PDA

View Full Version : May u help me.

chuonggio_mailaniemdau
04-12-2007, 01:29 PM
hello everybodỵ I have just registered to become a member of forum inorder to discuss together with other.
English of mine very bad. can u help me to translate the best.
can u help me to repari these sentences and explain about their grammar, please?( by vietnamese)

Các bạn sửa giúp ḿnh đoạn viết trên nha.
Dịch giúp ḿnh 1 câu này: the boy seemed to be well educated.
Và ngữ pháp của câu đó là thế nào vây???

fulfilllifepurposes
04-12-2007, 10:27 PM
Chắc em học cấp 3 nhỉ! Câu đó có nghĩa là " Cậu bé dường như được giáo dục tốt "
Ngữ pháp của câu này là:
seem to be: dường như
well-educated: là một tính từ kép có nghĩa là "được giáo dục tốt", được ghép bởi trạng từ well và educated ( hình như được gọi là tính từ dạng V-ed )
Còn lại thì là cấu trúc câu tiếng Anh có chủ ngữ, vị nghữ bình thường.
Nếu bạn không hài lòng với câu trả lời của mình thì có thể pm lại !

peden
04-12-2007, 11:00 PM
hello everybodỵ I have just registered to become a member of forum inorder to discuss together with other.
can u help me to repari these sentences and explain about their grammar, please?( by vietnamese)

hello everybodỵ I have just registered to become a member of forum in order to discuss together with others.
English of mine me is very bad. can u help me to translate the best.câu này thấy hok ổn cho lắm. nhưng tớ hok chắc ,có lẽ là Can u help me to translate in the best way
can u help me to repair these sentences and explain about their grammar, please?
câu này nên làm vầy hay hơn nè :Could u please help me to ...........
could lịch sự hơn can

reddevil89
05-12-2007, 10:08 AM
[QUOTE=peden;101103]hello everybodỵ I have just registered to become a member of forum in order to discuss together with others.
English of mine me mine is very bad.
he is a friend of mine
she is a friend of Mr Nguyen's
not he is a friend of me^^
@chuonggio_mailaniemdau: người ta thừơng hỏi là " may I help you" và "could you help me, please" chứ ḿnh chưa mấy ai hỏi là "may you help me" bao giờ^^

chuonggio_mailaniemdau
05-12-2007, 11:07 AM
ok, thank u! i hope to be received somebody's help more than.
Theo em, members còn yếu kém như em thì nên post bằng E để mọi người sửa luôn cho về ngữ pháp cũng như cách sử dụng từ như thế sửa chữa lỗi và ghi nhớ vào đầu rất nhanh. Em cảm thấy học cách này rất nhanh. Mọi người cùng cho ý kiến để nha. Lại xem tiếp cho em " the sentences has green color" nhá.

chuonggio_mailaniemdau
05-12-2007, 11:39 AM
Chắc em học cấp 3 nhỉ! Câu đó có nghĩa là " Cậu bé dường như được giáo dục tốt "
Ngữ pháp của câu này là:
seem to be: dường như
well-educated: là một tính từ kép có nghĩa là "được giáo dục tốt", được ghép bởi trạng từ well và educated ( h́nh như được gọi là tính từ dạng V-ed )
C̣n lại th́ là cấu trúc câu tiếng Anh có chủ ngữ, vị nghữ b́nh thường.
Nếu bạn không hài ḷng với câu trả lời của ḿnh th́ có thể pm lại !

uh, thanks! i want to ask u a problem. That sentence which i asked, is it the pasive voice?

wellfrog
05-12-2007, 11:50 AM

Bài viết của bạn đă được các bạn sửa tương đối ổn .Ḿnh chỉ bổ sung một chổ này :
English of mine xét về ngữ pháp không có ǵ sai nhưng ngừoi ta sẽ không dùng như vậy mà sẽ thay vào đó là : My English -> rất đơn giản và dễ hiểu .Người ta dùng cấu trúc : of + đại từ sở hửu ( mine/his/hers ... ) khi nào trứoc danh từ có các yếu tố khác như : a ,this ...
I met a friend of mine
Vấn đề tiếp theo ,bạn hỏi to be well educated có phải là cấu trúc bị động không th́ câu trả lời là không phải .

well-educated ( phải có dấu gạch nối ) là tính từ ghép ,không phải là động từ nên không thể nói là câu bị động đựoc - dù bạn thấy có ed phía sau

wellfrog
05-12-2007, 12:04 PM
ok, thank u! i hope to be received somebody's help more than.
Theo em, members c̣n yếu kém như em th́ nên post bằng E để mọi người sửa luôn cho về ngữ pháp cũng như cách sử dụng từ như thế sửa chữa lỗi và ghi nhớ vào đầu rất nhanh. Em cảm thấy học cách này rất nhanh. Mọi người cùng cho ư kiến để nha. Lại xem tiếp cho em " the sentences has green color" nhá.

i hope to be received somebody's help more than
Điều thứ nhất ḿnh khuyên bạn nên tập viết chữ i thành chữ I ( luôn viết hoa )
Câu trên nên sửa thành :
I hope to receive more help from everyone.( tôi hy vọng nhận được nhiều sự giúp đỡ hơn từ mọi người )
-Trong câu trên bạn đă phạm những lỗi sau:
+ động từ receive bạn phải dùng chủ động : tôi nhận đựoc
chỉ khi nào đối tác đựoc nhận làm chủ từ đem lên làm chủ từ th́ mới dùng bị động :
I receive a letter ( tôi nhận được 1 lá thư )- chủ động
A letter is received by me ( 1 là thư đựoc nhận bởi tôi )- bị động
- lỗi thứ hai : bạn dùng sai cấu trúc so sánh ( more than)
I have more books :( tôi có nhiều sách hơn )
Phía sau không có danh từ th́ không dùng than

I have more books than you ( tôi có nhiều sách hơn bạn )
-Đối với cấu trúc more than ( viết liền ) cũng vậy
I eat more than you ( tôi ăn nhiều hơn bạn )
I have more than two books ( tôi có nhiều hơn 2 quyển sách )

chuonggio_mailaniemdau
05-12-2007, 04:17 PM
I taught oneself english so much, but then i forgot. Because of, i have many diffirent school subjects.
I find a word that is post by English and commision others to check and repair. That is the best method of learning English for me. I remember grammar and vocabulary early and exactly.

mabu_com
05-12-2007, 09:08 PM
the boy seemed to be well educated: thằng bé có vẻ là con nhà gia giáo.

chuonggio_mailaniemdau
06-12-2007, 02:01 AM
Có hai cụm từ này: "the animal kingdom" và "the kingdom of heaven". Cùng là Noun được cấu tạo từ Noun adj+ Noun nhưng cách viết lại khác nhau. Cách viết thứ hai có phải là đó là "heaven" là danh từ trừu tượng nên được viết như vậy đúng ko ạ? hoặc ví dụ như "the kingdom of thought". Thầy giải thích giúp em với ạ.
Thầy có thể cung cấp thêm cho em về Noun?

fulfilllifepurposes
06-12-2007, 08:23 AM
hello everybodỵ I have just registered to become a member of forum in order to discuss together with others.
English of mine me is very bad. can u help me to translate the best.câu này thấy hok ổn cho lắm. nhưng tớ hok chắc ,có lẽ là Can u help me to translate in the best way
can u help me to repair these sentences and explain about their grammar, please?
câu này nên làm vầy hay hơn nè :Could u please help me to ...........
could lịch sự hơn can

---> English of mine là chính xác rồi mà....sao bạn c̣n sửa

fulfilllifepurposes
06-12-2007, 08:51 AM
chuonggio_mailaniemdau chuonggio_mailaniemdau offline
Học viên mới toe

Đă cám ơn: 1
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài viết
I taught oneself english so much, but then i forgot. Because of, i have many diffirent school subjects.
Thứ nhất: Because of+ N/ Nphrase/ Gerund
Because+clause
Nên ở đây bạn dùng một mệnh đề sau because of là sai rồi
Thứ hai: Ḿnh hiểu ư bạn là bạn tự học tiếng Anh nhiều ở nhà, nhưng nhanh chóng quên sau đó. Câu này trong tiếng Việt cũng có đôi chút lủng củng. Nên ḿnh có thể sửa lại theo ư ḿnh như sau:
--->I myself spent so much time studying English at home. However, it's difficult for me to remember all the knowledge I have learnt then because I also have to study other subjects at school.
Tạm thời cứ thế đă! Bạn nào có ư kiến hay hơn th́ chia sẻ nha!

I find a word that is post by English and commision others to check and repair. That is the best method of learning English for me. I remember grammar and vocabulary early and exactly.
---> Cái này thật sự không hiểu ư bạn nói ǵ: Có lẽ là Bạn t́m từ tiếng Anh và nhờ người khác check lai...nhưng điều này thật phi lí... t́m từ mà c̣n check lại làm ǵ chứ....nên tạm thời ḿnh sẽ diễn đạt ư như sau:
Consequently, I often write compositions in English. Then, I ask people to check so that I can remember clearly and exactly vocabularies and grammar. To me, this is the best way to learn English.

chuonggio_mailaniemdau
07-12-2007, 12:42 AM
Thank u! Em mún hỏi thêm các thầy và các bạn về cấu trúc sau:
capable(or incapable) of+ V(ing).
Em đọc một số tài liệu và suy ra vậy không biết có đúng?

wellfrog
07-12-2007, 12:48 AM
Thank u! Em mún hỏi thêm các thầy và các bạn về cấu trúc sau:
capable(or incapable) of+ V(ing).
Em đọc một số tài liệu và suy ra vậy không biết có đúng?
đúng rồi ! với nghiă là : có/không có khă năng

chuonggio_mailaniemdau
07-12-2007, 11:31 AM
Thầy ơi có thể nói rõ cho em hiểu về cách dùng từ "that" trong câu quan hệ không ạ. Thank u!

wellfrog
07-12-2007, 12:36 PM
Thầy ơi có thể nói rơ cho em hiểu về cách dùng từ "that" trong câu quan hệ không ạ. Thank u!
That có thể thay thế cho who ,whom ,which .Tuy nhiên nếu phía trước có dấu phẩy hoặc giới từ th́ không đựoc dùng that.

This is the chair .I sit on it .

This is the chair which I sit on .
This is the chair that I sit on .
This is the chair on which I sit .
This is the chair on that I sit .(sai)

This is my mother .You met her yesterday.
This is my mother ,whom You met yesterday.
This is my mother ,that You met yesterday. (sai)

chuonggio_mailaniemdau
11-12-2007, 01:26 AM
Có hai cụm từ này: "the animal kingdom" và "the kingdom of heaven". Cùng là Noun được cấu tạo từ Noun adj+ Noun nhưng cách viết lại khác nhau. Cách viết thứ hai có phải là đó là "heaven" là danh từ trừu tượng nên được viết như vậy đúng ko ạ? hoặc ví dụ như "the kingdom of thought". Thầy giải thích giúp em với ạ.

Oài, không có ai giải thích cho em điều này sao???

wellfrog
11-12-2007, 08:26 AM
Trích:
Nguyên văn bởi chuonggio_mailaniemdau

Đây là 2 cách viết khác nhau về việc một danh từ bổ nghĩa cho một danh từ khác .Cách nào cũng được chứ không nhất thiết phải là danh từ trừu tượng .Nhưng nhớ nếu là danh từ đếm được th́ khi đặt ở trước th́ không thêm s nhưng khi đặt ở sau th́ phải thêm s .
the animal kingdom = the kingdom of animals

mntuan
12-12-2007, 02:19 AM
Thứ nhất: Because of+ N/ Nphrase/ Gerund
Because+clause
Nên ở đây bạn dùng một mệnh đề sau because of là sai rồi
Thứ hai: Mình hiểu ý bạn là bạn tự học tiếng Anh nhiều ở nhà, nhưng nhanh chóng quên sau đó. Câu này trong tiếng Việt cũng có đôi chút lủng củng. Nên mình có thể sửa lại theo ý mình như sau:
--->I myself spent so much time studying English at home. However, it's difficult for me to remember all the knowledge I have learnt then because I also have to study other subjects at school.
Tạm thời cứ thế đã! Bạn nào có ý kiến hay hơn thì chia sẻ nha!

Mình dịch thử thế này xem có hợp lý ko nhé (mình nghĩ sẽ đơn giản hơn và dễ viết hơn):
I spent so much time to study English, but I forgot it later because I have to learn another subjects/many different subjects.