật nhiều, luyện các suy nghĩ nhanh, viết nhanh, luyện tập để có thể hoàn thành task 1 trong trước 20 phút. Luyện tập nhiều th́ đi thi thật tất sẽ thành công thôi

apple
12-10-2008, 11:51 PM
Cho ḿnh hỏi tự chấm điểm reading và listening thế nào nhỉ.Thanks :)

tranquochung
13-10-2008, 07:14 PM
đề thi ngày 11/10/08 ở IDP có giống ở BC không. Ở BC cho như sau:
Task 1: cho 2 cái pie charts về tỷ lệ theo học các khóa ngoại ngữ
Task 2: bàn về "Society needs rules and regalations. ...."

khoadpla
13-10-2008, 07:51 PM
IELTS thi practice... chỉ có thế, wan trọng là control được time...

meoxinh
13-10-2008, 10:41 PM
rất cảm ơn một số bạn đă vào chia sẻ cùng ḿnh, thực sự khi khởi đầu th́ không có j là thuận lợi cả, ḿnh sẽ cố gắng để học, ḿnh đặt ra mục đích và sẽ cố gắng để đạt được nó trong thời gian sớm nhất.
Ah mà ḿnh có đứa em họ, học chuyên toán không biết j tiếng anh cả, vào lớp thấp nhất ở acet vậy mà chỉ sau 5 thág không hiểu nó làm thế nào đựợc 7.0, ḿnh cũng không thể tin ,nhưng lịch học của nó là: cả sáng học ở acet, cả chiều tự học ở thư viện , tối về học gia sư thêm 2 tiếng,5 ngày 1 tuần và trong 5 tháng liên tục, mà không hiẻu kiểu j mà nó được 7.0( ḿnh học thế chắc die luôn )
Ư chí và ḷng quyết tâm làm nên 1 kết quả ḱ diệu chăng!

Quang221
15-10-2008, 06:56 PM
đề thi ngày 11/10/08 ở IDP có giống ở BC không. Ở BC cho như sau:
Task 1: cho 2 cái pie charts về tỷ lệ theo học các khóa ngoại ngữ
Task 2: bàn về "Society needs rules and regalations. ...."

Giống hệt mà...:85:

kiniyako
15-10-2008, 10:39 PM
có u nào có thể hướng dẫn rơ cho ḿnh cách tự luyện ở nhà, hiện tại tŕnh độ của ḿnh chỉ tạm ổn thôi, chỉ khá về ngữ pháp, viết c̣n nghe nói th́ pó tạy.,ḿnh dự định khoảng 2 năm nữa mới thi vậy ḿnh nên bắt đầu như thế nào, mỗi ngày học bao lâu, chỉ ḿnh kinh nghiệm học từ vựng

meoxinh
16-10-2008, 11:37 PM
bạn chịu khó t́m hiểu các topic trên diễn đàn này đi, cái này đă được rất nhiều bạn hỏi và cũng được trả lời rất nhiều rồi đó bạn a. Ngay trong ḱ thi IELTS cũng có nhiều lắm đấy

nam245
17-10-2008, 09:18 AM
Các bạn cho ḿnh hỏi, với tŕnh độ pre-intermediate 4 và 5 của hội đồng Anh, th́ đă đủ tŕnh độ để học luyện thi IELTS chưa nhỉ.

ipkiss
18-10-2008, 10:12 PM
Các bạn cho ḿnh hỏi, với tŕnh độ pre-intermediate 4 và 5 của hội đồng Anh, th́ đă đủ tŕnh độ để học luyện thi IELTS chưa nhỉ.

IELTS có rất nhiều cấp độ khác nhau tùy vào nhu cầu của mỗi người. Không ai nói chắc rằng "pre-intermediate 4" có thể thi được 6 hay 6.5 hay không. Bạn đang học ở BC sao không xin họ làm thử một bài IELTS (free) xem tŕnh độ của ḿnh thế nào?

kiniyako
19-10-2008, 09:03 PM
cam on ban nhịu ḿnh moi tham gia dien dan nen chua doc het

nam245
19-10-2008, 09:41 PM
cám ơn bác ipkịss . Đợt trước e có thi thử đầu vào ở BC, th́ vào tŕnh độ pre-inter 4, nhưng e không đăng kư học. E chỉ băn khoăn là tŕnh độ như vậy th́ có thể ôn luyện tài liệu luyện thi IELTS được chưa, hay là ḿnh nên học thêm về ngữ pháp , rùi một thời gian nữa cả bắt đầu học các tài liệu luyện thi IELTS.

tien2009
21-10-2008, 01:42 PM
Các bạn cho ḿnh hỏi, trong 2 cuốn sách Insight into IELTS và Insight into IELTS extra , th́ nên làm cuốn nào trước nhỉ. Hai cuốn này khác nhau nhiều không. Với người bắt đầu luyện thi IELTS th́ có nên làm các cuốn đấy không nhỉ. Cám ơn các bạn.

eliptic
22-10-2008, 12:42 AM
mọi người cho ḿnh hỏi là đă có cuốn Cam 7 chưa nhi?

kimdung1989
22-10-2008, 06:44 AM
mọi người cho ḿnh hỏi là đă có cuốn Cam 7 chưa nhi?
Cá nhân ḿnh nghĩ là chưa,v́ nó chưa xuất hiện ở đâu ngoài mấy web "câu" :62:.

hunghong123456
24-10-2008, 08:35 PM
Trong phần listening nếu ḿnh tick sai th́ có bị trừ điểm không hả các ban.

Cảm ơn các ban.

eliptic
24-10-2008, 10:14 PM
chắc chắn là ko rồi. Nhân tien đây ho ḿnh hỏi ai có link download cuốn "Academic writing practice for IELTS" thi cho ḿnh với

codingvn
27-10-2008, 05:28 PM
Hix sang tháng vào AE 2 học rồi. Không biết sau 3.5 tháng có thi nổi 6.0 không ???
Ḿnh định mỗi ngày học 4 tiếng chiều trên trường và 4 tiếng ở nhà. Các bạn nếu có kinh nghiệm xin hăy giúp ḿnh bố trí cho hợp lư để đạt được mục tiêu đề ra trong 3.5 tháng nữa nhẹ

Ḿnh cảm ơn rất nhiều

heodaika
30-10-2008, 05:45 PM
các bác pro ơi, t́nh h́nh là e vừa đi kiểm tra tŕnh độ ở ACET. Nó cho e tŕnh lv5. Liệu tŕnh này học luôn IELTS có quá tải k? V́ e cũng k muốn gắn đời m vào mấy cái lv của ACET đâu, giá cả th́ cắt cổ:52_002: K bít có bác nào kinh nghiệm chia sẻ em với, thanks a lot!:17_002:

heodaika
30-10-2008, 05:48 PM
sozy v́ spam nhưng target của m của IELTS chỉ là 6.5 thôi, "hiền" nhắm:) Mong các bác giúp đỡ e, hixhixx!

meoxinh
10-11-2008, 09:38 AM
Hix sang tháng vào AE 2 học rồi. Không biết sau 3.5 tháng có thi nổi 6.0 không ???
Ḿnh định mỗi ngày học 4 tiếng chiều trên trường và 4 tiếng ở nhà. Các bạn nếu có kinh nghiệm xin hăy giúp ḿnh bố trí cho hợp lư để đạt được mục tiêu đề ra trong 3.5 tháng nữa nhẹ

Ḿnh cảm ơn rất nhiều
Ḿnh cũng đang quan tâm đến câu hỏi này, mà chưa bạn nào giúp trả ḷi( tất nhiên điều trên đă đi kèm nỗ lực không ngừng của bản thân)

Ieltslover
12-11-2008, 11:40 PM
Ḿnh cũng đang quan tâm đến câu hỏi này, mà chưa bạn nào giúp trả ḷi( tất nhiên điều trên đă đi kèm nỗ lực không ngừng của bản thân)
Hi meoxinh, rất hiểu và thông cảm với nỗi lo của meoxinh, nếu muốn meoxinh để lại địa chỉ liên lạc, chỉ một buổi sáng với một bài test ḿnh có thể giúp được meoxinh giải đáp được câu hỏi của meoxinh liệu trong khoảng thời gian đó có đạt được mục tiêu mà meoxinh muốn đặt ra hay không.
Warm regards

janehuynh87
13-11-2008, 04:40 PM
cho minh hoi sao kiem cuon sach IELTS Graduation study skill ko co vay? co the giup minh ko

ipkiss
13-11-2008, 09:59 PM
cho minh hoi sao kiem cuon sach IELTS Graduation study skill ko co vay? co the giup minh ko

Đă có topic discuss cho vấn đề bạn hỏi, bạn vào đây hỏi nhé.

http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=13598

Lần sau bạn nhớ gơ tiếng việt để mọi người dễ đọc nhé

meoxinh
14-11-2008, 03:31 PM
Hi meoxinh, rất hiểu và thông cảm với nỗi lo của meoxinh, nếu muốn meoxinh để lại địa chỉ liên lạc, chỉ một buổi sáng với một bài test ḿnh có thể giúp được meoxinh giải đáp được câu hỏi của meoxinh liệu trong khoảng thời gian đó có đạt được mục tiêu mà meoxinh muốn đặt ra hay không.
Warm regards
Woa, hay quá nhỉ, bạn liên lạc với emai của ḿnh nhé: meoxinh_1112@yahoo.com, sớm hồi âm cho ḿnh nhé

Ieltslover
14-11-2008, 10:52 PM
Woa, hay quá nhỉ, bạn liên lạc với emai của ḿnh nhé: meoxinh_1112@yahoo.com, sớm hồi âm cho ḿnh nhé
hi meoxinh, địa chỉ email của meoxinh không gửi được, hăy kiểm tra lai đia chỉ email ở trên giúp ḿnh
cheers

meoxinh
15-11-2008, 09:50 AM
hi meoxinh, địa chỉ email của meoxinh không gửi được, hăy kiểm tra lai đia chỉ email ở trên giúp ḿnh
cheers

Bạn add nick của ḿnh vào vậy nhé:feel_good:

Ieltslover
15-11-2008, 09:58 AM
Bạn add nick của ḿnh vào vậy nhé:feel_good:
hey meoxinh, không gửi được email th́ add nick vào sao được v́ địa chỉ email không đúng mà, thôi meoxinh có thể liên lạc với ḿnh qua địa chỉ email của ḿnh cũng được sonnewcastle@yahoo.com.
all the best

xuca
15-11-2008, 06:27 PM
Ḿnh hiện đang là 1 SV nhưng tŕnh độ tiếng anh của ḿnh th́ rất kém.Ḿnh có đi học ở 1 vài trung tâm nhưng người ta dạy hơi chán ko kích thích dược hướng thú cuả người học nên ḿnh hơi chán nhưng ḿnh biết trước sau ǵ th́ ḿnh cũng phải nâng cao tŕnh độ tiếng anh của ḿnh .Ḿnh tham gia diễn đàn này với hy vọng ḿnh sẽ có quyết tâm học lại từ đâu.Ḿnh học anh văn hơi kém nên ḿnh mong mọi người tư vấn cho ḿnh là nên tham gia khoá học nào trong diễn đàn ??mọi người cho ḿnh hỏi luôn là có thể giới thiệu 1 cách cụ thể về diễn đàn để ḿnh có thể khai thác diễn đàn 1 cách thật hiệu quả với.V́ ḿnh cũng mới tham gia diễn đàn thôi nên chưa rơ về các hoạt động của diễn đàn cho lăm.Mọi người góp ư cho ḿnh với nhé, minh xin cam ơn mọi người nhiều lắm!!

hamluongbt
24-11-2008, 12:58 PM
Ḿnh chưa học tiếng anh bao giờ nên muốn hỏi các bạn: chưa biết tiếng anh
học bao lâu có thể thi được IELTS 2.0 (2 chấm).và nơi nào học có kết quả nhanh nhất.

hamluongbt
24-11-2008, 01:05 PM
Tôi chưa từng học tiếng anh nên các bác chỉ dẫn dùm, học ở đâu có kết quả nhanh nhất, ḿnh chỉ lấy bằng IELTS 2.0 ( 2 chấm) để đi nước ngoài . mong các bác chỉ dùm.

alexmark
25-11-2008, 02:03 PM
Cho ḿnh hỏi nếu muốn đăng kư thi IELTS th́ ḿnh đăng kư thi ở đâu. Mỗi Tháng tổ chức mấy kỳ thi. Mỗi lần thi th́ khoảng bao nhiêu tiện

men meo
25-11-2008, 04:27 PM
em sẽ thi IELTS vào năm tới mà không biết học như thế nào cho tốt.Cần học những sách ǵ mọi người giúp em với.Khả năng nghe của em hơi kém

lethe1107
28-11-2008, 08:39 PM
em Sẽ Thi Ielts Vào Năm Tới Mà Không Biết Học Như Thế Nào Cho Tốt.cần Học Những Sách Ǵ Mọi Người Giúp Em Với.khả Năng Nghe Của Em Hơi Kém

NĂm TỚi Là Bao GiỜ HẢ Ban, Target CỦa BẠn Là Bao Nhiêu Điêm?. Ḿnh NghĨ LuyỆn Ielts ChỈ Là Làm Quen Và T́m Ra 1 ChiẾn ThuẬt Làm Bài TỐt NhẤt Cho BẢn Thân Mà Thôi ChỨ LuyỆn Lâu RẤt Là Boring.

ipkiss
28-11-2008, 10:18 PM
Cho ḿnh hỏi nếu muốn đăng kư thi IELTS th́ ḿnh đăng kư thi ở đâu. Mỗi Tháng tổ chức mấy kỳ thi. Mỗi lần thi th́ khoảng bao nhiêu tiện

Có 2 tổ chức ở Vietnam tổ chức ḱ thi IELTS, British Council và IDP Vietnam. Bạn vào 2 trang web này để xem lịch thi cho từng năm nhé:

British Council:
http://www.britishcouncil.org/vi/vietnam-exams-ielts-test-dates.htm

IDP:
http://www.idp.com.vn/

Hiện tại lệ phí thi là 150$ (hix, tăng 20$, trước đây là 130$)

Ieltslover
29-11-2008, 09:39 PM
học bao lâu có thể thi được IELTS 2.0 (2 chấm).và nơi nào học có kết quả nhanh nhất.
bạn ơi Ielts 2.0 là ǵ và để làm ǵ bạn, ḿnh chưa bao giờ nghe nói thi Ielts 2.0 để làm ǵ cả

Ieltslover
29-11-2008, 09:46 PM
em sẽ thi IELTS vào năm tới mà không biết học như thế nào cho tốt.Cần học những sách ǵ mọi người giúp em với.Khả năng nghe của em hơi kém
ḿnh rất thich ielts, ḿnh đă từng tham gia rất nhiều các khóa học ielts trong và ngoài nước, nếu bạn thích có thể liên lạc với ḿnh để trao đổi kinh nghiệm học tập

kimdung1989
30-11-2008, 07:47 PM
Tôi chưa từng học tiếng anh nên các bác chỉ dẫn dùm, học ở đâu có kết quả nhanh nhất, ḿnh chỉ lấy bằng IELTS 2.0 ( 2 chấm) để đi nước ngoài . mong các bác chỉ dùm.
1 chấm mất 10 năm,đại trí đại ngộ th́ chắc chỉ mất 15 năm là pác sẽ đc lên 2.0 :44_002:.

meoxinh
04-12-2008, 10:34 AM
Trời sao bạn lại hỏi vậy, 2.0 th́ cũng gần như là không biết cái j mà, đi nước ngoài mà 2.0 th́ chết chắc:48_002:, mà cũng chẳng được đi bạn ah, trừ du lịch vài ngày có hướng dẫn viên đi theo tour:32_002:

quynhtung
06-12-2008, 03:37 PM
moi nguoi oi.to dag muon luyen thi ielts nhug to chag con nho 1 chut nao ve tieng anh ca.mac du cug da tung hoc tieng anh rat nhieu cug tung di luyen thi dai hoc nhug nho ko con nhieu lam.co ai giup toi bay h phai bat dau hoc tu dau va hoc nhu nao de co the thi duoc ielts?to rat can su giup do cua moi nguoi.help me!!!!
reddevil: bạn gơ tiếng Việt để mọi người hiểu và giúp bạn dễ dàng hơn nhé

pupi
01-01-2009, 01:43 PM
cho ḿnh hỏi, ḿnh ko t́m dc lịch thi IELTS của năm nay, ḿnh vào trang của hội đồng Anh thấy ghi là lịch năm 2008 mặc dù ở ngoài đề là 2009, ḿnh hơi băn khoăn chút

reddevil89
01-01-2009, 03:28 PM
cho ḿnh hỏi, ḿnh ko t́m dc lịch thi IELTS của năm nay, ḿnh vào trang của hội đồng Anh thấy ghi là lịch năm 2008 mặc dù ở ngoài đề là 2009, ḿnh hơi băn khoăn chút
Ḿnh nghĩ chỉ là do người ta chưa update thôi, bạn nên gọi điện thẳng tới đó để đc chỉ dẫn rơ ràng hơn

thuongcoweb
02-01-2009, 05:38 PM
http://www.idp.com.vn/ielts.aspx Bạn vào đây sẽ rơ

codingvn
04-01-2009, 11:14 AM
File pdf bên trái màn h́nh đó download về mà coi, gần giống IDP

babukiki
04-01-2009, 09:51 PM
Xin chào, tiêu đề box là hỏi tất tần tật về ielts, vậy cho ḿnh hỏi về speaking nhé!
babu: em co 1 so cai rat confused
babu: trong viec speaking
babu: vi vay ma
babu: rat so lam mat time cua minh va moi nguoi
babu: vd: trong quyen "ielts preparation va pracite -ielts speaking test"
babu: trong phan de nhat -introduce
babu: em chi noi dc 1, 2, cung lam 3 cau
babu: phan nay
babu: em ko noi dc dai hon nen em rat lo
babu: thu 2: kien thuc, von tu vung, cau truc ngu phap cua em con han che
babu: em co trinh do B
babu: noi la cho wen mieng de giao tiep thong thuong thi ok
babu: nhung de thi ielts, ep vao 1 khuon kho nhat dinh thi em moi la amateur thoi
babu: ma neu off speaking thi chung ta thong nhat giao trinh nao?
babu: va hoc theo kieu nao day? (hoc thuoc cac mau cau trong suggested answer roi noi voi nhau dc ko?)

đây là 1 đoạn chat của ḿnh với 1 người ban. Chúng ḿnh định off để speaking nhưng chưa thống nhật Ư kiến ḿnh đư ra là học thuộc sample answer, 1 là để khớp đúng với thang điểm của ielts, lấy trọn điểm, 2 là để không bị lúng túng như gà mắc tọc Khi chúng tớ thoại với nhau nhuần nhuyễn rồi lúc đó mới sáng tạo thêm câu, chữ, ư tuởng. Ḿnh muốn biết cách trên của ḿnh như vậy dc ko?
Các bạn cho ư kiến giúp nha!

nikki2901
08-01-2009, 04:55 PM
Hi,
Sau một tg thi Nikki mới vào lại diễn đàn đây(bỏ lâu quá đến nỗi quên mất cả nick và pass, mà sao ko thể dùng cái mail cũ để lấy lại pass và nick dc nhỉ???:lightbulb:
Theo kinh nghiệm của ḿnh để luyện fan thi speaking của IELTS đó là bạn nên chuẩn bị cho ḿnh 1 vốn từ vựng thật phong phú, càng nhiều càng tốt bạn àh. Thêm nữa bạn nên luyện nghe thật nhiều, không những vừa nâng cao listening mà qua đó c̣n nghe dc cách fát âm pronunciation của người đọc nữa. V́ examiner sẽ dựa vào từ vựng, ngữ pháp và giọng fát âm của bạn để chấm điểm đó bạn àh :69:
Thật ra thi IELTS speaking cũng rất chủ quan, dựa vào cảm nhận của người chấm hết thôi. Tuy nhiên examiner là những người đă có kinh nghiệm chấm và từng chấm cho rất nhiều foreigner học English rồi nên người ta cũng dễ dàng biết bạn đang ở level nào, cái quan trọng là nếu dễ tính examiner cũng có thể cho bạn tang lên 0.5 hoặc bị xuống 0.5 Điều này đôi khi cũng ảnh huởng đến overall band 1 chút ^^
Mà mỗi kỳ IELTS đều có topic riêng, sao lại có vụ học thuộc sample answer ở đây hả bạn? ḿnh ko hiểu cho lắm
Dù sao cũng mong những ư kiến của ḿnh có thể giúp bạn được. Have fun ^^

babukiki
18-01-2009, 10:11 AM
ḿnh cũng giống bạn quynhtung, tức là tiếng anh của ḿnh tất cả c̣n rất amateur, khoảng hết level A. Bi h mà xào nấu luôn mấy cái IELTS speaking th́ ko nổi. Có giáo tŕnh nào luyện speaking "step by step" ko các bạn?

ntt_dav
30-01-2009, 04:33 PM
Ḿnh mới quyết định học và thi IELTS cách đây vài ngày và cũng vừa mới đăng kí vào diễn đàn thôi. Rất mong các bạn có thể chỉ giúp ḿnh là ḿnh nên bắt đầu từ đâu không? Khi nào th́ nên bắt đầu luyện thi tại trung tâm? trung tâm nào là tốt nhất? or thầy cô nào th́ hiệu quả ? Thời gian tự học cần thiết là bao nhiêu? Và ôn luyện các kỹ năng cần phân bổ thời gian như thế nào cho hợp lư ? Ḿnh muốn sau 1 năm thi được 7.0 IELTS th́ có khó không? Tŕnh độ tiếng anh của ḿnh th́ cũng không phải quá tê. Nhưng ḿnh ở nông thôn nên những thông tin về các kỳ thi như thế này ḿnh không biết ǵ nhiều cả! Mong các bạn chỉ giáo nha!

tnquang
04-02-2009, 10:52 PM
Bạn có thể tham khảo nhiều kinh nghiệm quư báu ở đây:

http://diendan.dethi.com/showthread.php?t=18234
http://diendan.dethi.com/showthread.php?t=14457

reddevil89
05-02-2009, 12:15 AM
Ḿnh mới quyết định học và thi IELTS cách đây vài ngày và cũng vừa mới đăng kí vào diễn đàn thôi. Rất mong các bạn có thể chỉ giúp ḿnh là ḿnh nên bắt đầu từ đâu không? Khi nào th́ nên bắt đầu luyện thi tại trung tâm? trung tâm nào là tốt nhất? or thầy cô nào th́ hiệu quả ? Thời gian tự học cần thiết là bao nhiêu? Và ôn luyện các kỹ năng cần phân bổ thời gian như thế nào cho hợp lư ? Ḿnh muốn sau 1 năm thi được 7.0 IELTS th́ có khó không? Tŕnh độ tiếng anh của ḿnh th́ cũng không phải quá tê. Nhưng ḿnh ở nông thôn nên những thông tin về các kỳ thi như thế này ḿnh không biết ǵ nhiều cả! Mong các bạn chỉ giáo nha!
Bạn hỏi chung chung thế này th́ ḿnh chỉ có thể cho bạn link này mới giúp được bạn:
http://www.tienganh.com.vn/forumdisplay.php?f=21

Link trên là địa chỉ của Box Kỳ thi IELTS :D, bạn chịu khó vào bản đồ các topic chính của box, rồi từ đó đi tới các topic khác, đọc các bài viết của ng đi trước, sẽ học hỏi đc rất nhiều điều đấy

pupi
11-02-2009, 12:24 PM
hỏi hơi ngu ngơ tư, đi thi có được phép mang bút ch́ kim ko nhỉ

reddevil89
11-02-2009, 01:34 PM
hỏi hơi ngu ngơ tư, đi thi có được phép mang bút ch́ kim ko nhỉ
Được mang nhưng chẳng ai mang vào cả, v́ dùng bút ch́ kim viết vừa chậm mà lại vừa khó tẩy, tẩy cố th́ rách giấy, đi ma teo luôn

hieu89
16-02-2009, 01:31 PM
thi vít th́ dùng bút bi hay bút ch́ hả các bác, iem sắp th́ roài sợ wá, nó có cung cấp bút vs tẩy cho ḿnh ko hay fải tự túc nhỉ :P

Freelancer
16-02-2009, 02:44 PM
thi vít th́ dùng bút bi hay bút ch́ hả các bác, iem sắp th́ roài sợ wá, nó có cung cấp bút vs tẩy cho ḿnh ko hay fải tự túc nhỉ :P
Nếu viết bút ch́ th́ nhớ... luyện tay nếu như lâu ngày không viết. Hôm thi viết viết bằng bút ch́ được gần hết task 2 th́ tay ră rời đến nỗi phải ngồi nghỉ mất gần 2 phút mới hết run tay. Nhưng nếu viết bút bi th́ lại không tẩy được :58_002:...

reddevil89
16-02-2009, 06:11 PM
Dùng bút ch́ 2B để có thể tẩy được, có nơi sẽ cung cấp có nơi ko, ng ta sẽ cho biết thông tin lúc bạn nộp tiền đăng kí thi :69:

tizoanno1
20-02-2009, 09:47 AM
Mọi người có thể cho ḿnh biết 1 vài tài liệu giúp làm tốt bài tập IE ko mịnh đang cần 1 sồ bài sách,mad cho ḿnh hỏi chi tiết 1 bài thi IE gồm những ǵ,hôm qua mới kiểm tra xếp lớp ở ACET kết quả là xếp lớp giữa 2 và 3 chán ghê,fải cầy lại mới đc chứ học từ lên th́ chết xiền :48_002:,ah nếu có thể cho ḿnh vài tài lệu về topic nha và cách viết 1 bài topic sao cho đạt hiệu quả cao.
Thxxxxxxx

hieu89
20-02-2009, 10:49 AM
thi reading mà xong sớm th́ phải ngồi đợi hả các bác có dc làm writing trc ko

reddevil89
20-02-2009, 01:11 PM
thi reading mà xong sớm th́ phải ngồi đợi hả các bác có dc làm writing trc ko
tất nhiên là ko rồi, các phần thi tách biệt nhau mà
mà bạn siêu thật đấy, ḿnh 8.5 reading mà cũng chưa bao h dám nghĩ đến chuyện thừa thời gian reading cả :33_002:
đùa thôi :D, reading th́ tốt nhất là làm thật cẩn thận từng câu một để đến lúc hết thời gian là vừa, đừng làm loáng loáng rồi quay lại check, check reading th́ dễ đúng thành sai lắm :whistling1:

hieu89
01-03-2009, 12:11 AM
thi vít th́ nên vít là 2000 hay two thousand nhỉ, task 1 th́ nên vít 2000 đúng ko các bác

reddevil89
01-03-2009, 08:48 AM
thi vít th́ nên vít là 2000 hay two thousand nhỉ, task 1 th́ nên vít 2000 đúng ko các bác
đúng rồi bạn cứ viết số vào kể cả task 2 cũng viết số được, có phải là tập làm văn các cô giáo siêu bảo thủ VN dạy đâu mà phải viết hết chữ vào :whistling1:

kimdung1989
01-03-2009, 12:28 PM
đúng rồi bạn cứ viết số vào kể cả task 2 cũng viết số được, có phải là tập làm văn các cô giáo siêu bảo thủ VN dạy đâu mà phải viết hết chữ vào :whistling1:
Mục đích khác nhau th́ viết số hoặc chữ đấy nhé. Ko chỉ có ở VN các bà bảo thủ mới ép thế đâu.
Khi dùng nó như số đếm th́ viết số kiểu 1,2,3.

kinkit_09
01-03-2009, 12:39 PM
ơ tức là được dùng bút ch́ viết trong writing subtest ạh?

kimdung1989
01-03-2009, 02:37 PM
ơ tức là được dùng bút ch́ viết trong writing subtest ạh?
Thậm chí là u should :80:.

reddevil89
01-03-2009, 03:39 PM
Mục đích khác nhau th́ viết số hoặc chữ đấy nhé. Ko chỉ có ở VN các bà bảo thủ mới ép thế đâu.
Khi dùng nó như số đếm th́ viết số kiểu 1,2,3.
Vậy số ko dùng để đếm th́ c̣n mục đích ǵ khác ko ông?

kimdung1989
01-03-2009, 03:47 PM
Vậy số ko dùng để đếm th́ c̣n mục đích ǵ khác ko ông?
"Mườiiiiiii năm...Đúng mười năm ṛng ta phải chịu cảnh này". Như trường hợp này dùng 10 năm là hoàn toàn ko ổn.
Số thứ tự và số đếm khác nhau.

reddevil89
01-03-2009, 04:56 PM
"Mườiiiiiii năm...Đúng mười năm ṛng ta phải chịu cảnh này". Như trường hợp này dùng 10 năm là hoàn toàn ko ổn.
Số thứ tự và số đếm khác nhau.
Ai bảo ông thế. Tôi ở đây được 15 năm rồi, I've been living here for 15 years, chứ chẳng ai lại nói là I've been living here for fiveteen years cả. Ông ko tin th́ giở lại tất cả các sách ngữ pháp mà xem, c̣n ví dụ của ông th́ là tiếng Việt, mà TV đc dạy từ bé nên thấy ko ổn là đúng thôi :D

kimdung1989
01-03-2009, 05:58 PM
Ai bảo ông thế. Tôi ở đây được 15 năm rồi, I've been living here for 15 years, chứ chẳng ai lại nói là I've been living here for fiveteen years cả. Ông ko tin th́ giở lại tất cả các sách ngữ pháp mà xem, c̣n ví dụ của ông th́ là tiếng Việt, mà TV đc dạy từ bé nên thấy ko ổn là đúng thôi :D
Ông đọc lại câu của tôi :48_002:.

tien2009
01-03-2009, 09:48 PM
Các bạn cho ḿnh hỏi: để thi dc IELTS 6.0, với thi Toefl ibt đạt dc số điểm là 80, th́ thi cái nào sẽ khó hơn nhỉ. Cảm ơn mọi ngượi

hokcoten
02-03-2009, 06:37 PM
Các bạn cho ḿnh hỏi: để thi dc IELTS 6.0, với thi Toefl ibt đạt dc số điểm là 80, th́ thi cái nào sẽ khó hơn nhỉ. Cảm ơn mọi ngượi
ngang nhau, tuỳ theo bạn đang quen học American English hay British English rồi. nếu bắt đầu từ đầu th́ có lẽ IELTS 6.0 khó hơn.

reddevil89
02-03-2009, 07:33 PM
ko có cái nào khó hơn hay dễ hơn, chỉ có cái nào phù hợp với ḿnh hơn thôi
@hokcoten: anh thấy IELTS 6.0 dễ ẹc à, iBT 80 có khi c̣n khó hơn với những ng kĩ năng nghe kém

kimdung1989
02-03-2009, 08:17 PM
IBT khó hơn 1 chút đấy.

hokcoten
02-03-2009, 11:38 PM
ko có cái nào khó hơn hay dễ hơn, chỉ có cái nào phù hợp với ḿnh hơn thôi
@hokcoten: anh thấy IELTS 6.0 dễ ẹc à, iBT 80 có khi c̣n khó hơn với những ng kĩ năng nghe kém
anh ơi nghe kém th́ thi IELTS cũng có nghe được đâu. iBT cho nghe headphone c̣n đỡ chứ IELTS nghe loa ngoài khó hơn mà. (cho em nghe là em chịu luôn). em th́ em thấy TOEFL dễ hơn. em ko học j ăn ruồi đc thế, trg khi bạn em mấy đứa cày chăm chỉ đc có 7.0.

reddevil89
02-03-2009, 11:45 PM
anh ơi nghe kém th́ thi IETLS cũng có nghe được đâu. iBT cho nghe headphone c̣n đỡ chứ IETLS nghe loa ngoài khó hơn mà. (cho em nghe là em chịu luôn). em th́ em thấy TOEFL dễ hơn. em ko học j ăn ruồi đc thế, trg khi bạn em mấy đứa cày chăm chỉ đc có 7.0.
iBT speaking cũng phải nghe mà writing cũng phải nghe, ko nghe tốt chỉ có nước.... ăn cám :33_002:, IELTS có mỗi phần Listening thôi, Speaking chẳng cần nghe giỏi v́ nói quá dễ nghe

hokcoten
02-03-2009, 11:55 PM
nhưng iBT nghe ko tốt th́ kiểu j chả nghe thấy 1 cái ǵ đấy, lại tick bừa được, nhiều bài nếu có background knowledge lại c̣n đoán đc (cái này gọi là ăn ruồi đây) IELTS có phần điền từ nghe ko được là đi. writing iBT th́ cứ viết ngược lại phần passage thôi mà, nghe được example th́ tốt, ko th́ thôi cứ reasoning ko cũng được 2-3 rồi. nói chung là v́ iBT có điểm lẻ, tích tiểu thành đại, c̣n IELTS th́ các kĩ năng phải xêm xêm nhau. Từ đấy kluận IELTS khó hơn 1 tí :D

kimdung1989
03-03-2009, 03:16 PM
anh ơi nghe kém th́ thi IETLS cũng có nghe được đâu. iBT cho nghe headphone c̣n đỡ chứ IETLS nghe loa ngoài khó hơn mà. (cho em nghe là em chịu luôn). em th́ em thấy TOEFL dễ hơn. em ko học j ăn ruồi đc thế, trg khi bạn em mấy đứa cày chăm chỉ đc có 7.0.
Nghe tai cũng đầy ra ấy chứ.
Nói IBT khó hơn, c̣n IE th́ cả 4 kn đều trên 7.0 trở lên mới là khó.

reddevil89
03-03-2009, 06:58 PM
nhưng iBT nghe ko tốt th́ kiểu j chả nghe thấy 1 cái ǵ đấy, lại tick bừa được, nhiều bài nếu có background knowledge lại c̣n đoán đc (cái này gọi là ăn ruồi đây) IETLS có phần điền từ nghe ko được là đi. writing ibt th́ cứ viết ngược lại phần passage thôi mà, nghe được example th́ tốt, ko th́ thôi cứ reasoning ko cũng được 2-3 rồi. nói chung là v́ iBT có điểm lẻ, tích tiểu thành đại, c̣n IETLS th́ các kĩ năng phải xêm xêm nhau. Từ đấy kluận IETLS khó hơn 1 tí :D
ai bảo em là IELTS ko có tai nghe, ai bảo em là IELTS ko đoán đc, đoán tốt là đằng khác, knowledge trong IELTS mới gọi là general knowledge, giúp cho việc học đỡ nhàm hơn và thi cũng dễ đoán hơn
IELTS ko có tṛ tích tiểu thành đại nhưng mà có tṛ làm tṛn điểm, lợi hại là ở đây đấy, chỉ cần làm được 6.25 là lên 6.5 rồi, đường hoàng khoe 6.5 IETLS nhá, c̣n iBT th́ bao điểm nó phản ánh bấy nhiêu :))

hokcoten
04-03-2009, 10:37 AM
@anh red: giờ e mới biết có vụ này : ) ) =))=))=)) tại em thấy có mấy ng kêu tai nghe IELTS đang nghe dễ ngất giữa chừng lắm. kiến thức trong TOEFL cũng giống kiểu SAT, làm nhiều bt th́ sẽ có 1 cái nền nhất định để mà đoán. giống hồi trc em có biết Du Bois với Martin Luther King là ai đâu, học SAT đọc mấy bài về 2 ông này, hôm đi thi có 1 bài về Du Bois => chém được. công nhận kiến thức trong IELTS rất chi là gần với cuộc sống, chỉ tại hồi trc em làm quyển Passport to IELTS toàn thấy hỏi đường với kể chuyện đi zoo => chán. thôi ko nói về chuyện cái nào dễ hơn nữa : ) ) nói chung là 2 cái như nhau.

kimdung1989
04-03-2009, 10:59 AM
@anh red: giờ e mới biết có vụ này : ) ) =))=))=)) tại em thấy có mấy ng kêu tai nghe IETLS đang nghe dễ ngất giữa chừng lắm. kiến thức trong TOEFL cũng giống kiểu SAT, làm nhiều bt th́ sẽ có 1 cái nền nhất định để mà đoán. giống hồi trc em có biết Du Bois với Martin Luther King là ai đâu, học SAT đọc mấy bài về 2 ông này, hôm đi thi có 1 bài về Du Bois => chém được. công nhận kiến thức trong IELTS rất chi là gần với cuộc sống, chỉ tại hồi trc em làm quyển Passport to IETLS toàn thấy hỏi đường với kể chuyện đi zoo => chán. thôi ko nói về chuyện cái nào dễ hơn nữa : ) ) nói chung là 2 cái như nhau.
Annammite chuyên nghe hơi nồi chơ rồi kể lại, hiếm khi mất sóng lắm :whistling1:.
*IELTS*, ai sai th́ sửa lại hết đi. Lỗi chính tả rơ ràng mà ko sửa là thiếu tôn trọng người đọc :beat_brick:.

hokcoten
04-03-2009, 11:05 AM
à vâng, srrr. em ko học nên cũng ko biết nó viết ntn. by the way, 'iBT', ai viết sai sửa lại đi. Lỗi chính tả rơ ràng mà ko sửa là thiếu tôn trọng người đọc :beat_brick:. mà thôi khỏi, anh ko học nên cũng ko biết nó viết ntn đâu :-j

kimdung1989
04-03-2009, 12:07 PM
à vâng, srrr. em ko học nên cũng ko biết nó viết ntn. by the way, 'iBT', ai viết sai sửa lại đi. Lỗi chính tả rơ ràng mà ko sửa là thiếu tôn trọng người đọc :beat_brick:. mà thôi khỏi, anh ko học nên cũng ko biết nó viết ntn đâu :-j
IBT được chấp nhận. Chia 3 chân vạc với PBT và CBT cô em ạ :39_002:.

reddevil89
05-03-2009, 05:15 AM
Mọi người stop nhé, ko mỉa mai nhau nữa, trở lại chủ đề chính đi

hieu89
14-03-2009, 04:12 PM
thứ 7 tuần sau tớ thi ở BC, nó bảo là đến hum đấy mới cho bít thời gian thi speaking, bạn nào thi rồi cho hỏi thường th́ thi speaking thi sau sẽ vào lúc nào, tại mấy hum đấy lại có việc hx

kinkit_09
15-03-2009, 11:49 AM
anh ơi nghe kém th́ thi IELTS cũng có nghe được đâu. iBT cho nghe headphone c̣n đỡ chứ IELTS nghe loa ngoài khó hơn mà. (cho em nghe là em chịu luôn). em th́ em thấy TOEFL dễ hơn. em ko học j ăn ruồi đc thế, trg khi bạn em mấy đứa cày chăm chỉ đc có 7.0.
gudnis, ielts nghe loa ngoài àh?.
ừhm tớ thấy ielts có vẻ vụ điểm chác hơi khó hơn th́ phải v́ điểm toefl chia nhỏ nhặt hơn chứ ielts....
mà ielts nghe loa ngoài thật àh?

kinkit_09
15-03-2009, 11:55 AM
thứ 7 tuần sau tớ thi ở BC, nó bảo là đến hum đấy mới cho bít thời gian thi speaking, bạn nào thi rồi cho hỏi thường th́ thi speaking thi sau sẽ vào lúc nào, tại mấy hum đấy lại có việc hx
tùy theo thứ tự của bạn thôi. v́ có người kiểm tra nói trước nói sau.
thế là tốt hơn toefl rất nhiều v́ toefl th́ speaking cùng một lúc distracted dă man.
anyway, gudluck.

kimdung1989
15-03-2009, 12:25 PM
gudnis, ielts nghe loa ngoài àh?.
ừhm tớ thấy ielts có vẻ vụ điểm chác hơi khó hơn th́ phải v́ điểm toefl chia nhỏ nhặt hơn chứ ielts....
mà ielts nghe loa ngoài thật àh?
Cả 2 đều có tất.

kinkit_09
15-03-2009, 02:13 PM
những chỗ như thế nào nó cho nghe loa ngoài, chỗ nào nghe hêadphon ạh? hix vào loa ngoài coi như xong mất !!!

pugilism
18-03-2009, 03:54 PM
ḿnh dự định 2 tháng tới nữa là thi IELTS ( có lẽ là ở BC) ,nhưng mỗi tội phần nghe của ḿnh nó yếu kinh khủng. ḿnh thử làm phần nghe trong quyển 6 camb th́ chỉ nghe sơ sơ 2 section 1 &2,c̣n sec 3 & 4 hầu như ko nghe dc ǵ hết ( thời gian đọc câu hỏi ít quá, với lại cũng có từ mới nên dạng đề thi NO MORE THAN 3 vORDS là ḿnh thấy sợ luôn)! . tiếp tục ḿnh làm tiếp phần nghe practice 3/ quyển 1 cam th́ dc khoảng 3-4 ǵ đó. mục tiêu của ḿnh tối thiếu là 5.5 . các bạn nào thi rồi hay có cách nào mà để dễ theo dơi ư trong phần nghe( có lần nghe ko bít chỗ nào nó đang nói tới). À cho ḿnh hỏi tiếp nữa là thời gian nó cho ḿnh xem câu hổi ở mỗi section là bao nhiu? Mong các pro giúp ḿnh nhé! :23_002:Ḿnh thấy sợ khi đối diện với 2 tháng sau mà kết quả tệ!
Cảm ơn !

learning_is_forever
02-04-2009, 01:41 PM
hix,tinh h́nh là 4-4-2009 này thi IESLT rùi,lo quá các bác ơi....Day là lan đầu tiên thi IELTS,nên tam lư lo lắng và căng thẳng qua...hix,
Nhơ mấy bác co kinh nghiệm thi IELTS rùi tha thiết xin cho vài lời khuyên có ích truoc khi thi IELTS a....Tat nhien cam giac trong đầu rỗng tếch,chả biết gi het luon hix hix.....Cần ôn những ǵ trọng tâm hả các bác????hix hix S.O.S

lizja2011
08-04-2009, 10:48 PM
hic hic,ca nha oi cuu em voi.em dang can cai bang ielt 6.5 ma ko biet lam the nao nua.em moi thi thu toiec thi chi duoc co 500,chac thi ielt duoc co 3 or 4 cham qua.ca nha co biet cho nao on thi ielt hay 1 ti kọem thay nhieu nguoi bao co duc day hay ko biet the nậom hoc o tren acet co dat ko a,khoang chung bao nhieu nhịvoi ca ai gioi thieu cho em so qua ve ielt co duoc kothánk ca nha nhieu

reddevil89
09-04-2009, 11:14 AM
ḿnh dự định 2 tháng tới nữa là thi IELTS ( có lẽ là ở BC) ,nhưng mỗi tội phần nghe của ḿnh nó yếu kinh khủng. ḿnh thử làm phần nghe trong quyển 6 camb th́ chỉ nghe sơ sơ 2 section 1 &2,c̣n sec 3 & 4 hầu như ko nghe dc ǵ hết ( thời gian đọc câu hỏi ít quá, với lại cũng có từ mới nên dạng đề thi NO MORE THAN 3 vORDS là ḿnh thấy sợ luôn)! . tiếp tục ḿnh làm tiếp phần nghe practice 3/ quyển 1 cam th́ dc khoảng 3-4 ǵ đó. mục tiêu của ḿnh tối thiếu là 5.5 . các bạn nào thi rồi hay có cách nào mà để dễ theo dơi ư trong phần nghe( có lần nghe ko bít chỗ nào nó đang nói tới). À cho ḿnh hỏi tiếp nữa là thời gian nó cho ḿnh xem câu hổi ở mỗi section là bao nhiu? Mong các pro giúp ḿnh nhé! :23_002:Ḿnh thấy sợ khi đối diện với 2 tháng sau mà kết quả tệ!
Cảm ơn !
bạn hăy cố gắng luyện nghe hàng ngày. Listening ko phải là 1 kĩ năng có thẻ cram được v́ thế bạn đừng trông đợi nó sẽ tiến bộ vượt bậc chỉ sau 1 thời gian ngắn. Chỉ có luyện hàng ngày mới giúp nâng cao kĩ năng listening được. Bạn có thể luyện nghe trên BBC hoặc VOA

Pexinh9x_1997
09-04-2009, 11:20 AM
ḿnh học dốt tiếng Ạnh Làm thế nào để học được giỏi

BeCafe
27-04-2009, 05:55 PM
Master by coursework là học thạc sỹ dạng theo từng môn, làm assignments, projects va duoc đánh giá theo kiểu countinuous assessment. Thỏa măn yêu cầu từng môn là sẽ có bằng thạc sỹ Dạng master c̣n lại là research.

teentitan
12-05-2009, 08:02 PM
Mấy hôm trc ḿnh kiểm tra tŕnh độ th́ dc xếp vào lớp IELTS preparation. Không biết có nên học k v́ học phí lên tới 12 triệu lận :evil: :27_003:
Nghe nói lớp AE 7 rẻ mà hiệu quả hơn , k biết có đúng k
Ai có kinh nghiệm chỉ giúp ḿnh với :57:

soleil2210
14-05-2009, 09:29 AM
Bạn giống ḿnh ngày trước rồi. Đúng tầm này năm ngoài minh đến ACET kiểm tra. Bác Brett cho chọn giữa IELTS và AE7. Hồi đấy lớp IE hết chỗ nên ḿnh fải học AE7. Nhưng trong cái rủi có cái may bạn a. Ḿnh thấy học AE 7 rất tốt, học luyện viết rất nhiều trong khi lớp IE chỉ học tips là chủ yếu .HỌc AE 7 căn bản hơn và ḿnh thấy nếu học AE 7 tốt rồi th́ chẳng cần học lớp IE làm ǵ. Học xong AE 7 ḿnh ôn ở nhà gần 2 tháng rồi đi thi luôn và c̣n đạt được hơn cả target đề ra lúc đầu nữa. Quan trọng là sự tự học và học có phương pháp thôi bạn a. Ḿnh thấy bạn học lớp 7 cũng rất tốt rồi .

teentitan
14-05-2009, 11:13 AM
Uhm, hồi trc ḿnh ôn thi TOEFL ibt suốt, bh lại phải ôn IELTS nên bh cảm thấy chán học TA lắm rồi. Bạn nào biết những chỗ cho thi thử IELTS mà có đủ 4 kỹ năng nghe nói đọc viết th́ chỉ hộ ḿnh với. Thi thử 1 buổi, nếu thấy ổn th́ thi thật luôn cho nó dứt điểm, đỡ phải học nhiều

teentitan
17-05-2009, 11:03 AM
Àh mà thi viết trong IELTS nên dùng bút ch́ hay bút mực nhỉ. Nhỡ viết xong dc 1 vài câu lại ngớ người ra v́ "tại sao ḿnh k viết thế này có phải hay hơn k" th́ lại gạch đi àh, gạch nhiều th́ chắc là.......

reddevil89
17-05-2009, 11:34 AM
Thi thử IELTS ở BC, đủ 4 kĩ năng, trước giá 150k, ko biết là h th́ bao nhiêu
Viết trong IELTS bạn bắt buộc phải dùng bút ch́

soleil2210
18-05-2009, 05:44 PM
Thi thử IELTS ở BC, đủ 4 kĩ năng, trước giá 150k, ko biết là h th́ bao nhiêu
Viết trong IELTS bạn bắt buộc phải dùng bút ch́

Đâu có bạn, chỉ có phần reading và listening là viết bằng bút ch́ thôi, c̣n writing th́ có thể viết bút mực hoặc bút ch́ mạ

reddevil89
19-05-2009, 05:11 PM
thế th́ chắc là tùy chỗ thi, có nhiều chỗ theo ḿnh biết chỉ cho mang bút ch́ vào pḥng thi
dù sao th́ viết bút ch́ vẫn tốt hơn nhiều, sai có thể tẩy

teentitan
20-05-2009, 02:04 PM
Nó cho ḿnh viết = bút ch́ là tốt rồi , cứ tưởng nó bắt viết bút mực th́ vỡ mồm :D. Hồi mới ôn IELTS chả biết j về cái này cả, c̣n tưởng thi reading với listening trên máy giống TOEFL, măi về sau mới biết là thi trên giấy. Bây h lại băn khoăn việc chọn chỗ nào để thi đây, BC hay IDP, ḿnh th́ quen nghe = tai nghe rồi. Nghe = tai nghe làm ḿnh có cảm giác tập trung hơn nghe qua loa ( hồi trc chưa bao h nghe qua loa cả ). Chỗ IDP th́ cho nghe qua tai nghe nhưng nghe bảo 1 số tai nghe lởm , giữa chừng bị tậm tịt th́....... Khó chọn lựa quá !!, ai cho ḿnh lời khuyên với

reddevil89
20-05-2009, 03:37 PM
Nó cho ḿnh viết = bút ch́ là tốt rồi , cứ tưởng nó bắt viết bút mực th́ vỡ mồm :D. Hồi mới ôn IELTS chả biết j về cái này cả, c̣n tưởng thi reading với listening trên máy giống TOEFL, măi về sau mới biết là thi trên giấy. Bây h lại băn khoăn việc chọn chỗ nào để thi đây, BC hay IDP, ḿnh th́ quen nghe = tai nghe rồi. Nghe = tai nghe làm ḿnh có cảm giác tập trung hơn nghe qua loa ( hồi trc chưa bao h nghe qua loa cả ). Chỗ IDP th́ cho nghe qua tai nghe nhưng nghe bảo 1 số tai nghe lởm , giữa chừng bị tậm tịt th́....... Khó chọn lựa quá !!, ai cho ḿnh lời khuyên với
ḿnh cũng toàn nghe tai nghe, nhưng rồi khi thi phải nghe loa, thế nên trước đó 2 tuần th́ bỏ tai nghe ra tập nghe loa thôi
nói chung là thiết kế của pḥng thi IELTS và chất lượng loa rất tốt, hầu như chẳng có ảnh hưởng ǵ đến khả năng nghe của học sinh
Nếu có ai chê nghe loa làm ng ta bị điểm kém th́ có lẽ là do ng ta ngụy biện để tỏ ra ḿnh xứng đáng đc điểm cao hơn chăng :29_002:

pretext
20-05-2009, 04:12 PM
Cac pac cho em hoi, cuon Focus on IELTS khong co phan Answer cho tat ca cac bai tap ah?

lionking113
20-05-2009, 08:11 PM
Hi! Tất cả các bài tập trong cuốn Focus on Ielts đều có phần answer key ở trong student book và teacher book.Bạn vào đây để download sách và phần nghe:
http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=18063

tizoanno1
22-05-2009, 12:00 PM
Tiếng anh hiện tại của ḿnh (nói 1 cách ko chủ quan )th́ b́nh thừơng nhưng với cách thi như ielts th́ tịt chưa từng va trạm kiểu thi như thế nên hiên tại tôi chưa biết fải ôn như thế nào >.<.Mục tiêu của tôi là ( tệ nhất ) 5.0 c̣n nếu đc cao hơn th́ càng tuyệt.Nên 5.0 vẫn là tạm đc tới yêu cầu. Mong mọi ngươi cho ḿnh chút kinh nghiêm về cách học ielts làm sao giật đc 5.0….
Thxxx!

hieupharma
23-05-2009, 09:37 PM
Em cũng yêu thích học tiếng Anh và cũng đang ôn IELTS, em đang nghe VOA special english mỗi ngày, học từu trong check your vocabulary , liệu thế có ổn ko ạ?
Em thấy ở diễn đàn này ai viết bài cũng chèn thêm tiếng Anh vào, ví dụ như anh recommend cho em quyển này, hay cái idea này hay đây...
Em thấy mục đích ngôn ngữ là để mọi người hiểu, có những từ em đọc cũng chả hiểu là ǵ, tiếng Anh quả thật cần thiết nhưng liệu nó có thể thay thế tiếng Viêt ko, viết như thế là chứng tỏ tŕnh độ tiếng Anh hơn người sạo Em chỉ góp ư thôi, ko có ư khích bác hay chê trách như người hơn tuổi

teentitan
24-05-2009, 01:53 PM
K phải đâu, chèn thêm TA vào khi viết và khi nói cũng là 1 phương pháp học, để vốn từ trong đầu ḿnh active thường xuyên th́ mới phản xạ nói nhanh dc ( vốn từ active là từ mà ḿnh sử dụng 1 cách tự nhiên trong cả nói lẫn viết, c̣n từ inactive nghĩa là ḿnh vẫn nhớ từ đấy, vẫn biết nghĩa, nhưng lại k thể recall để sử dụng khi nói )
VD: từ recommend nếu gặp trong bài reading th́ ai cũng biết nó nghĩa là j , nhưng nếu k sử dụng nhiều th́ lúc speaking chưa chắc bạn đă nhớ ra từ này, lúc ấy lại dùng suggest hoặc advise v..v..

grammar1x2x
09-06-2009, 06:53 PM
http://vngrammar.files.wordpress.com/2009/06/toefl-or-ielts-which-is-bet.jpg (http://vngrammar.files.wordpress.com/2009/06/toefl-or-ielts-which-is-bet.jpg)

Bài viết "TOEFL hay IELTS – Kỳ thi nào “tốt” hơn?" của giảng viên tiếng Anh Walton Burns, rất hữu ích cho những ai đang phân vân chọn kỳ thi nào! TOEFL or IELTS – Which is Better? By Walton Burns. This article breaks down the differences between the two tests so that you can make your own decision. http://vngrammar.wordpress.com/2009/06/09/toefl-or-ielts-which-is-better/ (Hoàng Ánh - http://www.123chiase.com (http://www.123chiase.com/) ) :47_002:

Thamth
10-06-2009, 12:23 AM
Em la mem moi, cung moi tap tanh hoc tieng anh, uoc mo lon la thi ielt ket qua tọt Nhung gio thi nghe noi cua em rat kẹ, em chua co ti gi ca, vay em nen bat dau tu dau

conan1711
12-06-2009, 09:07 PM
Các bạn ợi Cho ḿnh hỏi cái nạy Vừa rồi ḿnh mới thi IELTS. điểm lần lượt là:
L 6.5 R 8 W 5.5 S 6.0 => 6.5
Nhưng ḿnh bị hụt mất 0.5 viết, yêu cầu của trường minhg apply là 6.0 viết, các cái kia ḿnh đă đủ , Nên bây h các bạn cho ḿnh lời khuyên là nên phúc khảo phần viết( nghe bảo mất 60$) hay thi lại?( mất 150$- nguy cơ các phần kia ko đủ th́ khốn). Tại ḿnh thấy ḿnh viết cũng ok, mà ko ngờ chỉ có 5.5 :((
Hiện h ḿnh đang rất rối, ko biết tính sạo Bạn nào có Kinh Nghiệm tư vấn giúp mịnh Cám ơn các bạn!

conan1711
12-06-2009, 09:09 PM
Các bạn ợi Cho ḿnh hỏi cái này. Vừa rồi ḿnh mới thi IELTS. điểm lần lượt là:
L 6.5 R 8 W 5.5 S 6.0 => 6.5
Nhưng ḿnh bị hụt mất 0.5 viết, yêu cầu của trường ḿnh apply là 6.0 viết, các cái kia ḿnh đă đủ , Nên bây h các bạn cho ḿnh lời khuyên là nên phúc khảo phần viết( nghe bảo mất 60$) hay thi lại?( mất 150$+ nguy cơ các phần kia ko đủ th́ khốn). Tại ḿnh thấy ḿnh viết cũng ok, mà ko ngờ chỉ có 5.5 :((
Hiện h ḿnh đang rất rối, ko biết tính sạo Bạn nào có Kinh Nghiệm tư vấn giúp ḿnh Cám ơn các bạn! >.<

Gaara
12-06-2009, 10:42 PM
phúc khảo đi bạn, đă phóng lao phải theo lao. Nếu c̣n chần chừ th́ post bài W bạn lên đây, bọn ḿnh xem thử, có nh́u ng sẽ giúp bạn xem sai chỗ nào đấy

reddevil89
13-06-2009, 12:29 AM
Bạn xin phúc khảo đi, nếu ko được th́ lại. Đành chịu tốn tiền chút thôi

conan1711
13-06-2009, 09:06 AM
Ḿnh mới hỏi rội CHị bên trung tâm bảo là PK em nọpp 160 đô ÚC, chị chân thành khuyên em thi lại đi T_T
Phen này chắc cạy rồi thi lại quá. Ḱ này lại về thời ḱ học như trâu như ḅ T_T

conan1711
13-06-2009, 09:07 AM
Ḿnh nhớ ư thôi, chứ viết lại th́ nhác lắm >.< Mà ḿnh mới hỏi bên trung tâm rùi, phúc kháo 160 đố Úc kia. nên chắc thi lại rùi. đau ḷng quá. :(( Lỡ thi lại mà ko đc th́ khốn nạn lắm

dandelion_037
21-06-2009, 12:08 AM
Các bạn ơi, mình mới tham gia vào diễn đàn này => trước hết cho ḿnh làm quen hen...................

Mình muốn nhờ các bạn tư vấn giúp, mình đang có bộ Cambridge IELTS từ 1 -> 3. Mình đang muốn lấy IELTS 5.5 để du học [ tháng 8 mình sẽ thi lấy bằng], nên mình muốn hỏi mình học đến quyển mấy là ḿnh có đủ khả năng lấy được bằng IELTS 5.5. Mình hỏi như thế vì mình muốn phân chia thời gian để học. Theo mình và những thầy ở ILA nhận xét thì trình độ của mình bây giờ chỉ khoảng 4.5 thôi...............Mấy bạn giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều nha :)

huongthao
28-06-2009, 10:39 AM
Có bác nào đă học cô Đức k? Làm ơn cho e mượn tài liệu dạy viết và vở của các bác được không? E mượn đi photo rùi trả lại các bác ngay lập tức. E cảm ơn các bác nh́u
E là Thảo, email: hthaokt@gmail.com, Yahoo ID: hthaokt

huongthao
28-06-2009, 10:46 AM
Em sưu tầm cái này trên forum ttvnol.

THE MEDIA
1. New editors decide what to broadcast on television and what to print in newspapers. What factors do you think influence these decisions? Do we become used to bad news? Would it be better if more good news was reported? Discuss. (Cambridge IELTS 1)
2. The mass media, including television, radio and newspapers, have great influence in shaping people’s ideas. To what extent do you agree or disagree with this statement? (Model tests for the IELTS)
3. Television is dangerous because it has destroyed the family living and communication. Some people said that it absorb people’s time too much that they have no time to talk to each other. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
4. Some people said the age of books is past. The information will be presented by video, computers, televisions, films. Others think the books and the written words will be necessary for spread information and complete education. Discuss. (China writing)
5. Television has had a significant influence on the culture of many societies. To what extent would you say that television has positively or negatively affected the culture development of your society?
6. We can get knowledge from news, but some people think we can’t trust the journalist. Discuss, what do you think is the important qualities that a journalist should have? (China writing)
EDUCATION 1. In many countries schools have severe problems with student behavior. What do you think are the causes of this? What solutions can you suggest? (Cambridge IELTS 4)
2. Subjects such as Art, Sport and Music are being dropped from the school curriculum for subjects such as Information Technology. Many people children suffer as a result of these changes. To what extent would you support or reject the idea of moving these subjects from school curriculum? (IELTS Practice tests with answers)
3. Because of the pressure of new subjects such as business studies, many schools have dropped sport or physical education (PE) from the curriculum. How important is sport or PE in a young person’s education? (Ielts on Track)
4. Studying the English language in an English-speaking country is the best but not the only way to learn the language. Do you agree with this statement? (Model tests for the IELTS)
5. The idea of going overseas for university study is an exciting prospect for many people. But while it may offer some advantages, it is probably better to stay at home because of the difficulties a student inevitably encounters living and studying in a different culture. To what extent do you agree or disagree? (IELTS to success)
6. In order to learn a new language well, you should also get to know the culture and the lifestyle. To what extent do you agree with this idea? (August 22nd, 2006)
7. Only formal examinations, written or practical, can give a clear picture of students’ true knowledge and ability at university level. Continuous assessment like course word and project are poor measures of student ability. In what extent do you agree or disagree? (Academic writing practice)
8. Academic achievement at school or university is the only true measure of a person’s intelligence. To what extent do you agree or disagree? (Ielts Foundation)
9. Some people think that university should not provide theoretical knowledge, but to give practical training benefit to society. In what extent do you agree or disagree? (China writing)
10. Some people say that universities should be concerned with educating people so that they will have wide general knowledge and be able to consider important matters from an informed viewpoint. Other people say that universities should simply train students to do the jobs required by society and not concern themselves with broader issues. Discuss. (Insearch prepare for Ielts)
11. The wealth of a nation is said to depend on the health of its citizens. Yet, in the modern knowledge-based economies of the world, education is more and more being seed as the main force in the development of all countries. In what extent do you agree or disagree? (Academic writing practice)
12. Education is the single most important factor in the development of a developing country. To what extent do you agree or disagree? (Passport to Ielts)
13. Too much emphasis is placed on testing these days. The need to prepare for tests and examinations is a restriction on teachers and also exerts unnecessary pressure on young learners. To what extent do you agree or disagree? (Focus on Ielts)
14. Most education systems rely on examinations to encourage children to study, but as a result, children suffer from too much stress and they never learn to be creative. Therefore, examinations should be abolished. To what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
15. All educational facilities should be funded by the government. To what extent do you agree or disagree? (Passport to Ielts)
16. Who should be responsible for children’s education: the school or parents? Give your opinion and reasons. (Model tests for the IELTS)
17. Firm discipline is a necessary part of teaching children. To what extent do you agree or disagree? (Passport to Ielts)
18. Many parents use punishment to teach the different between right and wrong to kids. Many think punishment is necessary to held children learn the distinction between right and wrong. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
19. Too much education is dangerous. If people receive more education than they need to function in their job, it only breeds dissatisfaction. In what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
20. Parents and family background have more influence than teachers of a young person’s learning and academic achievement. To what extent do you agree or disagree? (Ielts Foundation)
21. To be successful in education, it is more important to be a good student than to have good teachers. To what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
22. Most people think that teachers should teach students how to judge right and wrong and how to behave well. Some feel that people should just teach students academic subject. Discuss. (China writing)
23. Some people think that there are benefits in going to private secondary schools. Others feel that private secondary school can have negative effect on the society as a whole. What is your opinion? Justify and give examples according to your knowledge or experience. (September 6th, 2006) (China writing)
24. Education is a lifelong task. In what extent do you agree or disagree? (September 12th, 2002)
25. Government should spend more money on education than on recreation and sport. In what extent do you agree or disagree? (March 7th, 2003)
26. As reading is important for good education, we should encourage children to read whatever appeals to them. Discuss. (China writing)
27. University graduates receive higher salaries than those who have a lower education. Therefore, some people say such students should pay for all their tuition fees. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
28. Is education losing its value? (China writing)
29. Some people think educate children of different abilities together will benefit them. Others think intelligent children should be taught separately and give special courses. Discuss. (China writing)
30. Some people believe that students who want to go to university after graduation from high school should have about one year’s time to get a job to obtain work experience or have a travel to enlarge their vision. In what extent do you agree or disagree? (China writing)
31. People who have original ideas are of much greater value to society than those who are simply able to copy the ideas of others well. To what extent do you agree or disagree? (Insight into Ielts)
32. Should there be a minimum school leaving age, or should students and their parents be free to decide when they leave school?
33. Some say that it is good for children to stay away from their families and go to boarding school. Others say that children had better live with their families and attend a day school. Discuss.

huongthao
28-06-2009, 10:47 AM
WORK AND JOBS 1. The idea of having a single career is becoming an old fashioned one. The new fashion will be to have several careers or ways of learning money and further education will be something that continues throughout life. In what extent do you agree or disagree? (Cambridge IELTS 1)
2. In many countries, children are engaged in some kind of paid work. Some people regard this as completely wrong, while others consider it as valuable work experience, important for learning and taking responsibilities. Discuss. (Cambridge IELTS 3)
3. It has been claimed that workers over 50 are not responsive to rapidly changing ideas in the modern workplace and that for this reason younger workers are to be preferred. To what extent do you agree or disagree? (IELTS Practice tests with answers)
4. In some countries the average worker is obliged to retire at the age of 50, while in others people can work until they are 65 or 70. Meanwhile, we see some politicians enjoying power well into their eighties. Clearly, there is little agreement on an appropriate retirement age. Until what age do you think people should be encouraged to remain in paid employment? (Model tests for the IELTS)
5. People today move to new cities or new countries more than ever before and experience many challenges. What strategies are there to meet these challenges? (Ielts on Track)
6. Some people argue that the government should give every unemployed person a mobile phone and should make sure they have access to the Internet. They believe this is the best way of using public money to reduce the problem of unemployment. To what extent do you agree or disagree? (Focus on Ielts)
7. As there is increasing unemployment in the world, while at the same time those who have jobs are working harder and harder, it would be better to have a four-day working week for everyone, and so to create more jobs. In what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
8. Some people prefer to stay in the same job for the same company, but others prefer to change jobs frequently. Discuss. (China writing)
9. Some employers reward members of staff for their exceptional contribution to the company by giving them extra money. This practice can act as an incentive for some but may also have a negative impact on others. To what extent is this style of management effective? Are there better ways of encouraging employees to work hard?(Ielts practice plus)

MONEY AND FINANCE 1. Many people judge success solely by money and material possessions. However, success can be achieved or measured in other ways. Discuss. (Ielts Foundation)
2. “Money can not buy happiness” it is often claimed. But with money you can buy most of the things that are necessary for happiness: good food, accommodation, entertainment, travel, quality health care… No wonder most people want to make as much money as possible. To what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)

POLITICS
1. A country’s first duty to its citizens is to protect them. Therefore, it is logical that defense should take up a significant proportion of the national budget. In what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
2. Overpopulation of urban areas has led to numerous problems. Identify one or two serious ones and suggest ways that governments and individuals tackle these problems. (Ielts Foundation)
3. Future plans which is to design prisons for learning and working, with bigger cells containing computers that will enable study and communication, have been criticized for trying to turn prisons into “holiday camps” and “wasting taxpayers’ money”. To what extent do you agree or disagree? (Ielts Foundation)
4. A government’s role is only to provide defense capability and urban infrastructure (road, water supplies…). All other services (education, health, social security) should be provided by private groups or individuals in the community. To what extent do you agree or disagree? (Insearch prepare for Ielts)

THE ENVIRONMENT
1. The world is consuming natural resources faster than they can be renewed. Therefore, it is important that products are made to last. Governments should discourage people from constantly buying more up to date or fashionable products. To what extent do you agree with this statement? (Model tests for the IELTS)
2. One day the world’s oil and gas reserves will run out. The search for alternative energy sources like wind power, solar power, burning waste and water power are causing as much environmental damage as the oil and nuclear power sources they are intended to replace. In what extent do you agree or disagree? (Academic writing practice)
3. At present we rely on oil for most our energy needs. However, oil is a fossil fuel and causes air pollution, and it will eventually run out. Nuclear energy is the only practical and clean source of energy for the world. In what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
4. Trees are essential for the existence of the human race as they provide the oxygen that we need to survive. Yet, daily all around the globe, large areas of woodland are being destroyed. Many people feel that they as individuals can do nothing and that only governments and large companies can halt the destruction. To what extent do you agree with this? (Academic writing practice)
5. Climate change is now an accepted threat to our planet, but there is not enough political action to control excessive consumerism and pollution. In what extent do you agree or disagree? (Ielts on Track)
6. The environment is one of the most important issues in the world today, but governments are not doing enough about it. To what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
7. Damage to the environment is an inevitable consequence of worldwide improvements in the standard of living. To what extent do you agree or disagree? (Passport to Ielts)
8. Most pollution, especially air and water pollution, is caused by industry. If we want to protect the environment, we should make factories and other forms of industry pay of all the pollution that they cause. That is the only way to make sure that the owners will make a serious effort to reduce the pollution that they cause. To what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
9. Nowadays, environmental problems are too big to be managed by individual person or individual country. In other words, it is an international problem. To what extent do you agree or disagree? (October 4th, 2003)
10. Waste disposal presents increasing problems, especially in urban areas. Cause, effect, solution (China writing).
11. The best way to solve the world’s environmental problems is to increase the cost of fuel. To what extent do you agree or disagree? (China writing)

HEALTH CARE
1. “Prevention is better than cure”. Out of a country’s health budget, a large proportion should be diverted from treatment to spending on health education and preventative measures. To what extent do you agree or disagree with this statement? (Cambridge IELTS 2)
2. A number of different medical traditions are now widely known and used: Western medicine (using drugs and surgery), herbal medicine (using needles at certain points of the body), homoeopathy (using minute doses of poisons), and so on. How important is the patient’s mental attitude towards his/her treatment in determining the effectiveness of the treatment? (Model tests for the IELTS) (China writing)
3. Most developed countries spend a large proportion of their heath budgets on expensive medical technology and procedures. This money should be spent instead on health education to keep people well. To what extent do you agree or disagree? (Ielts on Track)
4. The quality of health care a person receives should not depend on the size of their bank balance. The government is responsible for providing a high level of heath care for all its citizens. To what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
5. Some people claim that using tobacco has brought several social problems and smocking should be banned. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
6. Should citizen take out private health insurance?
7. Currently there is a trend towards the use of alternative forms of medicine. However, at best these methods are ineffective, and at worst they may be dangerous. To what extent do you agree or disagree? (Ielts Foundation)
8. What are the possible effects of living long on an individual and on the whole society? (July 5th, 2006)

huongthao
28-06-2009, 10:47 AM
TRAVELLING AND TOURISM
1. Tourism is a modern form of colonialism. It distorts local economies, causes environment damage and ruins the places it exploits. To what extent do you agree? (IELTS Practice tests with answers)
2. Most of the world’s poor live in countries where tourism is a growing industry. The issue is that tourism does not benefit the poorest. How can the income generated by tourism benefit the poor? And how can we ensure that tourism does not destroy traditional cultures and ways of life? Discuss. (Focus on Ielts)
3. According to those in the travel business, the nature of the average holiday is changing. Rather than seeking a relaxing break in a far away place, people now want excitement on their holidays and are keen to participate in unusual and challenging activities. In what extent do you agree or disagree? (Insight into Ielts)

LANGUAGE AND CULTURE
1. The increasing role of English in the world today means that the learning of other languages is being neglected. This will have serious results for the continued use of these languages, and of their cultures. In what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
2. Young people are said to have lost many of the traditional values of the older generation. This does not matter, because the old values have no relevance in the modern world. We need to develop a whole new set of values. In what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
3. Multicultural society brings more benefits to the country than drawbacks. In what extent do you agree or disagree? (September 3rd, 2006)
4. Over the past fifty years, young people began to gain status and power lost by old people. What is the cause and is it a good development or bad? (China writing)
5. Some people think visitors to other countries should imitate local custom and behaviors. Others think the host country should welcome cultural diversity. Discuss. (China writing)
6. The culture of different countries are becoming similar so there is no point for people to go traveling abroad for they could have same experience at home. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
7. Will the popularity of English and tourism harm the minorities and minor language? Discuss (China writing)
8. Some people think that it is more important to have one language to be adapted as the official international language. Others say that this will lead to the loss of culture and identity of their country. Discuss.

CRIME AND LAWS
1. Without capital punishment (the death penalty) our lives are less secure and crimes of violent increase. Capital punishment is essential to control violence in society. To what extent do you agree or disagree? (Cambridge IELTS 2)
2. Tobacco and alcohol are drugs that cause addition and health problems. Should they be made illegal? Or should all drugs be legalized? (Essay Writing)
3. Should criminals be sent to prison or should they do something else as a punishment? (China writing)
4. Recent statistics show that the crimes by the young people in the major city of the world are increasing. Cause, effects, solutions. (China writing)
5. Young women crime has become more and more prevalent in recent years. Causes, effects and solutions. (China writing)
6. Crime is nearly always related to the environment in which it occurs. For this reason, international laws and international law courts are unrealistic and will not succeed in reducing crime levels in different countries. Discuss. (Insight into Ielts)
7. Under British and Australian laws a jury in a criminal case has no access to information about the defendant’s past criminal record. This protects the person who is being accused of the crime. Some lawyers have suggested that this practice should be changed and that a jury should be given all the past facts before they reach their decision about the case. In what extent do you agree or disagree? (Ielts practice plus)
8. The use of CCTV (close circuit television) cameras in streets, stations, shops and other public places has increased rapidly in recent years. Although we are told that these cameras help in the fight against crime, some people are opposed to their use. They believe that everyone has a right to privacy. (serve more as an invasion of our privacy than as a protection of our safety). To what extent do you agree or disagree? (Focus on Ielts) (Model tests for the IELTS)

SCIENCE AND TECHNOLOGY
1. When a country develops its technology, the traditional skills and ways of life die out. It is pointless to try and keep them alive. To what extent do you agree or disagree? (Cambridge IELTS 3)
2. Technology can bring many benefits, but it can also cause social and environmental problems. In relation to new technology, the primary duty of governments should be to focus on potential problems, rather than benefits. To what extent do you agree or disagree with this statement? (Model tests for the IELTS)
3. “Telecommuting” refers to workers doing their jobs from home for part of each week and communicating with their office using computer technology. Telecommuting is growing in many countries and is expected to be common for most office workers in the coming decades. How do you think society will be affected by the growth of telecommuting? (IELTS to success)
4. In the future, we will have more and more leisure time as machines replace many of the tasks we do at home and work. Discuss the benefits this will bring and also the problem it will cause. (Academic writing practice)
5. The Internet is becoming more central to our lives, as it provides more information, acts as interactive entertainment, and as a means of voting… These functions have obvious benefits, but there are dangers involved in the control the Internet is exerting over our lives. In what extent do you agree or disagree? (Academic writing practice)
6. High technology is now being harnessed to help the elderly by providing monitoring, tracking and, perhaps, one day robots as companions. Whilst there are obvious benefits for the elderly in these developments, some people are uneasy about the social consequences. In what extent to you agree or disagree? (Academic writing practice)
7. We live today in an electronic information age. It is easier to be connected by technology yet many people seem no closer to feeling happy in their lives. In what extent do you agree or disagree. (Ielts on Track)
8. Advances in science and technology and other areas of society in the last 100 years have transformed the way we live as well as postponing the day we die. There is no better time to be alive than now. To what extent do you agree or disagree with this opinion? (Focus on Ielts)
9. According to a recent study, the more time people use the Internet, the less time they spend with real human beings. Should we worry about the effect this is having on social interaction or should we see the Internet as a way of opening up new communication possibilities worldwide? Discuss. (Focus on Ielts)
10. The internet will bring about a new freedom of information and so narrow the technology gap between developed and developing countries. In what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
11. In the last 20 years there have been significant developments in the field of IT, for example the www and communication by e-mail. However, future developments in IT are likely to have more negative effects than positive. To what extent do you agree or disagree? (Ielts Foundation)
12. We live in a technological age. However, technology can not solve all the world’s problems. Therefore some people argue that we need to place less emphasis on technological solutions and more on other values. In what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
13. The Internet has provided great benefits, but at the same time it has also created new problems and inequalities. Is it possible to control some of these problems? (Essay Writing)
14. Modern technology has increased our material wealth, but not our happiness. To what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
15. Soon, people who can not work with computers will be disadvantaged. In what extent do you agree or disagree? (June 1st,2002)
16. Technology has fascinated our life so much and given us a lot of freedom. Some people however believe that it has caused more problems for us. To what extent do you agree or disagree? (March 9th, 2003)
17. Computers do not help children to learn more effectively. On the contrary, their usage has a negative effect on both the physical and mental development of young people. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
18. The computers are widely used in education, and some people think teacher are not play important role in the classroom. In what extent do you agree or disagree? (China writing)
19. Are computers an essential feature of modern education? What subjects can be better taught using computers? Are there aspects of a good education that can not be taught using computers? (China writing)
20. Modern technology has influenced people’s entertainment and made people less creative. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
21. Some people think scientists contribute the society more. Others believe other subjects contribute more such as language and business. Discuss. (China writing)
22. Modern technologies such as fertilizers and machinery have feed our world. Some people claim such technology can provide us cheap food and also have some negative effects. Discuss. (China writing)
23. Intelligent machines such as robots are widely applied to take the place of human beings. Discuss the advantages and disadvantages. (China writing)
24. The development of science and technology benefit our life. However, scientists can not find effective solutions to the problems the created. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
25. Earlier technological development brought to more benefits and changed the life of ordinary people than the recent technological developments ever will. To what extent do you agree or disagree? (China writing)

FOOD AND DIET
1. A balanced diet or eating balanced meals is the key to a healthy life. In what extent do you agree or disagree? (China writing)

CHILDREN AND THE FAMILY
1. Should old man live with young people together or should they live in the clubs for the elder? Discuss. (China writing)
2. Modern lifestyles mean that many parents have little time for their children. Many children do not get as much attention from their parents as children did in the past. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
3. Many modern children spend a great deal of time sitting in front of a television or computer screen. This is extremely harmful to their development. Therefore, parents should strictly limit the time that children spend in this way. In what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
4. It is often argued that children must be protected from unsuitable material on TV and the Internet by government censorship. Others say that it is the parents’ responsibility to control what their children do and watch. To what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
5. Should a child is brought up in a village or a city?

TRANSPORTATION
1. The burning oil for transport, especially in private cars, is wasteful and environmentally irresponsible. Taxation on petrol and diesel fuel should be increased to very high levels to discourage the use of private cars. To what extent would you support or reject this idea? (IELTS Practice tests with answers)
2. Young drivers are careless and overconfident, and too many are killed in accidents. To eliminate this problem, we could teach children the skills of safe driving while they are at school. To what extent do you agree or disagree with this statement? (IELTS Practice tests with answers)
3. The rising level of congestion and air pollution found in most of the world’s cities can be attributed directly to the rapidly increasing number of private cars in use. In order to reverse this decline in the quality of life in cities, attempts must be made to encourage people to use their cars less and public transport more. Discuss possible ways to encourage the use of public transport. (IELTS to success)
4. Governments should not be expected to take sole responsibility for reducing the number of road accidents, individuals should share this responsibility. To what extent do you agree or disagree? (Passport to Ielts)
5. If countries are serious about solving traffic problems, they should tax private cars very heavily and use the money to provide free or very cheap rail travel. In what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
6. There are an excessive number of cars on our roads today and this leads to many problems. Individuals and governments should ensure that public transport plays a more important role in modern life in order to tackle these problems. To what extent do you agree or disagree? (Ielts Foundation)
7. In every city the car is killing the road. Cars cause death and injury and air pollution, and they make life difficult and dangerous for others. It is time to reduce the number of cars in our cities and to encourage other means of transport. In what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
8. The only way to improve the safety on the roads is to give much stricter punishments for driving offences. In what extent do you agree or disagree? (China writing)
9. The private motor vehicle has greatly improved individual freedom of movement. Moreover, the automobile has become a status symbol. Yet the use of private motor vehicles has contributed to some of today’s most serious problems. How can the use of private motor vehicles be reduced? (China writing)
10. There are more and more vehicles in the city, which is very dangerous for cyclists and pedestrians. Besides, many gardens have to make way to highways or expressways. How can we make everyone satisfied? (China writing)
11. The private motor vehicle has greatly improved individuals freedom of movement. Moreover, the automobile has become a status of symbol. Yet the use of private motor vehicles has contributed to some of today’s most serious problems. How can the use of private motor vehicles be reduced? (Insearch prepare for Ielts)

THE ARTS, MUSIC AND ENTERTAINMENT
1. There are many different types of music in the world today. Why do we need music? Is the traditional music of a country more important than the international music that is heard everywhere nowadays? Discuss. (Cambridge IELTS 1)
2. Creative artists should always be given the freedom to express their own ideas (in words, pictures, music or film) in whichever way they wish. There should be no government restrictions on what they do. To what extent do you agree or disagree?(Cambridge IELTS 4)
3. The government spends about $220 million a year supporting museums and galleries in the UK and a similar amount subsidizing the visual and performing arts. This is a huge sum to spend on minority interests, and the money would be better spent on more important things. It should be up to the people who enjoy cultural attractions to pay for them. To what extent do you agree or disagree? (Focus on Ielts)
4. Some people say the government should not put money in the Arts, such as music, opera and paintings, but instead should spend money on construction of public facilities. In what extent do you agree or disagree? (China writing)
5. The government should control the amount of violence in films and on television in order to decrease the violent crimes in society. In what extent do you agree or disagree? (China writing)
6. Some people think that strong tradition can civilize a country and the government should subsidize musicians, artists, actors and drama companies. In what extent do you agree or disagree? What should the government do? (China writing)
7. People doing different kinds of work enjoy different amount of holiday time. Should people have the same amount of leisure time? Discuss. (China writing)
8. To be labeled a “Work of Art”, a painting, sculpture or other art form should display certain qualities that are unique. However, over the past century there has been a decline in the quality of prize-winning artwork and it is now possible for quite ordinary pieces of art to be labeled “masterpieces” whilst true works of art pass unnoticed. To what extent do you agree or disagree? (Ielts practice plus)
9. Pop music vs classic?
10. Do young people today make good use of their leisure time? Or do they spend too much time watching television and playing video games, instead of taking part in more productive activities? Discuss. (Focus on Ielts)

TOWN AND COUNTRY
1. In the course of urban development, we often find ourselves confronted with the old building problem. Some people think we should pull down the old houses and buildings in the way. However, others argue that it is a very rash decision to tear them down without full consideration, and we have to preserve our old, historic buildings. Discuss. (China writing)
2. The gap of living in cities and the country side is larger and larger. Causes, effects and solutions. (China writing).

GLOBALIZATION
1. Should wealthy nations be required to share their wealth among poorer nations by providing such things as food and education? Or is it the responsibilities of the governments of poorer nations to look after their citizens themselves? (Cambridge IELTS 1)
2. Improvement in health, education and trade are essential for the development of poorer nations. However, the government of richer nations should take more responsibility for helping the poorer nations in such areas. To what extent do you agree or disagree? (Cambridge IELTS 3)
3. The international community should reduce or eliminate the debts of the world’s poorest countries. To what extent do you agree or disagree? (IELTS Practice tests with answers)
4. Every country needs to remember its past. To what extent do you agree or disagree with this statement? (IELTS Practice tests with answers)
5. More and more qualified people are moving from poor to rich countries to fill vacancies in specialist areas like engineering, computing and medicine. Some people believe that by encouraging the movement of such people, rich countries are stealing from poor countries. Others feel that this is only part of the natural movement of workers around the world. Give your opinion. (Academic writing practice)
6. As most foreign aid often benefits the donor more than the receiver, developing countries should refuse to repay their debts. In what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
7. Many people think that countries should have a moral obligation to help each other, while other argue that the aid money is misspend by the government that receive it, so the international aid should not give to the poor countries in the world. Discuss. (China writing)
8. Most countries spend a large amount of money in weapons to defend themselves though they are not at war. They should spend money to help the citizens in poor and disadvantaged countries. Discuss. (China writing)

MEN AND WOMEN
1. Fatherhood ought to be emphasized as much as motherhood. The idea that women are solely responsible for deciding whether or not to have babies leads on to the idea that they are also responsible for bringing the children up. To what extent do you agree or disagree? (Cambridge IELTS 2)
2. The position of women in society has changed markedly in the last twenty years. Many of the problems young people now experience, such as juvenile delinquency, arise from the fact that many married women now work and not at home to care for their children. To what extent do you agree or disagree? (Cambridge IELTS 2)
3. Many people believe that women make better parents than men and this is why they have the greater role in raising children in most societies. Others claim that men are just as good as women at parenting. Write an essay expressing your point of view. (IELTS to success)
4. Woman should give up their jobs and go back to their traditional role of home-maker in order to reduce world unemployment. To what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
5. One solution to decline in moral values in today’s world would be for men and women to return to their traditional roles. To what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
6. Women will pay an increasingly important role in the workplace of the future. In what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
7. Most high level jobs are done by men. Should the government encourage a certain % of these jobs to be reserved for women? (China writing) (also in equal % in universities’ major)
8. More and more women go out to work. The government should subsidize them and provide free staff and facilities to care for their children. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
9. Some people argue that there are no fundamental differences between the way men and women approach academic study. Others insist that there are big differences such as organization, attitude and ambition, and that these differences inevitably have an impact on student life. Discuss. (Insight into Ielts)

SPORTS
1. Popular events like the football World Cup and other international sporting occasions are essential in easing international tensions and releasing patriotic emotion in a safe way. To what extent do you agree or disagree? (Cambridge IELTS 3)
2. Sports which depend on violence for their entertainment, such as boxing and wrestling, have no place in a civilized society and should be banned. To what extent do you agree or disagree? (IELTS Practice tests with answers)
3. Professional sports involve large sums of money and receives enormous media coverage. Meanwhile serious culture, including music, art and theatre, is badly neglected. This is making our society shallower. In what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
4. International sports competitions are the best way to prevent conflict. National feelings can be expressed in friendly competition, rather than fighting and sports heroes are better role models than fighters. The large sums of money spent on international sports competition such as the Olympic Games are therefore justified. In what extent do you agree or disagree? (Essay Writing)
5. In some countries, sports and entertainment people earn higher salaries than professionals like doctors, nurses and teachers. Why do you think this happens in some societies and do you consider it is good or bad? (China writing)
6. Some people think that the Olympic Games will not play a role in 21st century. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
7. Sports encourage competition rather than cooperation. Therefore, sports should not be encouraged at school. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
8. Is it fair that sports professionals earn a great deal more money than people in other important profession? Discuss. (China writing)
9. In the past, sporting champions used to be motivated primarily by the desire to win a match or to break world records. These days, they are more likely to be motivated by prize money and the opportunity to be famous. What message does this send to young people and how does this attitude to sport affect the sports themselves?(Ielts practice plus)

ANIMALS
1. Many people keep dogs and cats as companions. Discuss the advantages and disadvantages of pet ownership for the animals involved and for the community as a whole. (Ielts on Track)
2. Animals should not be used for the benefit of human beings, unless there is evidence that the animals do not suffer in any way. To what extent do you agree or disagree? (Passport to Ielts)
3. As public safety is one of the highest importances, it is often necessary to test new products on animals. It is better for a few animals to suffer than for human life to be placed at risk by untested products. In what extent do you agree or disagree? (Reading and Writing module)
4. Zoos are sometimes sees as necessary but poor alternative to a natural environment. It is necessary to keep animals in zoos. In what extent do you agree or disagree? (China writing)
5. Wild animals have no place in the 21st century. Some people think that preventing these wild animals from dying out is a waste of resource. In what extent do you agree or disagree? (China writing)
6. Some people think killing animals for food is cruel and unnecessary. Others think that it is essential for daily diet. In what extent do you agree or disagree? (China writing)
7. Some people regard animals as the source of food or clothes. Other thinks that they should be treated like pets. Discuss. (China writing)

NATURAL DISASTER AND HUMANITARIAN ORGANIZATION
1. Too much attention is given to headline-grabbing disasters like earthquakes and floods. Government should concentrate their resources on educating people about the risk they face nearer to home, which can cost far more lives. To what extent do you agree or disagree with this opinion. (Focus on Ielts)

ADVERTISING
1. Some of the methods used in advertising are unethical and unacceptable in today’s society. To what extent do you agree or disagree? (Ielts Foundation)
2. We are surrounding by advertising. Some people think that this is good, because it gives us a choice as consumers. But others argue that it makes people selfish and greedy for more and more goods. Do you think that there should be less advertising? (Essay Writing)
3. Advertisements are getting their way into people’s lives. Discuss the effects of advertisements of people. Should all ads be banned? (China writing)

UN-CATALOGED
1. Some people say that tell the truth is not always essential. It’s necessary to tell lies sometimes. To what extent do you agree or disagree? (China writing)
2. Happiness is considered important to people. Why are the definitions of happiness different? What are the factors in achieving happiness? (China writing)
3. It is said that people’s life now is becoming more and more stressful. Causes, effects and solutions. (China writing)
4. In achieving personal happiness, our relationships with other people (family, friends, and colleagues) are more important than anything else. Issues such as work and wealth take second place. To what extent do you agree or disagree? (Insight into Ielts)
5. In some countries, marriages are arranged by the parents but in other cases. Discuss. (Insight into Ielts)
6. “Failure is proof that the desire wasn’t strong enough.” To what extent do you agree or disagree?(Ielts practice plus)
7. Research indicates that the characteristics we were born with have much more influence on our personality and development than experiences we had in our life. In what extent do you agree or disagree? (China writing)

EDUCATION
- co-education vs single sex school.
- technology in education
- book vs technology in classroom
- benef́ts of studying a foreign language
- role of teachẻr
- school unifỏrrm
- study aboard
- disciplining school students

FAMILY AND PARENTING
- Gender roles/ equality in the home
- aranged marriage
- parents as teacher
- working mothers
- traditional vs modern family

ENTERTAINMENT/ THE ART/ THE MEDIA
- roles of museums, historical places
- modern forms of entertainment
- censorship/ media influence
- internet vs old forms of media
- role of newspaper, journalist
- important of art
- architecture
- cultural activities
LANGUAGE/ CULTURE/ TRAVEL
- eco-tourism
- tourism''s impact on the environment
- loss of traditional culture
- globalisation and culture
- lessons to be learnt from travel
- english as the international languge
- cultural differences
- presevation of old building

CRIME/ SOCIAL PROBLEMS/ ETHICAL ISSUES
- capital punishment
- corruption, bribery
- drug abuse, addiction
- violence in society
- poverty, unemployment
- animal rights
- disadvantaged group : the disable, the elderly
- youth problems
- juvenile delinquence

HEALTH
- traditional vs modern medicine
- HIV/AIDS
- diet and nutrition
- exercise/ healthy lifestyle
- metal health/ happiness
- smocking, passive smoking
- hygiene and sanitation
- road safety and driver education
- pollution of environment
- health awareness education

BUSINESS/ DEVELOPMENT
- globalisation
- urban planning
- environment impact
- multi-nationals
- over population

ENVIRONMENT
- global warming, climate change
- deforestation, land clearing, logging
- agricuture, erossion,
- recyling, consumerism
- depletion of fossil fuels
- exploitation of natural resources
- alternative energy
- private vehicles vs public transport
- urban planning
- role of government/ individuals

TECHNOLOGY
- computers/ the internet
- communication
- privacy
- medical research
- GM food
- human gene technology
- mobile phone communication
- space research
- e-crime

dolphin89
05-07-2009, 08:35 AM
Nhờ mọi người trong diễn đàn giúp dùm, hiện tôi đang ở trình độ intermediate, đang luyện IETLS tại nhà, nhờ mọi người chỉ giúp là nên bố trí tài liệu học như thế nào dùm, tôi có thời gian 4 tháng để luyện av thôi nhưng không dành trọn thời gian được, hiện tôi có bộ sách Study English IELTS PREPARATION, CAMBRIDGE PRACTICE TESTS 1,2 (mấy cuốn kia chưa học nên chưa mua^^), cuốn IELTS IDEAS AND VOCABULARY (CAROLYN CATT) và một cuốn ENG GRAMMER IN USE (để cũng cố ngữ pháp thôi), còn mấy sách khác thì cũng có vô vàng nhưng ko biết cách học như thế nào?? Nhờ mọi người chỉ giáo dùm, cám ơn nhiều!!

metalhead
05-07-2009, 11:37 AM
Cho ḿnh hỏi Trong phần listening nếu ḿnh viết 2 đáp án. VD balconies/bacolny hoặc fire doors/emergency doors , trong đó có 1 đáp án đúng th́ có được tính k nhỉ

reddevil89
13-07-2009, 01:03 AM
Cho ḿnh hỏi Trong phần listening nếu ḿnh viết 2 đáp án. VD balconies/bacolny hoặc fire doors/emergency doors , trong đó có 1 đáp án đúng th́ có được tính k nhỉ
Bạn chỉ viết 1 câu trả lời, đáp án sẽ có nhiều lựa chọn, nếu câu trả lời của bạn đúng với 1 trong số các lựa chọn th́ sẽ được điểm

metalhead
19-07-2009, 11:37 PM
Có ai biết lúc nào nên viết plural lúc nào viết singular trong bài nghe ielts k nhi..Ḿnh toàn để mất 0.5-1 đ v́ phần này . Đáng lẽ dc 35-36 nhưng trừ đi c̣n có 30, những câu k nghe dc hoặc nghe sai th́ k sao chứ những câu này bị trừ th́ uổng quá :23_002:
- VD như những abstract noun kiểu như expectation,v..v th́ có cần thêm "s" vào k
- Những từ nào có "the" ở đầu th́ thường chỉ viết singular có phải k? Nhưng tại sao thỉnh thoảng vẫn thấy "the"+plural noun????

Ḿnh đang rất confuse về vấn đề này. Làm toàn bị cái th́ thiếu "s", cái th́ thừa "s". Mong bạn nào giải đáp giúp

lesangmd
23-07-2009, 07:30 PM
Ḿnh cũng giống bạn vậy, đi thi toàn bị mất điểm ở những từ số nhiều và số ít, nhiều khi chỉ cần lảng tai đi một chút là quên ,mà cái này bị trừ điểm rất đau.Có lẽ do tŕnh nghe của ḿnh c̣n non nên từ giờ đành phải ngồi luyện nghe và nói tiếng gió để tránh bị mất điểm vậy.
:D

tulong
29-07-2009, 01:20 PM
Mọi người cho ḿnh hỏi là đề thi thật có khó hơn mấy đề của Cambridge k? Nếu làm đề Cam đượcTB từ 28câu(6.5) đến 33 câu(7.5) th́ đi thi thật có hy vọng được 7?Đương nhiên ḿnh chỉ hỏi phần L va R.
Tks in advance

sha_chan
29-07-2009, 09:48 PM
Em làm đề Cam đc 30-35 câu, thường th́ L hơn R, đến lúc đi thi đc 7 cả L cả R. Vậy nếu bạn làm tầm 28-33 th́ hy vọng của bạn là ok ;;)

reddevil89
01-08-2009, 05:20 PM
Có ai biết lúc nào nên viết plural lúc nào viết singular trong bài nghe ielts k nhi..Ḿnh toàn để mất 0.5-1 đ v́ phần này . Đáng lẽ dc 35-36 nhưng trừ đi c̣n có 30, những câu k nghe dc hoặc nghe sai th́ k sao chứ những câu này bị trừ th́ uổng quá :23_002:
- VD như những abstract noun kiểu như expectation,v..v th́ có cần thêm "s" vào k
- Những từ nào có "the" ở đầu th́ thường chỉ viết singular có phải k? Nhưng tại sao thỉnh thoảng vẫn thấy "the"+plural noun????

Ḿnh đang rất confuse về vấn đề này. Làm toàn bị cái th́ thiếu "s", cái th́ thừa "s". Mong bạn nào giải đáp giúp

Ḿnh cũng giống bạn vậy, đi thi toàn bị mất điểm ở những từ số nhiều và số ít, nhiều khi chỉ cần lảng tai đi một chút là quên ,mà cái này bị trừ điểm rất đau.Có lẽ do tŕnh nghe của ḿnh c̣n non nên từ giờ đành phải ngồi luyện nghe và nói tiếng gió để tránh bị mất điểm vậy.
:D

Singular hay Plural luôn là vấn đề muôn thủa trong bài nghe IELTS, để giải quyết vấn đề này th́ các bạn phải tự luyện, tự học cho tới khi thành thạo và trở thành phản xạ tự nhiên th́ thôi
Các bạn có thể t́m hiểu thêm trong các sách dạy ngữ pháp cơ bản
Sau khi luyện thành thạo các bạn có thể luyện cách trả lời trong bài thi IELTS theo kinh nghiệm của ḿnh như sau

- Mỗi khi xem qua, các bạn cũng nên đánh dấu những câu mà ḿnh cần chú ư. Ví dụ ḿnh luôn đánh dấu các câu có khả năng phải dùng số nhiều, bởi khi nghe th́ ḿnh tập trung nghe ư chứ ko nghe rơ từ, nên ko chú ư đến số ít số nhiều. Chỉ cần đánh dấu th́ ḿnh sẽ biết được là đến câu nào có khả năng sẽ có số ít số nhiều, từ đó tập trung nghe và sẽ làm đúng.

Chúc các bạn học và thi tốt!

myyahaha
03-08-2009, 02:56 PM
Ḿnh đă down rất nhiều nguồn của quyển sách Cambridge Practise for Ielts 6 nhưng tất cả đều chỉ có answer key của section 1.Bạn nào có đáp án các phần khác không cho ḿnh xin với.
Cảm ơn các bạn nhiều

lionking113
03-08-2009, 09:04 PM
Cái bạn cần đây:
http://rapidshare.com/files/219256457/Cambridge_ielts_6_Book.rar
và:
http://rapidshare.com/files/234330381/Cambridge_Practice_Tests_for_IELTS_6_Student_s_Boo k_included_Tapescript_.rar

myyahaha
04-08-2009, 09:24 AM
Bạn ơịCám ơn bạn nhé nhưng vẫn ko có answer key bạn a.Chỉ có của section 1 thôi.Ḿnh cần các phần khác cơ.
Nhưng phần tapescript cuả bạn rất hay bạn có thể kiếm cho ḿnh tapescript của quyển 4,5 dc không?

haianhhp
05-08-2009, 03:07 PM
bạn tải file đính kèm nhé
good luck

haianhhp
05-08-2009, 03:25 PM
2 cái tapescript 4 5 down ở đây nhé
http://rapidshare.com/files/263922454/tapescript_4.pdf
http://rapidshare.com/files/263921732/tapescripe_5.pdf

williamsngo
05-08-2009, 05:11 PM
Điều đầu tiên em muốn cảm ơn các anh, chị trong forum rất nhiều đă cung cấp rất nhiều thông tin hữu ích để em và các bạn khác có thể tham khảo nâng cao tiếng anh của ḿnh. Và cảm ơn trời Phật đă giúp em có được số điểm như ư muốn.
Lần đầu tiên em thi IE là vào ngày 7.3, em đạt được 6.0 sau hơn 10 ngày cày cuốc chăm bẵm. Cảm giác của em khi chưa thi, là luôn thấy lo sợ, v́ em có chú của em sống ở Úc đă hơn 4 năm mà cách đây 2 năm khi về thi IE chỉ đạt 4.5. Có lẽ v́ chú ấy chỉ đi làm là chính, chứ không học ǵ nhiều. Thứ 2 nữa là có 1 cô của em họ hàng xa ở Úc cũng lâu, 5,6 năm rồi, vừa rồi về thi IE tập trung học trong Sài G̣n nghe đâu thi được 6.0 cả nhà mở tiệc ăn mừng. V́ vậy nên khi em thi, em luôn cảm thấy không chắc về điểm số của ḿnh, và em cảm giác như nếu người ta đă ở úc lâu đến vậy mà thi khó khăn thế th́ chắc điểm số ḿnh thấp bẹt luôn. Nhưng sau khi em có được 6.0 ngay lần đầu th́ cảm giác của em về kỳ thi đă khác hẳn. Tự nhiên em thấy ḿnh tự tin hơn khi nhắc đến 2 chữ IE.
Em thi 6.0, v́ đă qua con điểm 5.5 yêu cầu nên cả nhà em rất vui. Hehe, tự nhiên khoảng 2 tuần hơn sau đó, em đi học tại trung tâm ELI và em gặp 1 chị đạt 8.5 IELTS. Chị ấy bảo em nên thi lại xem có lên điểm không. Em th́ cũng không cần bằng IE nữa làm ǵ, nhưng v́ bản thân thấy chưa măn nguyện với điểm Speaking của ḿnh, đơn giản v́ em chưa có sự chuẩn bị đủ dài cho IE nên cũng muốn thi lại. Chú th́ bảo thi lại cũng tốt thôi, ba mẹ em th́ đồng t́nh bảo thi thử lại xem sao.
Và lần này th́ may mắn sao đó em lấy được 7.0, kakkaka.
Em học xong 2 khóa ngắn hạn ở ELI, 1 khóa về IELTS speaking, và 1 khóa chuyên luyện thi IE. Mỗi khóa 1 tháng rưỡi. Cũng may mắn cho em là có chị bạn ielts 8.5 giúp sửa cho em speaking, cũng bảo em cố gắng, nên trong 2 khóa em đă học được từ chị ấy rất nhiều. Chị ấy đạt giải nhất cuộc thi hùng biện "Với tôi nước Anh là" để win giải nhất 76 ngàn bảng Anh, học 2 năm miễn phí. Tháng 9 này chị ấy đi rồi. À, rồi nói về em. Trong 2 khóa đó nói thật là em đă học kinh khủng lắm. Em lên thư viện suốt thôi, test về IE em làm sạch, đụng đâu làm đó, TOEFL ibt về reading cũng không chừa, cứ lên thư viện là làm test măi thôi. Hơn nữa em cũng học từ dữ lắm, mấy từ Academic mà em nghĩ là vô cùng quan trọng giúp đạt điểm cao trong Speaking và Writing. 1cách nữa mà em học là em hay xem kênh CNN lắm. Tuy kênh này nói theo American Accent nhưng mà đây là kênh em thích nhất, thích hơn bên BBC, CNBC hay Australian network. Chủ yếu theo em là làm test thôi.
Em đăng kư thi ngày 5/7, thi ngày 11/7. Ngày đó em thi với tâm trạng thoải mái vô cùng v́ rốt cục ǵ th́ em cũng đă làm qua quá nhiều test rồi, giờ nh́n test không có ngán như mọi khi. Thi mà cứ như đi chơi à, người ta th́ lo lắng c̣n em th́ tỉnh bơ. Đem theo 4 cây bút ch́, 1 tập giấy và 1 chai nước à. Có bà chị ở Huế ra thi, mặt mày xám xạm à, thi xong c̣n xám hơn nữa. Chị ấy bảo là nghe khó quá. Listening theo em th́ cũng được, như mọi khi test, Reading th́ em lại quen quá rồi, nó cho đọc về năo bộ ǵ đó, rồi viện bảo tàng nên làm ǵ..., Writing th́ nói về 1 cái line chart task 1, task 2 th́ lại hỏi về việc cho hs qua nước nói tiếng anh ngay từ trẻ để phát triển tốt, nêu quan điểm. Task này cũng được. Speaking cũng không lạ. Có điều theo em nghĩ chính nó giúp em lấy 6.5 nói là 1 điều em học được ở khóa trước, thầy bảo phải trả lời thật dài và full of detail. Đừng có đưa ra câu trả lời short quá nó kg có chịu đâu. Buồn cười là em phải đổi examiner đến 2 lần v́ ai cũng từng dạy em hết,hi.
Ngày 26 lên lấy kết quả. Điểm Listening 7.0, Reading 7.5, Writing 6.5, Speaking 6,5. Kết quả này thật sự em không ngạc nhiên lắm, thứ nhất v́ nghe 7. là ok, đọc 7.5 là đạt, mọi khi làm test cũng lên được 8 nhưng thường th́ cũng mức này. Viết lên thêm 0,5, nhờ vào từ vựng học được. Nói 6,5 là ok,đúng điểm số. Em nghĩ các con điểm này đều là công sức kinh khủng 3 tháng hơn cày cuốc trong thư viện, học ở nhà chăm chỉ.
Em muốn chia sẻ kinh nghiệm của ḿnh với tất cả anh chị, tuy 7.0 chưa cao với nhiều người, nhưng thật sự em đang rất vui. Chú em cũng vui lây cho em, nói chung em vui vô cùng luôn, ít ra em cũng cho 1 ông anh ở Mỹ người thi ielts 7.5 , cho ổng biết là ổng luôn coi thường em, bảo mày thi 4.5 là cao rồi mới ghê. Tức!!!
Cuối cùng em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều. Mong các anh chị và các bạn cũng thi đạt điểm thật cao nha.

lxtung
05-08-2009, 07:30 PM
H́ bạn siêu ghê, chúc mừng bạn ná Zeee !!!
Bạn học ở ELI là trung tâm nào vậy, có tốt ko bạn? Ḿnh cũng đang muốn học 1 khóa ôn IE nhưng chưa t́m được chỗ ;))
.Cảm ơn bạn, hihi chia vui cùng bạn lần nữa^^!

williamsngo
06-08-2009, 08:32 AM
Hi anh,
ELI là một trung tâm anh ngữ ở Đà nẵng, và là nơi khảo thí IE duy nhất tại miền Trung đó anh. Nhờ có trung tâm này nên ai ở Đà nẵng, huế th́ có thể vào đây thi cho tiện, khỏi ngại ra bắc vào nam. Theo em nghĩ siêu chẳng thấm vào đâu anh ạ, rèn luyện nhiều th́ tự nhiên lấy được kinh nghiệm mới cho bản thân thôi.

master english
06-08-2009, 03:47 PM
ḿnh muốn t́m bạn để luyện thi ielts mục tiêu tầm 7. mong gặp bạn nào có tŕnh độ tầm tầm trên 6. nick của ḿnh aliasia878

ḿnh nghĩ ielts muốn expert th́ phải rất proactive trong việc học, ḿnh thấy học nhóm hoặc có bạn học cùng sẽ rất hiệu quả

ai muốn học ielts thi pm nhẹ nhắc lại nick của ḿnh là aliasia878

pretext
06-08-2009, 09:41 PM
Hi everyone!
Can you check my task1?
Thank you very much!

pugilism
07-08-2009, 05:19 PM
Ḿnh là Huy . Hôm qua ḿnh nhận được kết quả thi IELTS là 5.0 và đó là lần đầu ḿnh thi . Ḿnh rất buồn v́ ḿnh cần 5.5 . Nghe ḿnh được 4.5 và các phần c̣n lại của ḿnh là 5.0 . Xin hỏi các bạn th́ sau 1 tháng nữa ḿnh nên tập trung ôn các phần nào để dc 5.5. Xin cho ḿnh tí kinh nghiệm đi nào

wellfrog
07-08-2009, 10:13 PM
Ḿnh là Huy . Hôm qua ḿnh nhận được kết quả thi IELTS là 5.0 và đó là lần đầu ḿnh thi . Ḿnh rất buồn v́ ḿnh cần 5.5 . Nghe ḿnh được 4.5 và các phần c̣n lại của ḿnh là 5.0 . Xin hỏi các bạn th́ sau 1 tháng nữa ḿnh nên tập trung ôn các phần nào để dc 5.5. Xin cho ḿnh tí kinh nghiệm đi nào
Luyện phần viết nhiều vào, VÀO ĐÂY (http://englishtime.us/forum/default.aspx?g=topics&f=45)xem sư phụ IELTS dạy nè

cachua22
08-08-2009, 10:58 AM
Ai có quyển " Common mistakes at IELTS- advanced " th́ share cho e với e đang cần lắm

D.A.D
09-08-2009, 03:35 PM
Cho ḿnh hỏi, sau bao nhiêu lâu th́ được thi lại IELTS. Sau khi biết điểm hay là phải sau 2 tháng?

williamsngo
10-08-2009, 09:20 AM
5.0 lên 5.5 rất đơn giản anh ạ. Thật ra 1 tháng nữa thi th́ dư sức cho anh lấy thêm nửa chấm ở mức điểm này. Em nghĩ anh chỉ cần luyện tập test ielts tiếp, nhất là luyện Nghe để lấy điểm Nghe tối thiểu là 5.5, và luyện Đọc, lấy 5.5, v́ 2 phần đó anh có thể tự rèn và điểm cũng tự lên được. Viết th́ em không rơ cách học lắm, hiệu quả ra sao em cũng kg chắc, em nghĩ đây là part mà cần time nhiều. Anh cứ tiếp tục luyện viết essay và luyện tập khả năng making ideas và tránh sai ngữ pháp căn bản là có 5.5 rùi. Nói th́ tùy mỗi người, luyện phần này th́ hơi căng. Nhưng dầu sao 1 tháng cho anh chuẩn bị thêm th́ vẫn là đủ cho anh để lấy 5.5. Anh có nền tảng 5 chấm sẵn rồi, nên sẽ không quá khó để có 5.5. Chúc anh thi tốt nhé.

hoang manh de
10-08-2009, 09:41 AM
cac ban oi:85: co ban nao bit cho nao luyen thi ielts tot ma re ?cho nao ma gan kim nguu
thanks toan the ba con co bac nhiu. mong cac bac jup em cang som cang tot
:approve:

Guy4eyes
10-08-2009, 10:06 PM
Hiện tại ḿnh rất muốn thi IELTS, nhưng ở Đà Nẵng kiếm chỗ để luyện thi vừa chất lượng, vừa phù hợp với túi tiền th́ ḿnh không biết có chỗ nào cả (bạn nào ở Đà Nẵng có thể chỉ giúp không, phải đáp ứng đủ 2 điều kiện trên nha) Hiện tại ḿnh quyết định tự học Nếu ḿnh tự học th́ sẽ phải bắt đầu từ đâu đây. Ḿnh phải học những ǵ đậy Mong các bạn giúp đỡ ḿnh đă tham khảo wa rất nhiều bài viết mà vẫn chưa t́m thấy được thông tin ḿnh cần . Mong các bạn giúp đỡ giùm ḿnh

Robin92
10-08-2009, 10:37 PM
@D.A.D: Không bị giới hạn thời gian đâu bạn, biết điểm xong thi liền cũng được(nếu đă đăng kí)

daicaku
14-08-2009, 02:44 PM
Ḿnh muốn thi IELTS dc khỏang 6.0
Vừa rồi có đến trung tâm làm bài test để kiểm tra tŕnh độ
Nó bắt vào học lớp ngữ pháp tổng quát pre-́ntermediate rồi 1 khóa intermeditate rồi mới cho học lớp luyện thi
Ko biết nó nói có đúng hay là muốn chém tiền
Mọi người tư vấn dùm:embarrassed:

williamsngo
14-08-2009, 06:19 PM
Ở đà nẵng th́ anh có thể đến Viện anh ngữ ELI nằm tại 158A Lê lợi. Đây là nơi khảo thí IELTS duy nhất tại miền trung. Anh có thể đăng kư luyện IE tại đây, nhưng học phí hơi cao. Khoảng 297 usd 1 khóa 3 tháng tuần 3 buổi. Nếu không th́ anh tự luyện ở nhà, học đều chăm chỉ th́ vẫn dư sức qua cầu.

nitwh
14-08-2009, 11:53 PM
Một bài viết rất hay về kinh nghiệm nghe mà ḿnh vô t́nh đọc được, post link lên đây cho các bạn cùng suy ngẫm:
http://www.onthi.com/chuyen-de/anh-van/kinh-nghiem-luyen-nghe-suu-tam-_687.html

tommy4493
15-08-2009, 10:07 AM
Ḿnh khuyên bạn nên đến ACET học , với tŕnh độ Inter mà đă luyện ḿnh nghĩ hơi khó , ít nhất là từ Upper trở lên( tương đương lớp 6 và 7 ở ACET )

linhnga_07
25-08-2009, 10:10 AM
Ôi! Tớ đang tính đi Học IELTS đây! khá nhiều gian nan nhơ? Cố gắng thui!

Datvovan
28-09-2009, 07:59 PM
Ḿnh đang rất muốn luyện thi IELTS nhưng măi chưa t́m được trung tâm nào thích hợp, mọi người giúp ḿnh với.

IELTS th́ ḿnh vừa thi được 5.0 điểm
Ḿnh cần tầm 6.5- 7.0 điểm trong ṿng 8 tháng nữa, ḿnh nghe nói nhiều đến ACET nhưng học phí đắt quá(2-3 triệu th́ ḿnh c̣n chịu được chứ cứ tầm 9tr của ACET th́ :(( ). Ḿnh yếu nhất ở Writing :P

p/s : em ở khu đại học ngoại ngữ(đại học hà nội) nếu chỗ luyện thi càng gần th́ càng tốt^^ v́ em là sviên phương tiện chủ yếu là xe bus^^

Mọi người vào giúp ḿnh với nhé^^

Sunflower1811
29-09-2009, 11:52 PM
Theo ḿnh thấy thi IE không đến nỗi khó như nhiều chiến hữu nghĩ đâu.Những bạn tầm Upper-New Headway chỉ cần kiên tŕ và làm đúng dạng bài thi của IE ,không ngại làm Academic Essays th́ sau 2 tháng có thể đạt 6,5 được rồi. Cũng theo cách học của ACET do 1 tiền bối hướng dẫn,3 tiếng ở trên lớp ,3 tiếng cày tại gia liên tục 6 ngày mỗi tuần điểm test của minh đă lên hẳn. V́ chương tŕnh học bắt buộc nên tháng 11 này ḿnh sẽ thi IE để nâng điểm nếu bạn nào nghiêm túc thực sự quyết tâm và có cùng dự định (sẽ học vất vả và rất nhiều bài tập đó) có thể học cùng với ḿnh. The more the merrier .mail box : baby_youaremynumberone@yahoo.com

Sunflower1811
29-09-2009, 11:59 PM
P/S :Datvovan nên tiếp tục luyện ngay từ bây giờ th́ đầu năm sau có thể thi lại. Tuyệt đối đừng nghỉ giữa chừng sẽ bị ngại học khi quay lai. Không nhất thiết phải học ở ACET ,thực ra chỉ cần có người hướng dẫn và luyện skills từ vừa tầm khả năng đến khó ,gần thi mới luyện bộ đê. Hy vọng sẽ đạt mục tiêu như ư !

BlackShadow
20-10-2009, 07:15 PM
Bọn ḿnh đang cần thêm người học nhóm IELTS nè(khu vực chợ Mơ, HN). Nhóm đă có 8 người. Thứ 5(22/10) là mọi người bắt đầu học rồi này. Tŕnh độ mọi người đều đang tầm pre-inter,inter. Mục tiêu là đạt từ 6.5 trở lên. Tầm tháng 1, 2 th́ thi. Chỉ mất tiền thuê pḥng học. Ai có nhu cầu th́ lien hệ sớm với ḿnh nhé!
YM:nghiemminhson3000
Đt: 0988612271(Sơn)

tommy4493
23-10-2009, 10:26 PM
Theo ḿnh thấy thi IE không đến nỗi khó như nhiều chiến hữu nghĩ đâu.Những bạn tầm Upper-New Headway chỉ cần kiên tŕ và làm đúng dạng bài thi của IE ,không ngại làm Academic Essays th́ sau 2 tháng có thể đạt 6,5 được rồi. Cũng theo cách học của ACET do 1 tiền bối hướng dẫn,3 tiếng ở trên lớp ,3 tiếng cày tại gia liên tục 6 ngày mỗi tuần điểm test của minh đă lên hẳn. V́ chương tŕnh học bắt buộc nên tháng 11 này ḿnh sẽ thi IE để nâng điểm nếu bạn nào nghiêm túc thực sự quyết tâm và có cùng dự định (sẽ học vất vả và rất nhiều bài tập đó) có thể học cùng với ḿnh. The more the merrier .mail box : baby_youaremynumberone@yahoo.com

sao lại 3hours trên lớp vậy !?? có lớp 2 hours và 4 hours thôi mà

Lass
24-10-2009, 09:21 AM
các bạn fân biệt hộ ḿnh những từ này với, ḿnh đung hay lẫn lộn quá

Rate-level-degree

Percentage-proportion-ratio-extent-scale

Sunflower1811
24-10-2009, 06:41 PM
Tommy4493,uh, ở ACET chỉ có lớp buổi sáng hoặc chiều 4h và buổi tối 2h.Ḿnh đang đề cập đến chương tŕnh học của tụi ḿnh dành 3h/b để luyện tập trên lớp là đủ.C̣n phần lớn thời gian nên tự luyện và làm bài tập ở nhà.Chỉ có vậy đến lúc vào pḥng thi kiến thức mới có thể tuôn ra trôi chảy được.À, c̣n 1 note cực kỳ quan trọng nữa là time management ,nếu không tự ép ḿnh luyện theo thời gian giới hạn của các đề thi mẫu th́ khi thi thật các ấy sẽ bị choáng v́ 60p là không đủ!

zz_shine_zz
03-12-2009, 03:15 PM
Chào các ban.Tôi là một người mới học IELTS với mục đích là 3 năm nữa đi Aus du hoc.Tôi có 2 câu hỏi muốn nhờ các bạn giải đáp:
- Có phải là ḿnh được phép thi IELTS nhiều lần không?(thi thật ấy)
- Thứ 2 là nhờ những bạn có kinh nghiệm trong việc tự học viết giùm tôi một cái list những tài liệu cần thiết theo thứ tự cái nào cần học trước,cái nào cần học sau.
Cảm ơn mọi người nhiều.

Robin92
03-12-2009, 06:17 PM
@zz_shine_zz: Đúng rồi, IELTS thi được nhiều lần. C̣n tài liệu th́ bạn check những topic đă ở top của box IELTS

viebboy
03-12-2009, 11:07 PM
ai đó cho e hỏi về sách học viết được không ạ, e đang rất cần sách tự học viết

emratngoan
04-12-2009, 04:29 PM
hiện tại ḿnh chỉ mới có bằng B anh văn ,ḿnh muốn tự học th́ liệu trong ṿng 2 năm nữa ḿnh có thể đạt được IELTS 6. không các bạn ?

Robin92
04-12-2009, 08:24 PM
Hoàn toàn có thể được^^! Thậm chí với thời gian <1 năm :D

reddevil89
06-12-2009, 01:52 PM
hiện tại ḿnh chỉ mới có bằng B anh văn ,ḿnh muốn tự học th́ liệu trong ṿng 2 năm nữa ḿnh có thể đạt được IELTS 6. không các bạn ?
hoàn toàn khả thi bạn ạ

reddevil89
07-12-2009, 01:27 PM
ai đó cho e hỏi về sách học viết được không ạ, e đang rất cần sách tự học viết
bạn có thể học cuốn Academic Writing
Ngoài ra học phần Writing trong Insight into IELTS (extra) cũng tốt

Thuy Tran Bich
02-01-2010, 11:41 PM
Bi h ḿnh đag đi làm rồi, thời gian học tiếng Anh cũng khá là hạn chế, tuần chỉ học được 5h thui. Trước đây ḿnh đă tự học và thi TOEIC đc gần 800đ, mục đích để đẹp CV ấy mà. Giờ ḿnh muốn quay lại với IELTS, bập vào luôn CAM 5 liệu có ổn ko nhơ? Writing của ḿnh sau 1 năm bỏ bẵng tiếng Anh tệ lắm, hic... Chỉ tầm 4.5-5.0 thội. Những kỹ năng khác cũng tàm tạm.
Ḿnh cần đặt kế hoạch ntn để 3 tháng sau đc 6.5 hở cả nhà?

datalink
08-01-2010, 10:19 AM
Chào mọi ng`. Ḿnh là thành viên mới tham gia diễn đàn:21_002:
Ḿnh thi thử TOEFL ở mấy trung tâm đc 40-45 điểm. Nhưng bây giờ ḿnh quyết định chuyển sang IELTS học, với điểm trên th́ IELTS ḿnh đc tầm 3.5-4.0 phải ko (ḿnh so sánh theo bảng https://secure.vec.bc.ca/toefl-equivalency-table.cfm?) ?:ibf_confused:
Điểm như vậy h́nh như hơi yếu th́ phải. Bây giờ ḿnh đang cố gắng thử tập trung tự học. Các bậc tiền bối có thể giới thiệu cho ḿnh một dăy các sách sắp theo thứ tự để ḿnh học theo đc ko ạ? Ḿnh có mong muốn đạt đc 6.5:71:
H́nh như các sách các bạn giới thiệu toàn giành cho 5.0-6.0 học thôi th́ phải :01: Ḿnh có hơi yếu để theo ko?
(Ḿnh yếu nhất là Speaking và Writing. Nói vậy thôi chứ ḿnh vẫn muốn học ṭan diện, các điểm yếu sẽ cố gắng khắc phục sau)
Ḿnh cảm ơn.:clover:

TramLyTNP
10-01-2010, 09:34 PM
Vui ḷng cho ḿnh hỏi để thi Academic IELTS ở khắp nơi trên thế giới tổ chức 1 ngày cùng 1 đề hay sao? C̣n cụ thể ở VN, HNội thi đề# SG̣n ah???

reddevil89
10-01-2010, 11:24 PM
đề thi giống nhau trên toàn thế giới bạn ạ, ko những thi cùng ngày mà c̣n th́ trùng giờ để đảm bảo ko ai bảo đề cho ai đc, cái này tớ đă thử với bạn của tớ rồi, tớ thi ở New Zealand c̣n bạn tớ thi ở Hà Nội đề giống hệt nhau

PHẠMVĂNQUA
10-01-2010, 11:54 PM
Chào mọi ng`. Ḿnh là thành viên mới tham gia diễn đàn:21_002:
Ḿnh thi thử TOEFL ở mấy trung tâm đc 40-45 điểm. Nhưng bây giờ ḿnh quyết định chuyển sang IELTS học, với điểm trên th́ IELTS ḿnh đc tầm 3.5-4.0 phải ko (ḿnh so sánh theo bảng https://secure.vec.bc.ca/toefl-equivalency-table.cfm?) ?:ibf_confused:
Điểm như vậy h́nh như hơi yếu th́ phải. Bây giờ ḿnh đang cố gắng thử tập trung tự học. Các bậc tiền bối có thể giới thiệu cho ḿnh một dăy các sách sắp theo thứ tự để ḿnh học theo đc ko ạ? Ḿnh có mong muốn đạt đc 6.5:71:
H́nh như các sách các bạn giới thiệu toàn giành cho 5.0-6.0 học thôi th́ phải :01: Ḿnh có hơi yếu để theo ko?
(Ḿnh yếu nhất là Speaking và Writing. Nói vậy thôi chứ ḿnh vẫn muốn học ṭan diện, các điểm yếu sẽ cố gắng khắc phục sau)
Ḿnh cảm ơn.:clover:

Chuẩn bị luyện thi TOEFL ,Ai có kinh nghiệm hay sách ǵ hay giúp ḿnh với :14_002:

Tsulizzi
11-01-2010, 05:19 AM
Chuẩn bị luyện thi TOEFL ,Ai có kinh nghiệm hay sách ǵ hay giúp ḿnh với :14_002:
Bạn thi mới bắt đầu học toefl th́ học sách của longman hay barron cũng đc, dễ lặm học xong 2 cuốn nè bạn có thể đc 70 or 80 j đấy:36_002:.
Sau đấy th́ kiếm vài quyển có model giống đề thi mà học như Cambridge(giống đề thi nhiều nhất về format thời gian or tốc độ nói v đọc). Hoặc có thể kiếm Kaplan cũng đc(quyển này chủ yếu luyện nghe, nghe xong quyển này mà thấy okie th́ đi thi bạn thấy sao mà đề nó chậm thế:20_003::20_003::20_003:, phần đọc th́ ḿnh thấy chẳng có quyển nào khó hẳn cả, có barron dài ngoằng ngoẵng nhưng đề thi nhiều traps hơn nh́u, he, ḿnh nghe lũ bạn bảo cuốn Cambridge cũng có trap nên chuẩn bị mua đây :83:. Viết th́ ḿnh nghĩ bạn nên tập trung nhiều tài liệu chứ ko có quyển nào dạy hẳn hoi về viết của toefl đâu, Delta key cũng đc( có điều phân integrated writing trong này có mấy bài miscellaneous khó nhăn răng, bạn có thể bỏ qua, yên tâm đề thi ko hóc đến mức đấy hihi).
Bạn có thể tập trung vào 3 phần kia rùi nói th́ mỗi ngày nói 1 ít để rèn luyện khả năng nói vs phản ứng, ḿnh nghĩ nói là cái phần unexpected nhất, có thể ở nhà làm có vẻ oke nhưng đến lúc thi th́ chả đâu vào đâu cả, phần này thật sự rất khó:30_002:
Đấy là chút kinh nghiệm thoai, he, hy vọng bạn có thể học tốt toefl đc. nhưng ḿnh nói 1 sự thật là những người đc điểm toefl cao chỉ có 2 khả năng: 1, con nhà ṇi suốt ngày đc tiếp xúc trong môi trường anh ngự 2. học thầy cô mà đc. hic, ko có mấy người tự ôn đc toefl đâu, thế đấy:36_002:. Bạn có thể ra Equest hỏi lịch thi đầu vào mà học, có nhiều lớp lắm, nếu mà học xong lớp toefl B ở đấy, đảm bảo điểm thi >=90 hihi

TramLyTNP
11-01-2010, 03:05 PM
Nhưng nếu ở khác quốc gia, muốn thi trùng ngày, trùng giờ sao mà đc, nơi thi buổi sáng, nơi thi buổi tối ah?? Vậy sao lại có việc IDP tổ chức thi có ngày khác có ngày trùng??

C̣n nữa, ḿnh nghe nói Task 1, phần process & map ít khi nào ra lắm phải ko?

hisokafox
17-01-2010, 08:20 PM
Theo ḿnh được biết th́ đúng là map & process rất ít khi gặp trong task 1, mà phần này cũng không khó = chart.

reddevil89
18-01-2010, 04:23 PM
map và process đc đánh giá là khó nhất trong task 1 đấy

pippi210
26-01-2010, 10:30 PM
Các bạn ơi góp ư giúp ḿnh.Ḿnh đang ở mức element và ḿnh muốn thi ielts vào cuối năm nay.nhưng ḿnh không biết nên bắt đầu học từ đâu?luyện ielts luôn hay học lại cho chắc căn bản đă.v́ ḿnh tự học là chủ yếu nên tư vấn giúp ḿnh nên bắt đầu học từ những sách nào với nha .

giavy
08-02-2010, 09:48 PM
Theo ḿnh được biết th́ đúng là map & process rất ít khi gặp trong task 1, mà phần này cũng không khó = chart.
Hồi ḿnh thi IELTS gặp trúng cái map, dễ lắm bạn, viết xong cỡ 10' c̣n process th́ ḿnh nghĩ tùy thuộc vào bạn có hiểu đề và có từ vựng để viết ko thôi. Nghe bạn ḿnh đồn tháng 1 với tháng 8 hay có đề loại này, nhưng tháng 8/09 vừa rồi ko có, tháng 10/09 có, ḿnh thi tháng 1/10 có.

Các bạn ơi góp ư giúp ḿnh.Ḿnh đang ở mức element và ḿnh muốn thi ielts vào cuối năm nay.nhưng ḿnh không biết nên bắt đầu học từ đâu?luyện ielts luôn hay học lại cho chắc căn bản đă.v́ ḿnh tự học là chủ yếu nên tư vấn giúp ḿnh nên bắt đầu học từ những sách nào với nha .
Bạn chịu khó tham khảo mấy topic nói về các loại sách cho tự học nhé, có ích lắm đấy.

hoangviet8689
12-03-2010, 09:59 AM
Ḿnh bắt đầu chú tâm vào việc học ielts. trước th́ toàn học linh tinh, không đường hướng cụ thể.
T́m trên diễn đàn 1 loạt các tài liệu vô cùng phong phú với nhiều cấp độ.
Vậy các bạn cho ḿnh hỏi, bắt đầu ôn thi ielts như ḿnh sẽ học với quyển ǵ trước tiên đây? và học ra sao? chia sẻ cho ḿnh chút kinh nghiêm.

nhocpooh
12-03-2010, 12:46 PM
Ḿnh bắt đầu chú tâm vào việc học ielts. trước th́ toàn học linh tinh, không đường hướng cụ thể.
T́m trên diễn đàn 1 loạt các tài liệu vô cùng phong phú với nhiều cấp độ.
Vậy các bạn cho ḿnh hỏi, bắt đầu ôn thi ielts như ḿnh sẽ học với quyển ǵ trước tiên đây? và học ra sao? chia sẻ cho ḿnh chút kinh nghiêm.
Cần ǵ sách học Ở ĐÂY (http://englishtime.us/forum/default.aspx?g=topics&f=45)nè, có cô giáo chỉ từng chút luôn

blackmoon156
13-03-2010, 12:54 PM
Chào bạn, bạn có thể nêu thêm 1 số thông tin để mọi người có thể có những comment phù hợp với ban. Ví dụ:
1. hiện tại tŕnh độ của bạn đang dến đẩu khoảng mấy chấm ielts?
2. Target ielts?
3. Bạn định bao giờ thi?

gau coi
23-03-2010, 04:17 PM
Trước tiên bạn cần xác định ḿnh đang ở tŕnh độ nào, bạn nên làm bài kiểm tra IELTS đầu vào. Bạn có thể theo học tại các trung tâm tin cậy. Ḿnh thấy các trung tâm của Việt Nam cũng tốt lắm, chất lượng cũng được mà học phí th́ không quá cao so với các trung tâm có cùng chất lương. Nhiều nơi có các thầy cô giáo giảng dạy tại cac trường đại học chuyên ngữ ở HN.

solthien
23-03-2010, 05:17 PM
Chào anh chị ạ , em có vài ư kiến về IELTS , sẽ khá ngắn gọn thôi ạ ,XIn cho em ư kiến ạ , hok bik em nghĩ thế này có đúng hay hok nữa ạ , v́ em sẽ chọn IELTS or TOEFL để vào trường IU , ạ , em xin cám ơn
_IELTS , ở LISTENING hạn chế sự suy luận , phải điền đúng từ .C̉n TOELFF th́ hok cần học hết từ kiểu thế, chỉ cần nghe ư chính rồi suy luận => luyện khả năng suy luận cho việc học , có tốc kí , take notes ổn hơn IELTS
_Phần viết , cái cốt của writing ielts là từ phong phú , nếu mà từ ít , kém phong phú th́ dù viét , lập luận có chuẩn, trôi chảy th́ điểm sẽ thấp , trong khi TO nguwojc lịa , nếu viết diễn đạt ư tốt mà ít từ th́ hok sao , từ ngữ hok cần quá trau chuốt .
_ Tóm lại , em thấy có vẻ như ILÉT hơi bị cứng , mục tiêu của IELTS có vẻ nhưu hok linh hoạt cho lắm để học tốt đại học .??Hơn nữa, chấm điểm IELTS phần này sẽ khá cay v́ mục tiêu là học từ , trong khi bên TOÊFL chỉ cần cái chính là kĩ năng học đại học }?
_ Phần nói và đọc th́ em hok có ư kiến lắm
_Bài luận văn bắt buộc phỉa nhiều từ phong phú hả ánhchị ?Hay đó chỉ là theo phong cách anh -anh , c̣n bên mỹ th́ phong cách họ viết khác ? tại sao điểm luận văn chuyên ngành lại cựuc thấp chỉ v́ 1 lí dolà từ hok phong phú ạ { bài luận văn khi học thuật} ? em nghĩ đó là do giáo viên quen với cái kiểu IElTS thôi , phải hok ạ ?Vậy TO kô giúp ḿnh luyện luận văn ạ?
XIn cho em ư kiến ạ , em xin cám ơn
P/s : em rất ngán giọng anh- anh ^^

tommy4493
23-03-2010, 10:01 PM
Có cần thiết phải spam ko bạn, bạn nghĩ sao nếu ḿnh ghét TOEFL và yêu IELTS , mỗi người thích 1 thứ , nếu bạn thích TOEFL th́ ok nhưng xin đừng lập topic dạng này. Ko lợi lộc ǵ đâu

traiy
24-03-2010, 03:25 PM
Thi ielts 4.5 co kho khong ? Em hoc o trung tam ILA da co bang Intermediate danh cho thanh thieu nien

meoxinh
24-03-2010, 08:00 PM
Dễ, chỉ cần Inter là học Ielts và có thể đạt được rồi.
Nhưng phải luyện, quen dạng đề và nắm bắt căn bản cách làm bài thi Ielts th́ đạt 4.5 trong ḷng bàn tay.

bupbems
03-04-2010, 09:59 PM
em đang trinh độ upper inter đang học FCE giờ muốn học ielts th́ cỡ trinh
độ ielts mấy chấm ạ? em có đọc may bài general reading đên pássage 3 th́ có máy câu réal comprehension là lúng túng (máy câu t/f/ng th́ làm cũngz được nhưng sao tháy ḿnh hiểu ư nghía nó thực sự cũng ko sâu lắm )

cac anh chi solve this problem giup em voi:27_003:

em đang có ư định giành học bổng sin , em nghĩ phải có hiểu tiếng ánh thực sực chớ đoán nhiều th́ làm ǵ có cửa học bổng:64:

P/S :key bị hư có nhiều chũ đánh sái :byebye:

phuonghip88
07-04-2010, 06:01 PM
Xin douc hoi y kien cua cac anh chi da co nhieu kinh nghiem thi IETLS và đạt được điểm cao.
Đầu tháng 3 em vừa thi IELTS đc 5.0
Sau 1tháng tự ôn và làm bài kiểm tra đầu tiên của cô Đức được 6.0 nhưng cô bảo đề nghe dệ
Liệu em co nên lạc quan và tin rằng tŕnh độ ḿnh đă khá hởn
Và xin cho em một cái plan học ra sao đây?
Có nên 1 tuần luyện L, 1 tuần luyện R, và c̣n lại để ôn S+W v́ em định đầu tháng 5 thi lại với mục tiêu 6.0

Robin92
07-04-2010, 06:20 PM
Mình nghĩ bạn nên ôn đều đặn cả 4 kĩ năng, chứ đừng ôn lệch như vậy. Ôn lệch như vậy dễ bị chai kĩ năng làm bài. Còn để đánh giá chính xác về trình độ của mình bạn nên làm các cuốn Cam gần đây, rất sát với đề thậ̣t

phuonghip88
07-04-2010, 07:44 PM
cam on ban!!!

nguyễn thị thanh tú
08-04-2010, 12:57 AM
Ḿnh không hiểu nổi là lệ phí thi nó lại mắc đến thế, gần 3 tr. Trong khi bằng chỉ có giá trị trong 2 năm. Có ai thấy thế không? Đọc thấy thi IELTS là có ư định thi đấy mà đọc đến cái lệ phí th́ ......

ngaysang
08-04-2010, 06:17 PM
Xin chào! Tôi đang dự định thi ielts vào tháng 6/2010. Hiện tôi đang tự học ielts với một người bạn. Tôi ở Huế nên t́m một trung tâm luyện thi IELTS có chất lượng là rất khó. Tôi muốn hỏi là liệu tự học có thể thi ielts đạt mục tiêu đề ra không? Có thể cho tôi một vài lời khuyên được không? Tôi xin chân thành cám ơn.

Robin92
08-04-2010, 06:36 PM
Bạn phải hiểu là với tấm bằng IELTS thì mình có thể làm được những gì, ví dụ apply xin học bổng du học, vân vân...

kenzhin88
09-04-2010, 08:45 PM
Xin chào! Tôi đang dự định thi ielts vào tháng 6/2010. Hiện tôi đang tự học ielts với một người bạn. Tôi ở Huế nên t́m một trung tâm luyện thi IELTS có chất lượng là rất khó. Tôi muốn hỏi là liệu tự học có thể thi ielts đạt mục tiêu đề ra không? Có thể cho tôi một vài lời khuyên được không? Tôi xin chân thành cám ơn.

Ḿnh cũng ở Huế nè, ở Huế nổi tiếng nhất là thầy Khâm, ngoài ra c̣n có cô Dung, cô Hương và một số thầy cô khác mà ḿnh quên tên rồi dạy cũng rất tốt.
Tự học th́ cũng hoàn toàn có thể đạt được mục tiêu đề ra, miễn là bạn có ư chí, quyết tâm

blackmoon156
10-04-2010, 11:47 PM
Nó mắc khi quy ra tiền việt thôi bạn, c̣n so với thời giá nước ngoài chắc cug ko quá mắc :D mí cả tớ nghĩ là ielts thường dành cho những bạn đi du học, nếu mà đủ tiền học phí đi du học th́ phí ielts cug ko quá lớn đúng ko:D với cả mắc để mọi ng ko thi thử quá nhiều :D maybe :D

bonmua_thacau
20-04-2010, 05:43 PM
Cho ḿnh hỏi phần listening trong Focus on Ielts có tapescript không vây. Tks!!!

Van_An_AoF
22-04-2010, 12:22 AM
Cho ḿnh hỏi phần listening trong Focus on Ielts có tapescript không vây. Tks!!!

Tapescript của nó nằm trong Teacher's Book đó bạn .

bichngóc707
22-04-2010, 11:05 PM
Cac ban oi, truong minh nop don theo hoc doi 600 diem TOEFL PBT or 100 TOEFL iBT or 7.0 IELTS(moi ki nang fai 6 tro len). Theo cac ban minh nen chon thi cai j bi jo?

giavy
01-05-2010, 08:45 PM
Cac ban oi, truong minh nop don theo hoc doi 600 diem TOEFL PBT or 100 TOEFL iBT or 7.0 IELTS(moi ki nang fai 6 tro len). Theo cac ban minh nen chon thi cai j bi jo?

Câu hỏi của bạn thật thú vị đó! Thế trong 3 cái đó, bạn thích thi cái nào thế?

ngaysang
09-05-2010, 09:16 AM
Bạn phải hiểu là với tấm bằng IELTS thì mình có thể làm được những gì, ví dụ apply xin học bổng du học, vân vân...
Thank you. Toi muon di du hoc Uc. Toi dang tim hoc bong thac si tai Uc. Neu ban biet thong tin j ve hoc bong thi chia se voi toi nhe.

minhdang2050
09-05-2010, 04:48 PM
Chào các bạn, nếu luyện eilts với giáo viên người Việt(kèm riêng) liệu có đạt kết quả không(nhat la ky nang nghe va noi)? Bạn nào có kinh nghiệm cho ḿnh lời khuyên với.

smallforest
29-05-2010, 03:48 PM
:D em đă t́m hiểu về IELTS khá nh́u nhưng chẳng hỉu j đc mấy..
em sẽ tự học IELTS ở nhà nhưng bây h...
thực sự em ko bik bắt dầu từ đâu từ những link tham khảo anh đă post ở topic kinh nghiệm học IELTS

mong anh chỉ em gấp gấp
NÊN BẮT ĐẦU NHƯ THẾ NÀO

hieusakura
30-05-2010, 11:53 AM
minh cung dang ca iielts ne. ko bit bat dau tu dau hẹt giup minh nha.

moonsea7777
30-05-2010, 03:37 PM
xin lỗi anh Reddevil anh có thể chỉ em cách nghe bản tin BBC va CNN... được không ạ, em t́m nhưng k biết ở chỗ nào, anh cho em link để em vào nghe đc k ạ, Thank anh nh́u :x:x:x

NguyenHa247
30-05-2010, 04:19 PM
Ḿnh muốn thi IELTS nhưng phương pháp của ḿnh chủ yếu là tự học, tuy nhiên học Writing th́ ḿnh muốn đi học một cô giáo người Việt dạy, có ai có thể share cho ḿnh địa chỉ của giáo viên dạy Writing uy tín và hay ở Hà Nội được khổng

yenftu40
22-07-2010, 11:38 AM
///?????????????

minhthao5890
22-07-2010, 07:50 PM
các bạn ơi cho minh hỏi. lâu nay minh luyên thi toeic nhưng lí do công việc nên bây giờ phải chuyên sang luyện ielts.ḿnh muốn ở nhà tự luyên nghe và nói ở nhà trước sau đó mới đi học trung tam.ḿnh muốn hỏi kĩ năng nối có liên quan đến học thuật nhiều không nhỉ và nên luyên như thế nào

eagle8x
22-07-2010, 09:11 PM
xin lỗi anh Reddevil anh có thể chỉ em cách nghe bản tin BBC va CNN... được không ạ, em t́m nhưng k biết ở chỗ nào, anh cho em link để em vào nghe đc k ạ, Thank anh nh́u :x:x:x
Về bbc th́ bạn có thể vào http://www.bbc.co.uk/podcasts/để tải về các file audio để luyện nghe.

eagle8x
22-07-2010, 09:13 PM
các bạn ơi cho minh hỏi. lâu nay minh luyên thi toeic nhưng lí do công việc nên bây giờ phải chuyên sang luyện ielts.ḿnh muốn ở nhà tự luyên nghe và nói ở nhà trước sau đó mới đi học trung tam.ḿnh muốn hỏi kĩ năng nối có liên quan đến học thuật nhiều không nhỉ và nên luyên như thế nào
Dành cho người mới bắt đầu http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=18234
C̣n nếu bạn muốn tự học th́ xem http://www.tienganh.com.vn/showthread.php?t=14457

Chúc bạn học tốt.

janetkute
16-09-2010, 03:53 AM
các anh chị cho em xin ư kiến cái ạ!
năm nay em lên lớp 9, ngữ pháp cũng tạm ổn, không có hứng thú với thi HSG nên em định nhăm nhe học IELTS. ^^
du học hay j đó sau này th́ em chưa tính đến, chỉ học làm quen rồi sau lên cấp 3 mới cày.
nhưng từ vựng em c̣n hạn chế, writing cũng chưa ổn lắm, thế th́ em có nên học không ạ?
và nếu học th́ em nên học từ như thế nào ạ? (academic words chăng?)

wasabj
02-10-2010, 04:06 PM
Anh/ chị nào có tips j để up speed thj share e với!! Em sắp thi rồi mà Writing lúc nào cũng bị hok đủ thời gian.....huhuhu:(!!