PDA

View Full Version : Hỏi đp & tranh ci (p kon no cng ch hướng mời tham za cho dzui ^^)

ktc
04-02-2008, 07:05 PM
chn w , gần đy mấy phong tro tranh ci hổng ai tham za cả, bn Tiếng Anh lớp 12 mở cu lạc bộ về mấy vụ suy luận j đấy m cuối cng hổng ai v ni chi hết, nn ktc trở về cge mở ci box ny dnh ring cho vụ hỏi v tranh ci n (tuyệt đối cấm spam,cấm hỏi những j ko lin wan đến...mấy vụ tranh ci , v dĩ nhin l cấm đưa những cu hỏi đại loại như :"c cch no học jỏi tiếng Anh thật nhanh ko?..." => ai vi fạm tui del bi rng chịu, cge nn c kỉ luật một cht mới mau tiến b được, chứ cứ spam với post bi sai chỗ hoi thế ny...)
em ni vậy thi, hi vọng mọi người đừng jn, thiệt tnh l dạo ny cge hoạt đng chn lắm rồi , hic! :wallbash: ( wn, em ni chơi vậy thi chứ em del thiệt đ ạ :D) M mấy ng anh b chị m hổng vo đy tham za l em... "mc" anh Tuấn cho koi, ci tội... hổng nhiệt tnh tham za tranh ci :grad:

by jờ để mở đầu, em xin trch ci đề thi Olympic ĐBSCL năm nay ra cho mọi người mổ xẻ chơi (năm nay em ko thi nhưng "sưu tầm" được ci đề ^^):

II. GRAMMAR AND VOCABULARY: (7ms)
2.1 PART 1: WORD CHOICE: (1ms)
From the words listed below, choose the ones which best fit the space. Write A, B, C or D.

CHECKBOOK JOURNALISM
If you are a politician or a pop star, a clergyman or a (1).......TV personality, you will have your (2)...... in the world of British checkbook journalism. Every (3)...... newspaper has its team of experts who (4)...... the exact (5)...... to be paid for scandalous revelations. There is a (6)...... of charges in the business. For instance, the kiss and (7)...... variety, where a girl has spent a few nights in the hotel room of a pop singer, can (8)...... a couple of thousand pounds. At the top end is the 250,000 offered by one newspaper to a former girl-friend of Andrew, the Duke of York, for the (9)...... of pictures she is known to have which (10)...... their friendship.

A B C D
1 adored famous renowned well-known
=> đy l ci cu m đưa ln tranh ci bn tiếng anh khối 12 m hổng ai cho kiến đấy ạ , khng hiểu lm thế no m fn biệt được jữa những từ ny => (>_<)
2 value price cost fee
cu ny bc no chọn jm m nh, nhớ jải thch tại sao cc phương n cn lại ko được nha ^^ (hehe, để xem c jống với đp n ko nh ^^
3 well-liked popular fashionable cheap
cu ny th m ni trước lun đp n l "popular" ạ, nhưng m thấy well-liked cũng chấp nhận được m , đu đến nỗi sai nhỉ...
4 value predict forecast evaluate
cu ny zống cu 2, cc bc cứ chọn đi... wn, nhớ jải thix jm m sự khc nhau jữa evaluate v value nh
5 salary quantity fee commission
cu ny chắc t gy tranh ci, nhưng thi mọi người cũng cứ cho kiến đi vậy ^^
6 grade chart rule scale
7 tell confess inform reveal
8 reward gain earn lift
9 volume diary book album
10 documents outlines recounts relates
cn mấy cu ny em hiểu cả rồi ^^

=> hihi, ci đề ny cn nhu chuyện c thể tranh ci lắm, nhưng m post ln từ từ thi kẻo anh well nhn thấy lại... :D

ktc
06-02-2008, 09:15 AM
hic, sao hổng ai ni j hết vỵ? chn w đi !(đi "
mc" anh Tuấn n...)

wellfrog
06-02-2008, 11:33 AM
Kh qu , kh qu ! Tết m nhn v bi ny l bảo đảm ...xỉu ci bịch lun, khng ăn tết nổi :not-worthy: :not-worthy::not-worthy:

ngườitithuơng
06-02-2008, 12:30 PM
... you will have your (2)...... in the world of British checkbook journalism.
2 value price cost fee
cu ny bc no chọn jm m nh, nhớ jải thch tại sao cc phương n cn lại ko được nha ^^ (hehe, để xem c jống với đp n ko nh ^^
NTT ni cu ny thi, cn mấy cu khc đợi cc bạn ăn Tết v rồi tranh ci tiếp nh.
Chắc phải chọn chữ value, v ba chữ cn lại ton l ni đến chuyện tiền bạc cụ thể (price / cost:gi tiền , gi phải trả - nghĩa bng, fee: th lao , học ph...) , khng lẽ lấy mấy chữ đ đnh gi người được.
Đng khng KTC?
Mới mở đầu cho kh qu :wallbash: coi chừng lm mấy bạn rt đấy KTC ơi!

thienthan_hay_acquy
06-02-2008, 01:55 PM
hic, đng l rt thật, ci n chắc dnh cho mỗi pro vo thui, em đọc v hiểu được chết liền, nn chắc xin...hng tham gia(mới v chị ktc cho nguyn ci đề olimpic th sao tranh ci cho nổi hả chị, em đề nghị l lần sau tranh ci ci no dễ dễ thi để tụi em cn đường m m v)

ktc
07-02-2008, 10:16 PM
@ wellfrog:
Kh qu , kh qu ! Tết m nhn v bi ny l bảo đảm ...xỉu ci bịch lun, khng ăn tết nổi
x, ai ni cu ny th được chứ anh well th ko nha, anh thuộc dạng "lo thnh cch mạng" nn đu c thể miễn mấy vụ ny, hehe, em gi gặp kh khăn th trch nhiệm lm anh như mấy người fải c trch nhiệm tm cu trả lời cho em chứ, than kh l sao? :P

@ NTT:
... you will have your (2)...... in the world of British checkbook journalism.
Trch:
2 value price cost fee

NTT ni cu ny thi, cn mấy cu khc đợi cc bạn ăn Tết v rồi tranh ci tiếp nh.
Chắc phải chọn chữ value, v ba chữ cn lại ton l ni đến chuyện tiền bạc cụ thể (price / cost:gi tiền , gi phải trả - nghĩa bng, fee: th lao , học ph...) , khng lẽ lấy mấy chữ đ đnh gi người được.
Đng khng KTC?
Mới mở đầu cho kh qu coi chừng lm mấy bạn rt đấy KTC ơi!
hehe, em cũng nghĩ như chị vậy đ, nhưng đng tiếc l... chị em mnh sai cả chị ạ :D thật ra đp n của cu ny l "price" chị ạ :D => c comment j ko chị? ^^

hic, đng l rt thật, ci n chắc dnh cho mỗi pro vo thui, em đọc v hiểu được chết liền, nn chắc xin...hng tham gia(mới v chị ktc cho nguyn ci đề olimpic th sao tranh ci cho nổi hả chị, em đề nghị l lần sau tranh ci ci no dễ dễ thi để tụi em cn đường m m v)
ui, cưng ni vậy tội cho chị w , tại chị thấy dethi mnh c nhu chỗ để hỏi v thảo luận mấy ci cơ bản rồi(bn basic grammar n, bn ngữ fp cơ bản v bn cge mnh cũng c nữa, fải hong? nn chị mới thấy nn mở thread ny để bn về những vấn đề gy nhức đầu một chc cho th vị đ m :D fải, nhắc tới vụ ny mới ni => mấy ng anh của tui , ni th hay lắm, lc trước hổng c j để tranh ci th cứ than mi l chn w, jờ em mở thread ny th hổng thấy anh no v ci hết => ght mấy anh w đi!!!! (>_<)
fải, m thin thần ni ci thread ny chỉ dnh cho mấy pro th cng oan cho chị w cưng ạ. thật ra chị nghĩ kiến thức tiếng Anh rất bao la nn khng ai c thể dm nhận(v nn nhận) mnh l "pro" chi cả , chỉ c thể l người biết t một cht, người biết nhiều hơn một cht thi cưng ạ, v thế th ai biết j cứ vo ni, c sao đu :) fải mạnh dạn hỏi v gp th mới tiến bộ được chứ, đng ko? ^^ (như chị n, dở nn cứ hỏi hoi, v d bị anh well chọc ghẹo l mod m hỏi nhu hơn mem chị vẫn cứ hỏi (nhu chuyện m, hehe...^^)

hokcoten
07-02-2008, 10:21 PM
ối sjs ơi đọc đề đ chả hiểu j rồi sjs ạ :(

wellfrog
07-02-2008, 11:19 PM
"Lo thnh cch mạng" đ trốn su tận dưới ...địa đạo Củ chi m cũng khng trốn đựơc với em b ny rồi ! đnh phải bỏ cả ăn Tết m bnh lựng 1 cu cho ....
A B C D

Theo anh th mấy ng soạn đề cũng chẳng hiểu mấy về cc chữ ny .Nhiệm vụ của mấy ổng l : chọn một đoạn no đ ,xa đi 1 chữ , đưa ra 4 chữ c nghĩa tương tự trong đ c chữ họ đ xa .Kết cuộc ai chọn đng chữ gốc của n l xem như lm đng , ai chọn sai kể như sai ,miễn bnh luận. Trong khi đ c nhiều lựa chọn khc vẫn đng như thường. Chắc hẵn em đang trợn mắt ht ln " bằng chứng đu ? " Th đy:cả hai lựa chọn famous v well-known đều được sử dụng tương đương nhau ( t ra cũng đối với trường hợp ny ) .Search trn google th r, vi chứng minh n :

Ms. Mirna Berend, a Famous TV Personality, Miroslav ćiro Blaević, a Football Coach, and Jole, a Singer, Cooked For a Good Cause ...

It made me think that I would hate to be the son of a famous TV personality

A person can be instantly recognizable because of his or her face, such as a famous TV personality

I'd much prefer to see Howard Goodall - who is not only a composer of some 'note', but also is a well known TV personality

I got my "break" with CNN because a well-known TV personality in Canada (Peter Kent) wrote a letter to a Turner employee about me;

Bob Uecker made it big-time despite an uninspiring playing career: a lifetime .200 hitter in the majors, former catcher became a well-known TV personality ..
Sơ sơ vậy thi ! cn nhiu tự hiểu

ktc
08-02-2008, 02:05 PM
i ch ch, mi đến mng một tết mới thấy mặt ng anh tui (chắc mấy hm nay bận đưa vợ kon đi chợ tết :D)

về bi viết của anh, ừ th m cũng nghĩ vậy, m đang thắc mắc hổng biết chnh mấy ng cho đề ny c biết sự khc nhau jữa cc chữ ny ko nữa (v đang c định điều tra địa chỉ của mấy ổng để... gửi thư hỏi :D)
m cũng cho l ko c sự khc nhau jữa cc từ ny, hoặc jả nếu c chắc cũng ko nhu, nhưng d sao m vẫn hỏi , một fần v ci vụ hay hỏi vốn l bệnh... mn tnh của m ^^ , hai nữa l m muốn hỏi mọi người kĩ cho chắc m

Chắc hẵn em đang trợn mắt ht ln " bằng chứng đu ?
=> n n, bắt wả tang anh ni xấu em gi nha , em c như vậy hồi no đu (lc no cũng rất dịu dng :D) sự thật l em c search trn google rồi đ chứ, nhưng như m đ ni, google tm trn cc trang trn ton thế jới, tuy c những trang viết bằng tiếng Anh nhưng chắc j đ chnh xc hở anh?(m c v dụ ở trn đ) m trở lại vấn đề , sự thật l m đ ln google search, v chnh v ko thấy sự khc nhau j nn mới ln hỏi mọi ng đ chứ
thế l anh well đ cho kiến về cu ny rồi, hehe, nhưng đừng tưởng nhiu đ l đủ nh, anh fải trả lời hết mấy cu cn lại cho m đấy ,hehe...!!! ^^

ối sjs ơi đọc đề đ chả hiểu j rồi sjs ạ

ừ th đề Olypic ĐBSCL m cưng, dễ hiểu như thế th đu c ni lm j :D

hihihuhu
08-02-2008, 02:29 PM
c pc no dịch th ci pi reading ny cho em 1 t, chứ em chẳng hỉu j cả

ha_a4_cva
08-02-2008, 03:12 PM
hjx, đọc 1 thi một hồi hỉu th ca hỉu dưng m bảo tranh luận cng th em chịu thoai! lu lu mới thấy mọi người ci nhau về bi, hầu như ton lm ri bt đp n ri thui chứ chả ai hỏi han g thm nn n cứ nhạt toẹt !^^

bigstorm_29
08-02-2008, 09:58 PM
Theo em th đồ ra đề của họ ko phải l lun km theo cch phn biệt sự khc nhau giữa cc từ đ,m c thể c 3 từ đồng nghĩa với nhau,v từ cn lại khc nn hsinh c thể dễ dng chọn hơn(đồng thời tăng thm vốn từ vựng để diễn đạt nữa).That's my idea.
1.adored (ba từ kia SYN m^)
2.value(em cũng nghĩ chỉ c đp n ny,c ai bt g thm ko ?)
3.well-liked?(d trong từ điển ko c)--popualar
4.value(định gi tiền )
5.commission
6.scale
7.?(the kiss and ..variety---sao lại l 1 verb?,cấu trc "and" l phải parallel với nhau m? )
8.reward
9.album
10.documents
Trn đy l những kiến của em.C g ko phải mọi người sữa gip em(thanks KTC đ lập ra box ny cho mọi người cng trao đổi ,bigstorm cũng "khoi" mấy chuyn mục ny lắm,hi vọng sẽ c nhu người tham gia nhiệt tnh hơn nữa)

kirimarukx
09-02-2008, 12:38 AM
=> đy l ci cu m đưa ln tranh ci bn tiếng anh khối 12 m hổng ai cho kiến đấy ạ , khng hiểu lm thế no m fn biệt được jữa những từ ny => (>_<)

4 từ ny em cũng thắc mắc nhưng chưa post ln hỏi kiến cc anh chị (thank ktc đ post ^^)
cu ny em chọn well-known
l do :collocation(Đp n hổng phải th :smilie_crazy:)
personality cũng đ c nghĩa l famous person ri ,dng thm famous chắc ko cần thiết(2 từ kia em potay)

Cu 2 em chọn value & nghĩ như chị NTT nhưng sai mất ri :(

Đề kh thế ny ai thi lm dc bi =>bi phục :not-worthy:

hokcoten
09-02-2008, 05:06 PM
sjs ơi sjs cho đp n lun đi. để cn tập trung vo chuyn mn ci nhau :D

Cn em th em nghĩ tha ny:
1. renowned: famous and respected.
well-known: known by a lot of people.
adored th chắc l loại được lun ri
v thế em nghĩ cu ny l well-known. v theo OALD th bản thn personality đ l famous person rồi. m cũng c khi cn dựa vo độ formal của từ, m ci ny phải hỏi pro thi.
2. cu ny p tay ton tập.
3. popular is more formal than 'well-liked' :D
4. value: to think that smth is important/ to decide smth is worth a particular amount of money.
evaluate: to form an opinion of the amount, value or quality of smth after thinking about it carefullỵ
cu ny theo em th do chỉ l đang định ra ci mức tiền thi chứ chưa c số cụ thể nn dng evaluate, hok bit c đng ko.
thế nhạ sjs ơi sjs ni về mấy cu sau đi :D

ktc
09-02-2008, 10:55 PM
cảm ơn mọi người đ vo gp . uh th để ktc post đp n ln cho mọi người dễ thảo luận:
wn, mnh ni lun l mấy vấn đề ny tranh luận hơi đau đầu, dĩ nhin rồi, ta fải chấp nhận thi v đy l mấy cu trong đề Olympic m, dễ th ai ni lm j :D

đp n:
1/ well-known
2/ price
3/ popular
4/ evaluate
5/ fee

Theo em th đồ ra đề của họ ko phải l lun km theo cch phn biệt sự khc nhau giữa cc từ đ,m c thể c 3 từ đồng nghĩa với nhau,v từ cn lại khc nn hsinh c thể dễ dng chọn hơn(đồng thời tăng thm vốn từ vựng để diễn đạt nữa).That's my idea.
1.adored (ba từ kia SYN m^)
2.value(em cũng nghĩ chỉ c đp n ny,c ai bt g thm ko ?)
3.well-liked?(d trong từ điển ko c)--popualar
4.value(định gi tiền )
5.commission
6.scale
7.?(the kiss and ..variety---sao lại l 1 verb?,cấu trc "and" l phải parallel với nhau m? )
8.reward
9.album
10.documents
Trn đy l những kiến của em.C g ko phải mọi người sữa gip em(thanks KTC đ lập ra box ny cho mọi người cng trao đổi ,bigstorm cũng "khoi" mấy chuyn mục ny lắm,hi vọng sẽ c nhu người tham gia nhiệt tnh hơn nữa)
=> hehe, đu c đơn jản vậy m, thật ra trong ngn ngữ ko thể ni hai từ l đồng nghĩa hon ton, dĩ nhin fải c t nhiều khc nhau về sắc thi chứ m, đơn jản vậy th đu fải l đề Olympic ;) tuy nhin ở đy ktc xin ni kiến của mnh: ring đối với mấy từ ny th ktc nghĩ ko khc nhau mấy về cch dng , m hổng lẽ ni ci đề... xm? :P hihi, fải chi biết địa chỉ ng ra đề mọi người nhỉ? ^^

Đề kh thế ny ai thi lm dc bi =>bi phục
=> để lin lạc với bạn no huy chương vng jải nhất ton đon năm nay, hehehe...^^

thế nhạ sjs ơi sjs ni về mấy cu sau đi
=> chị biết th cần j hỏi hở m? ^^ thế nn mới post ln nhờ mọi người gp n ^^
tiếc w, anh hai với chị tsuki về qu rồi, hổng vo cho kiến được...(+_+) (>_<)

thatsmygoal
10-02-2008, 06:28 PM
Ủa, m lớp 12 cũng c xuất đi thi Olympic 30-4 nữa ? Chuyện lạ đ đy........

- Ci giải thch của chi hokcoten sao giống cuốn từ điển Longman của em thế????? Em tra rồi nhưng cũng ko biết phn biệt. Cng nhận nhn vo đề l m tịt...............

hokcoten
10-02-2008, 09:29 PM
Ủa, m lớp 12 cũng c xuất đi thi Olympic 30-4 nữa ? Chuyện lạ đ đy........

- Ci giải thch của chi hokcoten sao giống cuốn từ điển Longman của em thế????? Em tra rồi nhưng cũng ko biết phn biệt. Cng nhận nhn vo đề l m tịt...............

ặc ặc. ci ny sjs xem trong OALD. m ko hiểu chỗ no? chị thấy thế l phn biệt được rồi đ chớ.
value l coi ci j l quan trọng hoặc định gi cho n 1 mức tiền cụ thể, cn evaluate cũng l định gi nhưng mới ở mức độ form an opinion, chưa c số cụ thể.
cn well-known viết vậy nghĩa l n l được nhiều người biết đến, cn renowned th ko những được bit đến m cn được knh trọng nữa. m được knh trọng th chỉ c 1 số nghề nghiệp nhất định thi.

hức, chọn bừa 2 cu cũng đng nhể :thumbs-up-nomi:

=> chị biết th cần j hỏi hở m? ^^ thế nn mới post ln nhờ mọi người gp n ^^

sjs bảo cu 6 7 8 9 10 hiểu rồi mờ, post ln cho em học hỏi với :D

ktc
12-02-2008, 02:15 PM
về vụ mấy từ nổi tiếng,uh th longman với oxford c định nghĩa thế, nhưng fn biệt ko r rng lắm fải ko? ci ni chị đồng với anh well, r rng những từ ny được dng tương đương nhau , hổng biết mấy ng ra đề c kiến j hok...

cn ci vụ Olympic th chị ni rồi m, đy hok fải olympic 30/4 m l Olympic ĐBSCL cc m ạ

cn mấy cu cn lại hả, đp n n:
6. scale
7. tell
8. earn
9. album
10. documents

hokcoten
14-02-2008, 03:28 PM
về vụ mấy từ nổi tiếng,uh th longman với oxford c định nghĩa thế, nhưng fn biệt ko r rng lắm fải ko? ci ni chị đồng với anh well, r rng những từ ny được dng tương đương nhau , hổng biết mấy ng ra đề c kiến j hok...

thật ra th đngl trong từ điển ko phn biệt r rng. nhưng đọc v dụ của n cũng suy ra được, chỗ value v evaluate . cn chỗ famous với well-known th dựa vo personality.

M phải thế n mới l đề thi HSG của VietNam chứ :D đề ny ci nhau đ vui rồi, đề ktra 1 tiết trường em cn c cu phn biệt at last, finally, in the end v eventually cơ. ci ny mới thực sự l b tay :D

Em đi thẳng đến ng tư ri rẽ phải, đi tiếp đến ng ba ri rẽ tri th thấy lớp CGE ngay

v nh đi no

sư phụ về rồi m hem thấy ci nhau j hết ka :-?

thatsmygoal
15-02-2008, 09:14 PM
M phải thế n mới l đề thi HSG của VietNam chứ :D đề ny ci nhau đ vui rồi, đề ktra 1 tiết trường em cn c cu phn biệt at last, finally, in the end v eventually cơ. ci ny mới thực sự l b tay

=> Cu ny em biết lm!
Use finally or eventually to say that sth happens after a long time.
EG:
Finally, we managed to get the car start.

Use eventually or in the end to say what the result or outcome of sth was.
EG:
They eventually got bored and went home
In the end, we decided to cancel the trip.

Use at last to say that sth happens after a long period of waiting, or trying, when u are glad about this.
EG:
At last, the pizza is here!
It's good to be home at last.

Use lastly or finally to introduce the last pint u want to make, the last action in a series of actions, or the last item in a list.
EG:
Lastly, I would like remind u that smoking is not allowed.

Theo Longman

=> Ni chung l c 1 số chữ giống nhau, kh phn biệt. Vậy mới c dạng Sentence Transformation chứ:whistling1:!

=> M sao ai cũng dng OALD hết nhỉ? Mọi người thấy Advanced của Longman hay Cambridge, Macmillan, Collin thế no?

Conan Doyle
16-02-2008, 08:25 AM
Sư phụ về rồi m hem thấy ci nhau j hết ka :-?

Đọc lại mấy lần m chẳng biết đang ci nhau ở chỗ no :D thi bỏ qua ci ny vậy :grumpy:, ci sau chắc chắn sẽ tham gia :thumbs-up-nomi:

Trả nợ Key Unit 5 v lập kế hoạch học tập chi tiết của CGE ci đ :D

ktc
22-02-2008, 03:36 PM
uhm, anh hai ăn gian gh đi, cu hỏi của người ta rnh rnh ngay trang 1 m ni hổng thấy ci nhau ở chỗ no(>_<) vụ ny hok miễn cho "thầy conan" đu đấy nh :D , anh fải trả lời nhanh đi thi
, tp chủ đề mới nh mọi người:

1/ there are many words that have both active and passive meaning(develop, melt, vapourize,...)
=> how can we distinguish when to use them in active or passive voice?

2/ it's fun being a witch => is this sentence wrong? (i've heard this in a foreign TV channel, so i don't think it is wrong (+_+)

3/ what's the difference(in meaning and implication) between these two usages:
love of + Noun
love for + Noun

roi, nhiu đ l đủ, để hok thi post nhu w ng anh Ếch của tui lại bắt đầu than vn :D

wellfrog
22-02-2008, 04:43 PM
uhm, anh hai ăn gian gh đi, cu hỏi của người ta rnh rnh ngay trang 1 m ni hổng thấy ci nhau ở chỗ no(>_<) vụ ny hok miễn cho "thầy conan" đu đấy nh :D , anh fải trả lời nhanh đi thi
, tp chủ đề mới nh mọi người:

1/ there are many words that have both active and passive meaning(develop, melt, vapourize,...)
=> how can we distinguish when to use them in active or passive voice?
khi no khng muốn nhấn mạnh nhn tố lm,hoặc trong trường hợp vật đ "tự" lm th dng active ,cn khi no muốn ni n "bị lm" th dng ca kia ! qu dễ !
This was developed by Dr. Jonh in 1873.
Since then it has developed very fast.
Ice melts when the environment temperature increases
This ice was melt by the heat from the Sun.
2/ it's fun being a witch => is this sentence wrong? (i've heard this in a foreign TV channel, so i don't think it is wrong (+_+)
Đy l cấu trc chủ từ giả biến đổi từ cấu trc động từ lm chủ từ :
To be loved is interesting ( to inf. lm chủ từ )
-> It is interesting to be loved ( dng chủ từ giả )
Being loved is interesting ( ving lm chủ từ )
-> It is interesting being loved ( dng chủ từ giả )
Cấu trc chủ từ giả ny rất thng dụng ( lớp 11 chưa cải cch c học ci ny đ ,qun rồi hả ta )
love of + Noun
love for + Noun
tnh sau !đi rồi
roi, nhiu đ l đủ, để hok thi post nhu w ng anh Ếch của tui lại bắt đầu than vn :D
--------------------------------------------------

ktc
24-02-2008, 11:01 AM
Đy l cấu trc chủ từ giả biến đổi từ cấu trc động từ lm chủ từ :
To be loved is interesting ( to inf. lm chủ từ )
-> It is interesting to be loved ( dng chủ từ giả )
Being loved is interesting ( ving lm chủ từ )
-> It is interesting being loved ( dng chủ từ giả )
Cấu trc chủ từ giả ny rất thng dụng ( lớp 11 chưa cải cch c học ci ny đ ,qun rồi hả ta )

cấu trc chủ ngữ giả rất quen thuộc, m ko c qun, nhưng cn ci cch biến đổi của anh th m ko c học, v cũng chưa tin lắm :D thi để m tm hiểu đ... :D

love of + Noun
love for + Noun
tnh sau !đi rồi

=> ăn jan! c cht xu vậy cũng hổng thm trả lời (>.<)

wellfrog
24-02-2008, 11:16 AM
cấu trc chủ ngữ giả rất quen thuộc, m ko c qun, nhưng cn ci cch biến đổi của anh th m ko c học, v cũng chưa tin lắm :D thi để m tm hiểu đ... :D
Vậy m ni khng qun ! lật lại unit 2 lớp 11 l thấy liền, c cả một loạt bi tập chuyn biến đổi từ Ving lm chủ từ -> it is adj + Ving ... .Xem lại đi nh c nương ,cn tập khng ? hay bn ve chai hết rồi ? khng cn th ni ,cho mượn n !

=> ăn jan! c cht xu vậy cũng hổng thm trả lời (>.<)

Đy thi, lm g dữ vậy ?
Love for : lng yu thch đối với .....
Love of : lng yu thch của ....

tuanghia2212
24-02-2008, 06:52 PM
Tớ phải ni thật l cực k thấy thất vọng khi cc bạn lại CI NHAU như vy. Cc bạn ở trong 1 diễn đn văn ha như thế ny m lại đi ci nhau, gy mất đon kết sao~~~~>>> thật l đng buồn. Buồn w mẹ oy huhuhuhuhuhuhuhu :(( :(( :(( :(( :(( :(( :((

wellfrog
24-02-2008, 10:06 PM
Tớ phải ni thật l cực k thấy thất vọng khi cc bạn lại CI NHAU như vy. Cc bạn ở trong 1 diễn đn văn ha như thế ny m lại đi ci nhau, gy mất đon kết sao~~~~>>> thật l đng buồn. Buồn w mẹ oy huhuhuhuhuhuhuhu :(( :(( :(( :(( :(( :(( :((

Bạn mới v nn chưa biết thi ,"cải nhau" ở đy l ni tranh luận đ! cng tranh luận để cng học, cng tiến bộ đ thi .Sao? by giờ bạn cn thất vọng nữa khng ?nếu c hứng cng học tập th cũng :ci " cho vui.

thatsmygoal
25-02-2008, 08:30 AM
Bạn mới v nn chưa biết thi ,"cải nhau" ở đy l ni tranh luận đ! cng tranh luận để cng học, cng tiến bộ đ thi .Sao? by giờ bạn cn thất vọng nữa khng ?nếu c hứng cng học tập th cũng :ci " cho vui.

=> Đng rồi, mnh ln đy để tranh luận, c học, c hỏi thế mới vui chứ! :Devil:Vậy mới tạo nn ko gian học tập si nổi m.:love: Ở trg em th hỏi 1 ci l bị b c đ,:boxing: suốt ngy để ,:smilie_crazy:.........

ngườitithuơng
25-02-2008, 12:52 PM
Khng phải l "argue" hay "quarrel" m l "discuss" bạn ạ! (v nhớ l khng c "discuss about" nh, "discuss sth" thi)

ktc
28-02-2008, 02:34 PM
hehe, am mới tham khảo kiến của "cao nhn" n, post ln cho mọi người mổ xẻ tp :D :

1/ về vụ "it's fun to be a witch" v "it's fun being a witch":
"It's fun to be a witch" and "It's fun being a witch"-- I see no real difference, since witches are mythical. In general, the 'to' form suggests a potentiality (the speaker may or may not be a witch), while the '-ing' form suggests an activity in progress (so that the speaker is likely a witch).

2/ về vụ "love of" v "love for":My love for English. My love of English -- I see no difference

===>>> mọi người c kiến j ko?

ktc
02-03-2008, 10:33 PM
Hic, chn thế, hổng ai c kiến j lun ? :(:(:(:(