PDA

View Full Version : cc mem gip mnh vơiiii....(hảm thiết qu!)

unyeuphong
17-03-2008, 11:40 PM
:smilie_w00t:cho mnh hỏi cu ny nha,nếu c hơi ngớ ngẩn th thng cảm cho mnh.Tại mnh học TA hơi dốt!
CU HỎI L:
Ở Unit 10-SGK TA 10 ban tự nhin :)wacko: ,phần task2 của bi nghe(listen) c cu 5,mnh trch ra đy cho cc bạn đọc lun.
"It is the duty of every forester to take care not to start a forest fire".
Mnh nghĩ l dịch như sau:
"Đ l trch nhiệm của mỗi người trng coi rừng trong việc (chăm sc) trng coi để ko bắt đầu (xảy ra) vụ chy rừng no hết". Mnh nghĩ cu ny phải l đng m sao c gio mnh lại bảo l False,c gio lại dịch l:"Đ ko l trch nhiệm của những người trng coi rừng trong việc để xảy ra cc vụ chy". Ko biết ai đng ai sai nữa???Mnh thắc mắc cu ny lu rồi m ko biết hỏi ai.Vớ được dethi.com.May qu!Gip mnh nhiệt tnh nhe!Please:not-worthy:
CNG CHUNG SỨC V MỘT ĐETHI VỮNG MẠNH HIIII.....:fingerscrossed:

Xgirl_1418712
22-03-2008, 08:29 AM
Cảm ơn bạn đ thắc mắc v chng ta lại dược một cơ hội học hỏi
Theo mnh , cu dich số 1 ldng. Mnh chảng hiểu tại sao c gio bạn lại nghĩra được cu dịch số .Bởi v mnh chẳng bao giờ nghĩ đwọc như thế:D
Mnh đ hỏi c gio của mnh , c mnh cũng bảo l cu 1 dng
cc bạn trong đề thi , ai c kiến , gip một tay no !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

unyeuphong
23-03-2008, 10:04 AM
:wacko:cảm ơn bạn rất nhiều v đ gip mnh giải quyết thắc mắc!TA thật tuyệt nhỉ!,mnh hi vọng cc mem trong dethi.com sẽ học tập dc nhiều từ nhau.
Vo đy v chng mnh cng thảo luận nh!:Devil:

wellfrog
23-03-2008, 10:53 AM
:smilie_w00t:cho mnh hỏi cu ny nha,nếu c hơi ngớ ngẩn th thng cảm cho mnh.Tại mnh học TA hơi dốt!
CU HỎI L:
Ở Unit 10-SGK TA 10 ban tự nhin :)wacko: ,phần task2 của bi nghe(listen) c cu 5,mnh trch ra đy cho cc bạn đọc lun.
Mnh nghĩ l dịch như sau:
"Đ l trch nhiệm của mỗi người trng coi rừng trong việc (chăm sc) trng coi để ko bắt đầu (xảy ra) vụ chy rừng no hết". Mnh nghĩ cu ny phải l đng m sao c gio mnh lại bảo l False,c gio lại dịch l:"Đ ko l trch nhiệm của những người trng coi rừng trong việc để xảy ra cc vụ chy". Ko biết ai đng ai sai nữa???Mnh thắc mắc cu ny lu rồi m ko biết hỏi ai.Vớ được dethi.com.May qu!Gip mnh nhiệt tnh nhe!Please:not-worthy:

Cu ny trong đp n của SCH GIO VIN ( sch hướng dẫn dnh cho gio vin do Bộ pht hnh ) cũng ghi l F cho nn c của bạn lm theo đ th cũng khng c g ngạc nhin. Mnh cũng đ nghin cứu tapescrip th thấy l vấn đề khng phải ở cch dịch của bạn l sai (bạn dịch cơ bản l đng ) nhưng m l ở chổ trong băng đọc l : "It is the duty of every camper to take the greatest care not to start a forest fire . " Cho nn mnh nghỉ l l do của đp n chọn F l chổ camper v forester trong băng v trong cu đề .
Cn c của bạn "tự " dịch như trn l khng đng nội dung .

Mr ZigZag
23-03-2008, 11:04 AM
CU HỎI L:
Mnh nghĩ l dịch như sau:
Theo ZZ th cu ny dịch thế ny :
"Đ l trch nhiệm của mỗi nhn vin quản l rừng trong việc ko quản l [ ci ny dịch l trng coi cũng dc nhưng theo mnh dịch l quản l hay hơn] để xảy ra vụ chy .

Theo mnh ở vế to take care not đang cn ở vế đầu m, nn dịch lun về đầu ri mới đến vế sau.

B c bạn cũng c l khi dịch đ ko phải l trch nhiệm bởi từ chữ to c chữ not, cn đang ở vế đầu đ.
NHƯng theo mnh c bạn đ nhầm khi đưa chữ ko để nhập vo thnh đầu cu, Thnh dịch l Đ ko phải.. Sai trầm trọng lun bởi It is r rng m.

Đy chỉ l kiến của ZZ.
Cn nhiều cao thủ lắm nữa m, No cng dz dz đy :smilie_goodjob::smilie_goodjob::smilie_goodjob:

Thn
Minh Phương

nhoc_kute
23-03-2008, 11:10 AM
Em thắc mắc 1 chỗ
Nếu trong đĩa đọc l CAMPER th trong sch gio vin cũng ghi cả bi đọc l CAMPER , sao lại l FORESTER được (đon thế v trong học tốt cũng thường c cả bi đọc)

wellfrog
23-03-2008, 11:36 AM
Em thắc mắc 1 chỗ
Nếu trong đĩa đọc l CAMPER th trong sch gio vin cũng ghi cả bi đọc l CAMPER , sao lại l FORESTER được (đon thế v trong học tốt cũng thường c cả bi đọc)

Th sch gio vin ,học tốt đều ghi l camper m ,nhưng trong bi test để mnh chọn th mới ghi l forester -> nn mới ni l F

unyeuphong
27-03-2008, 10:19 PM
ui!Như vậy th lỗi cũng một phần l do trnh độ nghe của mnh cn km!Liệu bạn no c thể chỉ cho mnh trang no c phần nghe TA 10 ko!Mnh c hỏi mua đĩa nhưng ko c,cả băng đi cũng ko c nốt,vo google tm th chỉ thấy rao bn băng đĩa ở tận đẩu tận đu ....chn thật đấy!

unyeuphong
26-04-2008, 09:03 AM
Cu hỏi của mnh ko lin quan đến TA10 nhưng n thuộc về bi kiểm tra TA của mnh nn tiện thể mnh hỏi lun,mong cc bạn cho kiến.
Cu hỏi đy,nho z.oooo nhiệt tnh nhe.

từ "overseas"(ch l c "s" ở tận cng) l tnh từ c nghĩa l"hải ngoại/nước ngoi".Mnh sd từ ny trong"overseas foods":c nghĩa l "đồ ăn nước ngoi",như thế c đng ko?Tại sao c gio mnh lại bảo l trong "overseas"ko được c "s"??C gio bảo l v đấy l danh từ ghp nhưng mnh ko hiểu.Bạn no biết nhiều về vấn đề ny chỉ cho mnh với nh^_^.
!M đy ko phải b c lần trước đu hi..hi.Lần trước l c ấy dạy thay 1 buổi.
i!Cn 1 thắc mắc nữa.Cố gip mnh nhe tại khi chưa giải đp được mnh thấy trong người bực bội,kh chịu lm! :ibf_confused:

Mnh thấy từ "find"(c nghĩa l " tm kiếm" ấy),chuyển sang dạng QK l "found",dạng QKPTcungx l "found".
Find----Found----Found.
Vậy tại sao,trong SGK TA 10_ban tự nhin_Unit 15 phần writing viết về London lại c cu"Lndn,which is the capital city of the United Kingdom,was founded by the Romans..." Như thế th từ '' Find '' ở dạng g vậy?V l do ny m mnh mất 0.5 điểm trong bi KT 15' vừa rồi.Đin mất...hix..hix:smack:

kirimarukx
26-04-2008, 09:34 AM
từ "overseas"(ch l c "s" ở tận cng) l tnh từ c nghĩa l"hải ngoại/nước ngoi".Mnh sd từ ny trong"overseas foods":c nghĩa l "đồ ăn nước ngoi",như thế c đng ko?Tại sao c gio mnh lại bảo l trong "overseas"ko được c "s"??C gio bảo l v đấy l danh từ ghp nhưng mnh ko hiểu.Bạn no biết nhiều về vấn đề ny chỉ cho mnh với nh^_^

oversea hay overseas đều c thể lm adj & adv dc chứ nhẩy :smack:
(một cuốn từ điển của mnh thậm ch ko c từ oversea m chỉ c overseas)
adj:
a long overseas trip.
overseas trade

adv:
study overseas
work overseas

Mnh thấy từ "find"(c nghĩa l " tm kiếm" ấy),chuyển sang dạng QK l "found",dạng QKPTcungx l "found".
Find----Found----Found.
Vậy tại sao,trong SGK TA 10_ban tự nhin_Unit 15 phần writing viết về London lại c cu"Lndn,which is the capital city of the United Kingdom,was founded by the Romans..." Như thế th từ '' Find '' ở dạng g vậy?V l do ny m mnh mất 0.5 điểm trong bi KT 15' vừa rồi.Đin mất...hix..hix:smack:

find ở dạng "dễ gy nhầm lẫn " hehe
Ở đy tưởng l find m ko phải l find thui m :love:
Đy l động từ found(thnh lập ), dạng nguyn thể của n giống dạng QK & QKPT của find.
London, thủ đ nc Anh ,dc thnh lập......
Nếu nghĩa l tm kiếm th dịch cu ny:
London, thủ đ nc Anh, dc người La m tm thấy .....??????????

ngoi ra cũng hay nhầm từ saw :
eg ;
I have to saw the old tree in front of my house.

c bạn mnh ni đy l cu sai ngữ php đ ^^

qun ,chỉ l bạn chưa bt từ found thui,chứ ko c j nghim trọng lắm m (by h th bt ri nh )
Do not go crazy!!!

phan thi bich dao
27-04-2008, 04:22 PM
mnh muốn hỏi cc bạn 1 cu được hem
khi mnh kể về gia đnh :
There are 3 people in my family: my father, my mother AND ME
theo cc bạn th "and me" hay "and I"
c gio mnh bảo "and I" mới đng nhưng mnh nghĩ "and me" đng hơn.Cc bạn nghĩ sao? gip mnh với

phan thi bich dao
27-04-2008, 04:29 PM
cc bạn ơi
lm thế no để học tốt tiếng anh
chỉ cho mnh với:smilie_goodjob:

wellfrog
27-04-2008, 09:10 PM
khi mnh kể về gia đnh :
c gio mnh bảo "and I" mới đng nhưng mnh nghĩ "and me" đng hơn.Cc bạn nghĩ sao? gip mnh với

Theo mnh vẫn dng me .
Muốn học giỏi tuếng Anh bạn phải sing năng ,yu thch n ,học tập thừong xuyn ,lm bi tập thật nhiều ,học c ci g khng hỉu phải hỏi cho ra .

nhan thanh
27-04-2008, 10:17 PM
khi mnh kể về gia đnh :

Theo mnh th l AND ME.. V đy l Object m !!!

ngườitithuơng
29-04-2008, 01:18 PM
ngoi ra cũng hay nhầm từ saw :
eg ;
I have to saw the old tree in front of my house.

c bạn mnh ni đy l cu sai ngữ php đ ^^

saw ở đy l động từ cưa, khng phải Past của to see, c g sai đu bạn.
I have to saw the old tree in front of my house. ==> Ti phải cưa ci cy gi trước nh ti.

kirimarukx
29-04-2008, 09:10 PM
saw ở đy l động từ cưa, khng phải Past của to see, c g sai đu bạn.
I have to saw the old tree in front of my house. ==> Ti phải cưa ci cy gi trước nh ti.

Ko chị ạh ,đy l cu c bạn em nhầm ,ko phải em ạh ^^

Em nu thm 1 động từ dạng nguyn thể lại giống past form của 1 động từ khc cho bạn unyeuphong.

Xgirl_1418712
29-04-2008, 11:18 PM
ui!Như vậy th lỗi cũng một phần l do trnh độ nghe của mnh cn km!Liệu bạn no c thể chỉ cho mnh trang no c phần nghe TA 10 ko!Mnh c hỏi mua đĩa nhưng ko c,cả băng đi cũng ko c nốt,vo google tm th chỉ thấy rao bn băng đĩa ở tận đẩu tận đu ....chn thật đấy!

C bạn no trong dethi c đĩa nghe TA lớp 10 khng send bạn ka , ci đấy ở nơi khc k bt thế no chứ ở HN thiếu g. Hi lớp 10 mnh chỉ mượncủa bạn mnh rồi copy vo my cho đỡ tốn ;). nhưng my mnh bị virus nn hỏng hết rồi

Bạn no trong dethi c đĩa send giứup bạn với

Bạn cũng fải đề lại địa chỉ email để bạn no c cn gip chứ

Vietlotus
29-04-2008, 11:42 PM
Bạn hiểu đng rồi đ. Tuy nhin cch dịch của bạn cần chỉnh sửa một cht cho giống tiếng Việt. "Mỗi người giữ rừng đều phải c trch nhiệm trng coi khng để xảy ra bất kỳ một vụ chy rừng no" - Vietlotus.:dancing-banana:
CU HỎI L:
Ở Unit 10-SGK TA 10 ban tự nhin wacko: ,phần task2 của bi nghe(listen) c cu 5,mnh trch ra đy cho cc bạn đọc lun.
Mnh nghĩ l dịch như sau:
"Đ l trch nhiệm của mỗi người trng coi rừng trong việc (chăm sc) trng coi để ko bắt đầu (xảy ra) vụ chy rừng no hết". Mnh nghĩ cu ny phải l đng m sao c gio mnh lại bảo l False,c gio lại dịch l:"Đ ko l trch nhiệm của những người trng coi rừng trong việc để xảy ra cc vụ chy". Ko biết ai đng ai sai nữa???Mnh thắc mắc cu ny lu rồi m ko biết hỏi ai.Vớ được dethi.com.May qu!Gip mnh nhiệt tnh nhe!Please
CNG CHUNG SỨC V MỘT ĐETHI VỮNG MẠNH HIIII.....

unyeuphong
01-05-2008, 04:55 PM
Ui.........!
Cảm tạ cc bc gip em về vụ chy rừng,vụ băng đĩa v vụ found.:grad:
Nhưng sao chả ai gip em vụ"overseas"( qun!C bạn KIRIMARUKX_nhưng mnh vẫn chưa r).
Trong từ điển của mnh cũng chẳng c "oversea"m chỉ c"overseas"thi,m mnh tra từ điển trn mạng cũng thế m....:wallbash:
mnh muốn hỏi l giả dụ ko c"oversea"m chỉ c"overseas"th tại sao c gio mnh lại bảo l trong"overseas foods"lại ko c"s"ở "overseas".C nghĩa l "overseas foods"-->"oversea foods".
M giả dụ c cả 2 từ th tại sao phải thế nhỉ,từ no m chả được cơ chứ!
Ơ!Mnh viết cc bạn c hiểu ko ??C g gp cho mnh,cố gắng hiểu v trả lời cho mnh nhe;)
!M nhn no c thể gip mnh biết r hơn về "danh từ ghp" ko?C mnh bảo v "overseas food" l danh từ ghp nn ko c "s" ở "overseas" đấy.Thi bye.
!tiện thể hỏi xem c mem no xem chung kết đường ln đỉnh ko?Gay cấn nhở,m mnh tiếc cho anh Duy thế,nhưng m anh Anh Vũ cũng xứng đng.Ước g mnh được như anh ấy...hi..hi:spidey_02:(như spiderman)
i!Trnh spam..spam...sorry!D sao th mục đch chnh của mnh vẫn l E.10 disscusion m.:D

wellfrog
01-05-2008, 05:15 PM
Ui.........!
Cảm tạ cc bc gip em về vụ chy rừng,vụ băng đĩa v vụ found.:grad:
Nhưng sao chả ai gip em vụ"overseas"( qun!C bạn KIRIMARUKX_nhưng mnh vẫn chưa r).
Trong từ điển của mnh cũng chẳng c "oversea"m chỉ c"overseas"thi,m mnh tra từ điển trn mạng cũng thế m....:wallbash:
mnh muốn hỏi l giả dụ ko c"oversea"m chỉ c"overseas"th tại sao c gio mnh lại bảo l trong"overseas foods"lại ko c"s"ở "overseas".C nghĩa l "overseas foods"-->"oversea foods".
M giả dụ c cả 2 từ th tại sao phải thế nhỉ,từ no m chả được cơ chứ!
Ơ!Mnh viết cc bạn c hiểu ko ??C g gp cho mnh,cố gắng hiểu v trả lời cho mnh nhe;)
!M nhn no c thể gip mnh biết r hơn về "danh từ ghp" ko?C mnh bảo v "overseas food" l danh từ ghp nn ko c "s" ở "overseas" đấy.Thi bye.
!tiện thể hỏi xem c mem no xem chung kết đường ln đỉnh ko?Gay cấn nhở,m mnh tiếc cho anh Duy thế,nhưng m anh Anh Vũ cũng xứng đng.Ước g mnh được như anh ấy...hi..hi:spidey_02:(như spiderman)
i!Trnh spam..spam...sorry!D sao th mục đch chnh của mnh vẫn l E.10 disscusion m.:D

Từ điển của mnh th c đầy đủ 2 chữ ny ,n ghi l oversea chủ yếu l ngừoi Anh dng ,nguyn văn trong từ điển n:
Overseas : adv. abroad; over or beyond the sea- adj 1. of ,from or to countries across the sea; foreign 2 over or across the sea .Also [Chiefly Bri. ] Oversea.

kirimarukx
02-05-2008, 05:04 PM

i qun, mấy hm nay mnh đ đi tm những cuốn từ điển khc ,bằng kh nhiều cch^^ đng tr qu ko pm lại unyeuphuong. Sr nh T_T

Kết quả tm kiếm th cũng giống của bc Wellfrog ,2 từ nghĩa như nhau.
ring ki oversea Anh Anh dng chủ yếu th vẫn chưa thấy :smack:
Tnh hnh l bc Wellfrog cho em hỏi kh ko phải bc dng cuốn từ điển no ấy nhỉ ^^ Em cũng muốn tậu một cuốn như thế. Gi chừng nhiu để em cn chuẩn bị ki cp :D

Ring vụ danh từ ghp ,c gio bạn ni overseas ko c s v oversea foods l danh từ ghp th mnh ko hiểu :sick:
Đng l trong danh từ ghp từ bổ nghĩa cho danh từ chnh ko c s nhưng đ l trường hợp từ bổ nghĩa ny l danh từ ,trong khi overseas l tnh từ.

Danh từ ghp c rất nhiều loại ,mnh chỉ đề cập đến loại bạn quan tm thi nh :

Compound formed with noun + noun : danh từ ghp tạo bởi 2 danh từ
danh từ pha trước bổ nghĩa cho danh từ pha sau & ở dạng số t :

ex : a chair leg : một ci chn ghế
ko ni : chairs leg
dạng số nhiều : chair legs

a tin opener : đồ mở hộp
ko ni : tins opener
dạng số nhiều : tin openers

a seat belt : dy an ton
ko ni: seats belt
dạng số nhiều : seat belts

a two - week holiday : kỳ nghỉ 2 tuần
ko ni : a two weeks holiday
dạng số nhiều : two - week holidays

notes :
1.Trường hợp bản thn danh từ đứng trước đ tận cng l s ,đy ko phải trường hợp số nhiều . Bạn ch nhận dạng chng nh.
arms race : chạy đua vũ trang (arms = weapons )
customs duty : thuế hải quan (customs = tax )
goods train : tu chở hng (goods= merchandise)

2.Dạng số nhiều ở cả hai danh từ thnh tố trong danh từ ghp :
woman teacher => women teachers
manservant=> menservants
gentleman doctor => gentlemen doctors

wellfrog
03-05-2008, 04:46 PM
Tnh hnh l bc Wellfrog cho em hỏi kh ko phải bc dng cuốn từ điển no ấy nhỉ ^^ Em cũng muốn tậu một cuốn như thế. Gi chừng nhiu để em cn chuẩn bị ki cp :D

Ring vụ danh từ ghp ,c gio bạn ni overseas ko c s v oversea foods l danh từ ghp th mnh ko hiểu :sick:
Đng l trong danh từ ghp từ bổ nghĩa cho danh từ chnh ko c s nhưng đ l trường hợp từ bổ nghĩa ny l danh từ ,trong khi overseas l tnh từ.

Đ l quyển : Webster's New World College Dictionary in Printed in U.S.A.
Cuốn ny l qu sinh nhật nn khng biết gi .M thấy n cũng chắc lu rồi v nhn phin m theo kiểu xưa.M cng nhận n c nhiều từ độc lắm ,hnh như l tra cc quyển khc khng c th n c hết.

kirimarukx
06-05-2008, 09:16 AM
Hng độc hả anh?

Mấy hm nay em cũng đi lng nhưng chỗ em ko thấy c :smack:

wellfrog
06-05-2008, 11:03 AM
Hng độc hả anh?

Mấy hm nay em cũng đi lng nhưng chỗ em ko thấy c :smack:

Ừ ,hỏng biết nữa .M em ở đu vậy ? miệt no m tm khng ra ?SG hay HN ?

kirimarukx
06-05-2008, 01:58 PM
Em ở Hp T_T

Em ở ngoại thnh. Một hiệu sch ngoại ngữ đng nghĩa cũng cch nh em c chục cy số thui :smack: Em đ gọi điện đến mấy chỗ nhưng họ ni ko c :smack:

unyeuphong
19-05-2008, 10:43 PM
hiiii.nghe chừng mấy bc quan tm nhau gớm nhỉ..hỏi em ny,em ở tt tận vũ trụ cơ.:smilie_goodjob:
Haaa...đa cht thi chứ em ko c g đu.Chắc cuốn từ điển l từ điển Anh-Anh,trnh độ em chắc phải tu luyện miệt mi cả 3 thng h mới xi được,hix..maf cũng chẳng c m dng.
Cu hỏi lần ny mong mọi người cũng thiệt nhiệt tnh nhe.
Cu " He wanted to know what my birthday was? " sai ở đu vậy?Cho 4 chỗ gạch chn,chọn 1 trong 4.Mnh chọn l "was" nhưng chỉ l linh tnh mch bảo thui.Chn thiệt đấy,m mnh cũng ko nghĩ ra l sai ở đu cả.

wellfrog
19-05-2008, 11:01 PM
hiiii.nghe chừng mấy bc quan tm nhau gớm nhỉ..hỏi em ny,em ở tt tận vũ trụ cơ.:smilie_goodjob:
Haaa...đa cht thi chứ em ko c g đu.Chắc cuốn từ điển l từ điển Anh-Anh,trnh độ em chắc phải tu luyện miệt mi cả 3 thng h mới xi được,hix..maf cũng chẳng c m dng.
Cu hỏi lần ny mong mọi người cũng thiệt nhiệt tnh nhe.
Cu " He wanted to know what my birthday was? " sai ở đu vậy?Cho 4 chỗ gạch chn,chọn 1 trong 4.Mnh chọn l "was" nhưng chỉ l linh tnh mch bảo thui.Chn thiệt đấy,m mnh cũng ko nghĩ ra l sai ở đu cả.

Mẫu cu hỏi về ngy sinh l :
When is your birthday ?
= What is your date of birth ?

unyeuphong
30-05-2008, 10:16 AM
em tưởng birthday=date of birth.Thế m cch hỏi lại khc nhau??Cn những từ no tương tự như thế ko a?

wellfrog
30-05-2008, 10:57 AM
em tưởng birthday=date of birth.Thế m cch hỏi lại khc nhau??Cn những từ no tương tự như thế ko a?

C chớ sao khng ! nhưng m by giờ bắt li ra th.......chả nhớ đựoc :smilie_yuck::smilie_yuck:

unyeuphong
06-06-2008, 09:27 PM
C cu"It is no good_____her that way".
Trong chỗ ____ l "to tell"hay l"telling",tại sao lại l"no good" chớ ko phải l "not good"?

Cn nữa,trong cc cu như"Don't be late!"...v nhiều cu tương tự thế,đ c don't sao lại cn be ??

unyeuphong
06-06-2008, 09:32 PM
Trong chỗ ____ l "to tell"hay l"telling",tại sao lại l"no good" chớ ko phải l "not good"?

Cn nữa,trong cc cu như"Don't be late!"...v nhiều cu tương tự thế,đ c don't sao lại cn be ??

wellfrog
06-06-2008, 10:29 PM

No good l cụm thnh ngữ rồi ,chng lun đi với nhau khng thể tch rời ( pha sau đi với Ving ) ,nếu dng not good cũng đựoc nhưng m l nghĩa khc ( đi với To inf. )
Cu mệnh lệnh phủ định lun dng với don't đầu cu d c to be cũng vậy, đu phải cu xc định đu m lấy động từ chia th ( khi no chia th - is am ,are ,was .. - th mới khng mựon trợ động từ do ,does,did )

unyeuphong
12-06-2008, 11:32 PM
thế nghĩa khi dung not good khac voi khi dung no good ntn aj..?

lazytomb
13-06-2008, 12:36 AM
thế nghĩa khi dung not good khac voi khi dung no good ntn aj..?
it is no good =it is no use+ving :ko ch chi m
ex it is no good complaining-they never listen
not good :ko tốt

unyeuphong
14-06-2008, 10:15 AM
Trong một cu th ko thể c 2 cu điều kiện hả cc bạn,mnh c cu sau,mnh lấy từ topic của 1 bạn ở lớp viết cơ bản,bạn muốn viết l:"Nếu ti c 100 triẹu th ti c thể lm được nhieu viẹc m ti ko thể lm được nếu ko c khoản tiền đ". Nếu viết sang TA th l thế ny c đng ko:" If I had 100 million,I could do lots of things which I can't do unless I have/if I don't have- that amount of money". C 1 c bạn bảo l ko dược như thế m phải tch 2 cu ĐK ra để đảm bảo đng ngữ php v nghĩa nhưng theo mnh th chẳng lẽ TA lại ko thể diễn đạt được điều ng viết muốn ni nếu ng viết vẫn muốn c 1 cu ghp như thế chứ ko phải l tch cu!D mnh biết ngn ngữ no cũng c sự hạn chế nhưng mnh chắc chắn l TA hon ton c thể diễn đạt được cu trn theo muốn TV của ng viết trn chứ nhỉ!Vậy diễn đạt ntn mới đung????

lazytomb
14-06-2008, 07:51 PM
Trong một cu th ko thể c 2 cu điều kiện hả cc bạn,mnh c cu sau,mnh lấy từ topic của 1 bạn ở lớp viết cơ bản,bạn muốn viết l:"Nếu ti c 100 triẹu th ti c thể lm được nhieu viẹc m ti ko thể lm được nếu ko c khoản tiền đ". Nếu viết sang TA th l thế ny c đng ko:" If I had 100 million,I could do lots of things which I can't do unless I have/if I don't have- that amount of money".
l như vậy bạn n :

*cu của bạn l cu giả định---->khng c thật----->bạn ko hề c 100 million:

[COLOR="Red"]if i had 100 million(nghĩa l bạn ko c 100 triệu rồi-ko c mới giả định chứ đng ko), i could do lots of thing which i can't do unless i have/if i don't have(lại 1 lần nếu ti ko c nữa --->lỗi ngữ php ny trong tiếng anh người ta gọi l "thng tin thừa"(redundancy)
v dụ nha:
-return back/revert back :trong tiếng anh return v revert nghĩa l:go back. send back---->back thừa,ko dng return v revert với back trong 1 cu
-compete together :compete :cạnh tranh với nhau--->together thừa
-join together:join:bring together,put together,or become a part or a member of....---->together thừa
-two v twins :twin=two brothers or sisters--->two sẽ thừa
năm ngoi đại học cũng c 1 cu sửa lỗi sai phần thng tin thừa ny n, m mnh qun mất tiu rui:ibf_confused::ibf_confused:(he he)

sweet_heart_2811
14-06-2008, 09:22 PM
hoho. lời giải thch qu hay, ko cn j để bn ci. đng rồi đấy bạn ạ. cho thm như của bạn l thnh thừa đấy, vốn cu kia jả định ban đầu đ mang nghĩa như thế ri.

unyeuphong
02-07-2008, 08:52 AM
c ai zp tui phn biệt cch dng của : say,speak,talk,tell với!!!Tui đang bị loạn c!!hicccccccccccc

wellfrog
02-07-2008, 12:58 PM
c ai zp tui phn biệt cch dng của : say,speak,talk,tell với!!!Tui đang bị loạn c!!hicccccccccccc
V ĐY (http://englishtime.us/forum/default.aspx?g=posts&m=7005&#7005) xem nh >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>.....

unyeuphong
03-07-2008, 10:29 PM
cảm ơn anh frog nhiều nhiu^&^
mấy ci phn biệt đ hữu ch qu trời,ko ngờ lắm từ cần p/b thế...thank you!!!!!!!
Tiện đy anh chỉ gim em cch lin kết đến 1 trang khc dc ko.Phiền anh nh;)

wellfrog
03-07-2008, 11:54 PM
cảm ơn anh frog nhiều nhiu^&^
mấy ci phn biệt đ hữu ch qu trời,ko ngờ lắm từ cần p/b thế...thank you!!!!!!!
Tiện đy anh chỉ gim em cch lin kết đến 1 trang khc dc ko.Phiền anh nh;)
c g đu , th qua trang web đ lấy link rồi paste qua đy thi, t đen chữ VO ĐY rồi bấm vo k hiệu quả cầu c hnh dy xch n sẽ ra như hnh dười rồi paste link vo rồi bấm OK l xong.

http://img20.imageshack.us/img20/7947/pastelink2ji5.jpg (http://imageshack.us)
http://img20.imageshack.us/img20/7947/pastelink2ji5.99de95d029.jpg (http://g.imageshack.us/g.php?h=20&i=pastelink2ji5.jpg)

unyeuphong
11-07-2008, 03:20 PM
Nếu em muốn ni "ti rất thch n" ,dng "I very like it" thay v "I like it very much" c dc ko a???em thấy "I very like it" ngang ngang nhưng chắc cũng đng chứ ạ!

wellfrog
11-07-2008, 03:26 PM
Nếu em muốn ni "ti rất thch n" ,dng "I very like it" thay v "I like it very much" c dc ko a???em thấy "I very like it" ngang ngang nhưng chắc cũng đng chứ ạ!
sai bt rồi đ em , tuyệt đối khng dng theo kiểu tiếng Việt đ nhen. Very với nghĩa "rất" chỉ được dng trước tnh từ v trạng từ thi

unyeuphong
17-07-2008, 10:29 AM
:85: ALO...alo
Sư phụ ơi!Đồ đệ muốn hỏi sư phụ ci quan trọng lm đy!
Um..n,chả l con năm nay ln lớp 11.Ngy xưa con cũng ở ĐT Anh của trường ,đi thi cũng dc giải d ko to nắm.Thế mừ ln cấp 3 th khốn đốn thế ny,sao trn ny nhu ci mừ đồ đệ chẳng bt tha:06:???Hồi đầu lớp 10 đi thi CNN cũng chỉ dc c 6,5 điểm tiếng anh,cuối cng v dc đấy th lại đo ngũ...Giờ th kon mn học lại nhưng chẳng biết nn bắt đầu từ đu cả.Sư phụ c bi test no hay hay đnh gi dc trnh độ ko???hay gip kon xem nn học lại từ đu bi giờ.Thanks!Master:04:

wellfrog
17-07-2008, 11:17 AM
:85: ALO...alo
Sư phụ ơi!Đồ đệ muốn hỏi sư phụ ci quan trọng lm đy!
Um..n,chả l con năm nay ln lớp 11.Ngy xưa con cũng ở ĐT Anh của trường ,đi thi cũng dc giải d ko to nắm.Thế mừ ln cấp 3 th khốn đốn thế ny,sao trn ny nhu ci mừ đồ đệ chẳng bt tha??Hồi đầu lớp 10 đi thi CNN cũng chỉ dc c 6,5 điểm tiếng anh,cuối cng v dc đấy th lại đo ngũ...Giờ th kon mn học lại nhưng chẳng biết nn bắt đầu từ đu cả.Sư phụ c bi test no hay hay đnh gi dc trnh độ ko???hay gip kon xem nn học lại từ đu bi giờ.Thanks!Master
Tnh hnh như vậy l cho thấy cng lực con đ suy giảm dữ qu rồi. Nếu khng tu luyện khẩn trương th sang năm đại hội quần hng th khng dễ g đấu lại thin hạ đu. Test th khng c by giờ, nhưng cần g cứ chăm chỉ vo, luy6ẹn mọi lc mọi nơi, gặp g lm đ, khng bổ bề ngang cũng bổ bề dọc. Ci no khng hiểu phải hỏi cho đến nơi đến chốn. Kiến thức, bi tập trn ny thiếu g chỉ b cng ra m lm thi, bảo đảm khng giỏi khng lấy tiền !:10_002:

unyeuphong
24-07-2008, 11:34 PM
thầy ơi!Thy chỉ con những từ như thế no th c thể dng cả ở dạng bị động v chủ động.VD như từ "open" ấy,từ break c phải ko ạ?Nếu muốn ni l "ci đi của ti vừa bị hỏng" th ni dc rằng:
My radio has broken down/My radio has been broken down.
Đều đng phải ko SP???:01:
M sao SP chơi c thế ?Ko giỏi ko lấy tiền thế th giỏi ln 1 t l lại phải c th lao cho SP chứ g.Thế ny khc g khuyến khch đồ đệ đừng giỏi ln.Hu..hu..thật d man!!!!!!!:64:

wellfrog
15-08-2008, 11:47 PM
thầy ơi!Thy chỉ con những từ như thế no th c thể dng cả ở dạng bị động v chủ động.VD như từ "open" ấy,từ break c phải ko ạ?Nếu muốn ni l "ci đi của ti vừa bị hỏng" th ni dc rằng:
My radio has broken down/My radio has been broken down.
Đều đng phải ko SP???
M sao SP chơi c thế ?Ko giỏi ko lấy tiền thế th giỏi ln 1 t l lại phải c th lao cho SP chứ g.Thế ny khc g khuyến khch đồ đệ đừng giỏi ln.Hu..hu..thật d man!!!!!!!
Đng rồi , m th lao c đi đu đu m lo, từ ti con sang ti sư phụ , rốt cuộc cũng người nh cả thi :10_002:

unyeuphong
16-08-2008, 10:38 PM
Ơ!Thế sư phụ ko giải đp cho con thắc mắc ?
he,,he.đồ đệ bớt lo chuyện tiền nong rồi.Ếch th ko c g để tiu xiền cả,lm ci kho giữ của cho con cũng đc,bao giờ cần con rt tiền he.he